Ujuzi wa kutumia dijitali unakuwa ujuzi muhimu kwetu kuwa karibu kimahusiano na familia na marafiki wakati wa janga la virusi vya korona. Good Things Foundation ni shirika la msaada ambalo linaendesha mpango wa kufadhiliwa na serikali ya Australia Be Connected kusaidia watu wenye umri zaidi ya miaka 55 kukuza ustadi wa mtandaoni. Mkurugenzi wa kitaifa wa shirika hilo, Jess Wilson, anasema utapeli wa mtandaoni ambapo watu wanaulizwa kutoa maelezo yao ya kibinafsi na kifedha kwa barua pepe, maandishi au vidokezo ni kawaida sana. Click here... itakuwa taarifa nyingi ambazo wanakuuliza uziweke, na itakuja kwa njia ya bonyeza hapa kupitia barua pepe, au itakuwa nambari ya simu ambayo unapaswa kupiga simu, na unapopiga simu hiyo watu watakuuliza pesa. Vidokezo vyetu kwa watu ni kweli kwamba maonyesho yote ya vidokezo ambayo yanakuuliza ya pesa au kupiga simu siyo halisi, na kwamba hawapaswi kuwapa watu taarifa yoyote ya kibinafsi kwa simu ambayo hawajui, na wao hawaipaswi kutoa aina yoyote ya kadi ya mkopo au taarifa kwa watu pia. Delia Rickard ni mwenyekiti msaidizi wa tume ya ushindani na matumizi ya Australia au ACCC anasema, ACCC imeorodhesha upotezaji wa dola zaidi ya milioni si 66 kwa mwaka huu. Hiyo ni ongezeko la asilimia 40 kulinganisha na mnamo mwaka jana home, and... wizi mwingi wa mtandao unawezekana tu kwa sababu watu wako nyumbani, wana mawazo mengi, na ni mazingira yote haya ya COVID-19. Tuko mtandaoni wakati wote Aina ya kawaida ya wizi wa mtandaoni kutoka asili tofauti na za lugha tofauti wanaoupata inajulikana kama wajiri, ni neno la Kijapani ambalo linamaanisha pete moja na mkato, ambapo unaikosa simu ya nje ya nchi ambayo inaita mara moja tu. Richard anaelezea zaidi. Na ukiipiga simu tena mwizi wa mtandaoni atajaribu kukuweka kwenye simu kwa muda mrefu iwezekanavyo, kwa sababu hii ni moja ya simu hizo ambazo hugharimu sana zaidi kuliko simu ya kawaida, na mwizi anaweza kupata pesa kutoka kwa malipo ya ziada ya simu hiyo. Kwa hivyo ujumbe wa uwizi wa aina hii uajili ni ikiwa haujui namba hiyo, usirudishe tu kuipiga. Wilson anasema wezi pia wakati mwingine hujitokeza kama mashirika ya serikali, kutoa fidia au kuuliza malipo yaliyocheleweshwa. Hii ndio inaitwa hadaa, wizi wa kimtandao ambao huwafanya watu kutoa taarifa zao binafsi. There has been scams around the tax office where people are saying you owe a whole lot of money to the tax office. Kumekuwa na wizi wa kimtandao kuhusiana na ofisi ya ushuru, ambapo watu wanasema unadaiwa pesa nyingi kwenye ofisi ya ushuru, lakini urudishe pesa hizo kwa ofisi ya ushuru na kupiga namba hii. Unahitaji kuhakikisha kuwa mwisho wa taarifa yoyote ya serikali itakuwa imeorodhesha.gov.au mwisho, na pia idara za serikali hazitakutumia taarifa yoyote kwako kwa kubonyeza barua pepe, watakutumia barua kila wakati, ili usiiambie idara ya serikali kupitia barua pepe ambayo unahitaji kubonyeza. Richard anafafanua kuwa Wezi wanatumia pia ukarimu wa watu kupitia sababu nzuri, ambazo michango iliyokusudiwa kwa misaada haimfikii mpokeaji aliyekusudiwa. Kwa watu wa