Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika idhaa Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano, tukiendelea na makala mba ambayo tumeandalia, ambayo unaweza kusikiliza moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com mraba sbs swahili. Kwa sasa, tuzungumzie swala tata ama swala ambayo limezua utata mjini Melbourne na sehemu tofauti hapa nchini Australia. Linahusu kile ambacho kimeitwa magenge ya Waafrika, hususan vijana wenye asili ya Kiafrika, ambapo wengi wamesema mengi kuhusu vijana hao na utovu wa nidhamu, pamoja na hata wengine kupendekeza kwamba kama hawawezi kubali kuishi wakifuata masharti ambayo yanaongoza taifa la Australia, basi muda amewadia kufunga virago na kurejea walikotoka. Je, baadhi ya wanajamii kutoka jamii ya Waafrika wanaoishi mjini Melbourne na maeneo ya karibu wanazungumziaje swala hilo? Kupitia mitambo ya simu tuna mmoja wa wenyeji hao. Karibu sana. Ujambo Salama Salmin, mwanzo kabisa uliposikia kwamba kuna swala hili limeibuka kuwa kuna magenge ya wa Waafrika ambayo wanatoa viongozi jasho, pamoja na wenyeji wanakosa amani kwa sababu ya vijana hao ambao wanakimbia wakifanya mambo ambayo ni kinyume na maadili ya jamii. Ulisikiaje mwenyewe? Kwa kweli uh, hili ni jambo ambalo uh, lini uh, umiza roho uh, manake naendelea kufanya kazi na baadhi ya ya you know, waafrika ambao wanaishi hapa Melbourne. Uh, nimekuja kuonana na watu ambao wanafanya kazi na watu ambao wanajaribu ku you know, ku- kulisha familia zao. Uh, kuelimisha watoto wao uh, kisha ndio niliposikia hili jambo uh, ni kitu ambacho kiliniumiza sana, maanake uh, ndio kweli wako you know, baadhi ya vijana ambao you know, wame, wame, wamefanya hizi ghasia uh, wamefanya matendo ambayo hayafai, lakini uh, kwa vile you know, neno limeenezwa kwamba you know, Waafrika wote hapa Melbourne hawachi watu waishi maisha yao kwa amani. Hilo ni jambo ambalo li-nilisikitika li, sana kusikia uh, na najua kweli uh, kwamba sio ukweli tunavyosikia uh, katika jamii ya Waafrika. Ni nini ambacho kiko pale mjini mb ambacho kinasababisha vijana kama hawa? Iwapo kweli matatizo ma, ni makubwa kiasi hicho, ni nini ambacho kinasababisha waingie mitaani na kwanza kuzua vurugu? Kitu ambacho naweza sema ni kwamba kuna baadhi ya, ya vijana ambao wametoka uh, kwa familia ambazo you know, ha ha hawana ule uwezo wa kuwaelimisha uh, kisha inakuwa kwamba ikifika ni kutafuta kazi, wanakuwa kwamba ha ha ha, you know, hawana kazi, hawana kitu cha you know, kuwa, kuwa occupy you know, wanaanza kunywa kunywa pombe uh, pengine hata baadhi yao You know, wanaingilia mambo ya you know, madawa pengine. Lakini jambo la muhimu ni kusisitiza kwamba hawa si waafrika wote, hawa ni vijana wachache ambao wana- wanafanya wamehusika katika mambo haya. Mimi mwenyewe kwa binafsi yangu sioni, si ikiwa kweli kwamba kusema waafrika wote, uh, you know, uh, wamehusika katika maneno haya. Kitu ambacho kinanigusa hasa ni nikifikiria kwamba kuna vijana wadogo ambao wanafanya vile wazazi wao wanawaambia, wanafanya uh, kazi zao vile inavyofaa, wanaendelea kujitengeneza kimaisha, na hawa vijana ndio wanaharibiwa jina na baadhi ya you know, vijana ambao wana, you