Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migirano. Unaweza sikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS com au mkoaju swahili tambila. Pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala ambayo tumechapisha tayari. Anwani ni Facebook com mkoaju SBS Swahili. Katika makala tulioandalia serikali tambo limesitisha msaada uliowapa mapenshana wenye matatizo ya fedha afueni wanapoomba uraia wa Australia. Sheria hizo mpya zitaanza kutumiwa Julai mosi, na kuna hatua ambazo zimechukuliwa tayari kusitisha mageuzi hayo bungeni. Hii hapa taarifa kamili kuhusu mageuzi hayo. Wahamiaji ambao ni mapenshana maveterani na wajane wanaopokea malipo ya Centrelink hivi karibuni wataanza kulipa gharama kamili wanapowasilisha ombi zao za uraia wa Australia. Wakati wakazi wengine wa kudumu nchini hulipa dola 285 wanapowasilisha ombi la kufanya mitihani wa uraia, mapenshena wenye uwezo mdogo pamoja na wajane kwa muda mrefu walikuwa wamepewa fursa ya kulipa kati ya dola 20 au 40 kufanya mitihani hiyo ya uraia, ila waziri wa masuala ya nyumbani Peter Dutton sasa ameondoa kipunguzo hicho akitumia chombo cha sheria, hatua ambayo itaanza kutumiwa Julai mosi. Wakati huo huo, chama kinachowakilisha baraza la vyama vya jamii mbalimbali mbali nchini Australia kimetoa wito kwa hatua hiyo ibadilishwe. Na mwenyekiti wa baraza hilo Mary Patesos amesema mageuzi hayo hayana maana. Inanishangaza kwa nini unaweza taka uunda kizuizi ambacho kinamfanya mkazi ambaye ana ruhusa ya kuomba uraia achague kati ya kulipa bili zao na kuomba uraia. Wakati huo huo, maveterani wenye kadi za pensheni ambao hupokea msaada wa mapato ikijumuisha mapato kwa huduma za uzeeni na huduma ya mpenzi, nao pia watapoteza kipunguzo chao. Vilevile baadhi ya wajane ambao wana kadi za huduma ya afya nao watapoteza kipunguzo hicho cha gharama. Mageuzi hayo yatawanasa pia wanaoomba uraia kwa mara ya pili, ambao kwa sasa itawabidi walipie gharama kamili ya kila ombi. Shirika la habari la SBS limemwomba Bwana dato nafafanua pendekezo lake, ila ombi hilo lilielekezwa kwa idara ya maswala ya nyumbani. Idara hiyo imejibu kwa kusema kuwa ni asilimia tatu tu ya watu ambao wamewasilisha ombi zao za uraia kupitia mtihani wa kuingia ambao walilipia gharama hiyo kupitia kipunguzo katika miezi 12 iliyopita. Nick McKim ni seneta wa chama cha Greens. Alipozungumzia jibu hilo la idara ya masuala nyumbani, alisema kwamba iwapo madai hayo ni sahihi, mageuzi hayo yatatumika kwa asilimia tatu ya waliowasilisha maombi yao hivi karibuni. Hali hiyo inaomba swali na ni kwa nini serikali inaendelea mbele na mageuzi haya? Hii ni ongezeko mara saba ya ongezeko kwa bei ya uraia kwa wenye mapato ya chini, kwa watu wanaopokea msaada, kwa mapensheni, maveterani wa jeshi la ulinzi wa Australia, na hii inaweza onekana tu kama sehemu ya jaribio la serikali kufanya iwe vigumu kwa watu kupata uraia. Wakati huo huo, idara ya masuala nyumbani imesema kuwa malipo ya uraia wa Australia yana ushindani kimataifa na ni ya chini zaidi katika mataifa wanachama wa OECD. Idara hiyo imesema ina nia ya kuendeleza sera za serikali za kurejesha gharama. Chombo hicho cha kisheria hakikuhitaji mswada wa kupitishwa bungeni, ila bado kinaweza badilishwa kupitia mswada wa kuupinga ndani ya Seneti. Senata Makim amesema chama cha Greens kinapanga kujaribu kuwasilisha pendekezo hilo bunge litakapofanya kikao tena wiki ijayo, kwa sababu tuna nia ya kuipa Seneti fursa ya kufuta mageuzi haya, na tutaendelea mbele na mswada wa kufuta mageuzi haya siku ya kwanza kikao cha Seneti wiki ijayo. Tunatumai kama ilivyokuwa kabla, Seneti itaunga mkono chama cha Greens. Katika siku za nyuma, Seneti ilizuia majaribio ya serikali kugeuza mtihani wa uraia ambao serikali ilijaribu fanya, na hivi karibuni Seneti ilifuta majaribio ya kuongeza masharti ya mapato kwa kufadhili viza ya wazazi. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju, swahili. Makala haya yaliandikwa na James Elton Pime na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoaji Swahili.