asili tofauti za kitamaduni na lugha, hata mawasiliano ya jamii yanaweza kuwa yasiyoaminika. Inaweza kuwa mtu ambaye, ikiwa wewe ni mshiriki wa shirika la kidini au mjumbe wa baraza la biashara au yoyote ya mambo hayo ambayo watu hukusanyika pamoja. Na mimi nadhani tunapokuwa wote wenye asili moja, huongeza uaminifu wetu, kwa hivyo tulinde zaidi. Richard anasema watu wengi wanashikwa udanganyifu wa uwekezaji wa cryptocurrency. Kulingana na takwimu za waangalizi wa wizi wa mtandaoni, yaani Scamwatch ya ACC, utapeli wa uwekezaji ulikuwa aina ya kawaida ya wizi uliochangia asilimia 41 ya upotezaji wa fedha kwa mwaka jana. Wanakushawishi kuwa huu ni mpango mkubwa sana na unapaswa kuwekeza, na kinachotokea ni kuwa watu wanakuwa wanachama wa jukwaa la mtandaoni. Wanayo orodha hizi zote za watu ambao huwapigia kila wakati, na wanaweza kutazama uwekezaji wao unavyoenda juu. Halafu wanafikiria vizuri, ni bora niangalie ikiwa hii ni kweli. Kwa hivyo wanaulizia kuchukua pesa kidogo na wanafanikiwa kupata pesa wakati wanapoitoa. Kwa hivyo hiyo inamshawishi mtu kuwa ni kweli, kwa hivyo wanawekeza pesa zaidi na wanawambia familia na marafiki juu yake, ambapo pia huwekeza pesa. Halafu miezi miwili au mitatu chini ya mlolongo huo, tovuti inapotea, wanaacha kuongea na wewe, wanakuzuia kwenye kikundi cha mazungumzo na umepoteza pesa zako zote. Labda umepata mpenzi mzuri kuliko mwingine kwenye jukwaa la mtandao, lakini Richard anasema utapeli wa uchumba na mapenzi ni moja ya kitu cha kuhofia sana. Takwimu za Scamwatch zinaonyesha kuwa wizi huu unajumuisha theruthi ya upoteaji wa fedha ulioripotiwa mwaka huu kuzidi dola milioni kumi na saba kwa thamani iliyopotea. Well, watajaribu kuanzisha mazungumzo, kuanzisha urafiki, kuwa wepesi, kuonyesha upendo wao, watasubiri hadi wewe na uaminifu wako, kisha watakuomba pesa. Na kanuni ya dhahabu ni kwamba ikiwa umewahi kukutana na mtu mtandaoni, haijalishi ni aina gani ya, ya usiano mkubwa unaoendelea kati yao, na haijalishi sababu zao ni nzuri vipi usiwatumie pesa. Huduma ya jumuiya ya Wafilipino yenye makao yake huko jimbo la Victoria inaonyesha lugha mbili za shirika la Be Connected, e kwa karibu ya wateja wake sabini wenye umri mkubwa, ni moja ya asasi za kabila 150 zinazopeana mipango ya kuunganishwa kwa lugha mbili hapa Australia. Kaimu mkurugenzi anayesimamia Corin Daltlo anasema hata wazee wenye utaalamu wa hali ya juu wamekamatwa na washambuliaji kwenye mitandao ya kijamii. Katika hali hii ya COVID-19 kumekuwa na utapeli kwenye Facebook na utapeli wa ujumbe wa maandishi. Mteja mwandamizi atapata arifu kutoka kwa rafiki wa familia akisema, tumekwama, tuko kwenye shida, tunahitaji pesa, nayo inaonekana kuwa ya kuaminika sana na inaonekana ya kweli na kwa sababu inatoka kwa mwanafamilia kupitia ujumbe wa Facebook yao, ni vitu kama hivyo inashawishi sana. Dr. Lo anasema mafunzo ya ufahamu wa wizi wa mtandaoni ambao wateja wake walipokea aliruhusu kusimamia vyema ujumbe unaotiliwa shaka. Ikiwa una shaka, doubt, are, right, unashaka, usichukue hatua kwa haraka. Ujumbe mwingi ni