know, wanahusika kwenye hizi uh, hizi vitendo ambavyo havifai na tunaona kwamba katika siku za hivi karibuni, na tukisema, tarehe sita ilikuwa kulikuwa na ripoti kwamba zaidi ya vijana wapatao mia wali waliweza kusamaratisha watu katika maeneo ya toki huko huko Victoria, wakiwa ni mia, lakini wote walikuwa ni wazungu, lakini hawajaitwa genge. Inakuwa sasa, ikiwa ni vijana watano sita ama ishirini wa Kiafrika, ndio genge, lakini mia ambao ni wazungu si genge. Na, na, hilo ndio jambo ambalo linaniuma lina, lina sana uh, mimi kama Mwafrika ambaye anaishi hapa Melbourne maanake uh, na, nasikia kwamba uh, kuna you know, kuna different set of rules ambazo uh, zinawekwa kwetu na wengine wanaangaliwa tofauti. Vijana wawili watatu Waafrika wakipatikana you know, uh, wakifanya wakivunja sheria inakuwa Waafrika wote you know, wamehusika. Hilo ndilo jambo ambalo tunafaa kweli tuzungumzie sisi kama Waafrika na tuendelee ku- you know kueneza uh, matendo mazuri ambayo jamii ya Waafrika hapa Melbourne inaendelea kufanya. Tunafaa tuendelee kuongea na you know, kuambia Waafrika, kuelimisha uh, the rest of the Australian community about us. Ndio maana hili, hili jambo ambalo unasikia vijana you know tokii wakifanya tabia kama hizo yet uh, hausomi haya hivyo vitendo kwa gazeti, yet waafrika you know, wawili watatu wakifanya jambo, na sikatai waafrika hao you know, vijana wa Afrika ambao wamehusika na hivi hivyo vitendo vya kuvunja sheria, napinga sana, na, na, na nasema kwamba kama mtu amevunja sheria lazima aadhibiwe. Uh, lakini kuharibu jina waafrika wote hapa Melbourne na hilo ni jambo ambalo halijanifurahisha hata kidogo. Tukitazama matendo ambayo yameripotiwa ya kwamba vijana walifanya, baadhi yao kama walikuwa wamekunywa pombe, kulingana na ripoti ambayo imeandikwa hapa, ni kama walikuwa ametumia pengine mihadarati ya madawa ya kulevya kama napenda, na wengine hata walirushia chupa za pombe magari ya polisi na ikalazimisha maafisa wa toki kuitisha msaada kutoka Jilong ama mm, hata, hata mji wa Melbourne. Mm, inakuwa sasa ni mara kwa mara, tunaona hadithi moja baada ya nyingine, na hata hivi punde tutaona taarifa katika runinga pale ya Channel 9 ukitoa tena taarifa kuhusu magenge haya ya kia Kiafrika. Ni kusema sasa eh, huu ndio msimu wa jamii ya Uafrika ku, kuandamwa na vyombo vya habari nchini Australia, ama kwa kweli vijana wa Kiafrika wamepoteza nidhamu? Hapana, tangu uh, uh, kama mimi binafsi ukiniuliza, nafanya kazi mtaa wa uh, mtaa ambao una Waafrika wengi hapa. Ukitembea uh, kwa barabara, unaona watu wakifanya biashara zao kama kawaida you know, the same, same way niliwaona wakifanya kazi you know, mwaka jana na miezi you know, sita. Unatembea kwa barabara, unaona watu wakifanya kazi zao. Hakuna jambo ambalo limebadilika, lime, lime, lime You know, uh, watu wanaendelea kufanya shughuli zao. Vijana uh, you know, wengine obviously wako holiday sasa hivi, unaona wakitembea kwa kwa mtaa wakicheza basketball. you know, maisha haijabadilika. Hatuwezi sema kwamba kuna jambo ambalo limetendeka uh, kusababisha vijana wa Afrika wawe wote wameharibika. Kitu cha maana kusisitiza ni kwamba jamii ya Waafrika hapa Melbourne, uh, watu bado