unahitaji kuchukua hatua hizi sasa au kutakuwa na matokeo mabaya, na inavuta wasiwasi wa watu na kuhofia kuwa wanataka kulinda mtu au kumsaidia mtu tunahitaji kuchukua muda kidogo kurudi nyuma na kuchambua kile kinachotokea na kuthibitisha kabla ya kufanya shughuli yoyote. Wakati utafiti uliofanywa na Good Things Foundation unaonyesha kuwa asilimia 26 ya zaidi ya wenye umri wa miaka 65 hawajatumia mitandao. Richard anasema kikundi hiki cha miaka ni dhahiri kijamii zaidi ya wote kuripoti matukio ya wizi. Kwa bahati mbaya, ukweli kwamba wazee wengi bado wanamiliki simu za mezani na huwafanya wawe katika hatari ya kutapeliwa. Still, na wazee wanasema sio tu kuwa na simu za mezani bado, lakini kuichukua na kuijibu, kwa sababu wanao wakati mwingi, wako nyumbani wakati wa mchana. Watu wazee mara nyingi watakuwa na pesa kidogo zilizokusanywa watakuwa na mali nyumbani ambapo huwafanya kuvutia zaidi kwa kutapeliwa. Hivyo ndivyo ilivyofanyika kwa mstaafu wa jimbo la Queensland Connie, ambaye alitoa maelezo ya benki kwa mgeni ambaye alijifanya kama mtoaji wa huduma. Alidhani kwamba hajatoa taarifa nyingi. Connie alikubali kulipa kidogo kwa njia ya simu, lakini baadaye kidogo aligundua kuwa kuna kitu hakikuwa sawa baada ya kukata simu. No, nilidhani just... Hapana, hiyo inasikika ni hatari kwangu. Na ndipo wakati nilipokimbilia kwenda benki, ilibainika kuwa dola elfu tano, jumla kubwa zaidi kuliko ile Koni alidhani alikuwa analipa tayari imehamishwa nje ya akaunti yake ya benki. Kwa bahati nzuri Koni alienda benki yake mara moja baada ya mazungumzo. Jibu lake la haraka lilimaanisha kwamba mhudumu wa benki alikuwa na uwezo wa kufuta malipo hayo kwa wakati. Said, Na alisema mara tu ikiondoka Australia hatuwezi kuirudisha. Richard anasema ni nadra sana kwamba waathiriwa wanaweza kupata pesa zao isipokuwa wakichukua hatua haraka sana. Linapokuja suala la ununuzi mtandaoni, Rikard anapendekeza kutumia kiasi tu unachoweza kupoteza ikiwa kitu hakitaenda sawa, kwani hautoweza kutumia dhamana ya wateja wako ikiwa umefanya manunuzi katika mtandao wa bandia like let... Walakini, ikiwa umelipa na kadi ya mkopo au utaratibu salama wa malipo kama PayPal, unapaswa kuiambia benki yako au PayPal mara tu unapojua kuna tatizo, na inawezekana kwamba unaweza kurudishiwa malipo. Inategemea ikiwa duka na akaunti inayojulikana bado iko karibu au wameifunga na wamehama kwanza nyingine. Richard anapendekeza kufanya bidii yako ya kukagua alama za onyo kabla ya ununuzi. Ikiwa bei ni nzuri sana kuliko ukweli, hiyo inapaswa kukupa ishara. Ikiwa wanakuuliza ulipe kwa njia isiyo ya kawaida, kadi ya zawadi cryptocurrency - hayo yanapaswa pia kukushtua kuwa ni wizi. Tazama ikiwa ni mmoja wapo ya tovuti ambazo watu wanaweza kuendelea kuuza bidhaa zao, angalia ikiwa wamekuwepo kwa muda mrefu, tazama ikiwa ni tovuti mpya. Chukua nakala ya maneno ya tangazo na uweke kwenye Google. Mara nyingi utapata wezi wa mtandaoni wavivu; hutumia maneno yale yale mara kwa mara, na mara nyingi utapata wengine ambao wametapeliwa, wameenda mtandaoni kuambia wengine.