wanaendelea na makazi zao. Uh, watu bado wanaendelea kuchunga familia zao. Uh, na tunatoa mwito kwa wote wanaosikiza uh, wajue kwamba jamii ya Waafrika wa uh, tuko committed uh, kuishi katika jamii kubwa ya, ya Australia uh, uh, tufanye kazi zetu, tulishe familia zetu, tuelimishe watoto wetu na vijana ambao you know wanapotea njia uh, tuko committed kujaribu kuwa You know, kuwarudisha na kuonyesha njia uh, ambayo wanafaa washike, ndio wawe watu ambao ni productive katika Australian society. Kama unajiunga nasi, tunazungumza na mmoja wa wanajamii wa Afrika ambao wanaishi mjini Melbourne, tukizungumzia swala tata la magenge ya vijana wa Kiafrika ambao kwa sasa ni wizara mpya ya ya ndani ambayo ni inaongozwa na Peter Dutton ambaye amesema kwamba, tusikie kidogo yale ambayo alizungumzia kuhusu magenge hayo, kisha tutazungumzia hapo kwa upana. Tafsiri yake inasema kwamba ukweli, watu wanaogopa kwenda kutoka nje kwenda migawani na kurejea nyumbani kwa sababu wanafuatwa na magenge hayo. Anasema watu hawako tayari kurejea, kutuma watoto wa shuleni kwa sababu hawajui kitakachowafikia na sababu kuna vijana wenye umri kati ya miaka kumi na saba ambao wanarandaranda mitaani na hali ambayo inakuwa ni hatari kwa jamii pana ya Australia. Ukisikia taarifa hiyo kuhusu mji wako, kuhusu baadhi hata ya wateja wako wakizungumziwa hivo na yule ambaye anapashwa kuwa ndiye waziri, alikuwa waziri wa uhamiaji wa na sasa ni waziri, waziri wa mambo ya ndani na kuna wizara kadhaa ambazo ziko chini yake ni mtu ambaye ana mamlaka ya kutoa uamuzi kwamba fulani na fulani waondolewe wa nchini, ama jamii fulani pengine uhamiaji wake uchunguzwe kwa karibu na usitisho kwa muda. Unahisi je, ukisikia mtu kama huyo mwenye ana mamlaka kiasi hicho akizungumzia waafrika hivyo? Uh, kusema ukweli, ningependa sana Bwana Peter Dutton atembee huku kwetu na aongee nasi, ndio atufahamu vizuri, aone vile tunaishi maisha yetu naone kwamba you know, uh, tunafanya kazi kama waastralia wengine uh, bila shaka uh, nikimsikia akiongea kama alivyoongea kwa hiyo ripoti, nasikia kwamba hii ni siasa ambayo you know, anacheza kuzidisha. Tunamsikia kama anaongea akiwa mbali, uh, tunamsikia kama hajapata nafasi ya kukaa na baadhi ya you know, jamii ya waafrika waelimishe wa, wa, wa kidogo kuhusu jinsi tunavyoishi uh, na jinsi uh, mambo ilivyo. Kusema kweli, uh, kuna vitendo ambavyo vimetendeka. Kuna uh, kwa mfano ule kijana ali you know, uh, ambaye al, al, al, al, aligonga uh, ofisa wa polisi uh, katika maduka ya High Point. Kuna vitendo ambavyo tulisikia uh, juzi uh, kama wiki moja ilivyopita, vijana pale St Kilda uh, ambao walifanya vitendo ambavyo hatukubaliani navyo but uh, kwa upana tuseme kwamba tunamsikia Bwana Dato akisema kwamba you know, ni Waafrika wote ambavyo wanahusika uh? uh, watu, wa, watu hapa Melbourne hawaendi kwa mahoteli you know, hawaendi uh, kuburudika na marafiki zao kwa mfano juu ya Waafrika wa na mi nikisikia hivyo nitasema kwamba that is very far from the truth. Mm, sio kweli kabisa kabisa mm. Hivi hayo ndiyo, ndiyo maoni yangu, na nikisikia na na nikiongea na baadhi za rafiki zangu hapa you know, um, wenzangu hapa uh, sisi zote, hiyo ndio maoni yetu kwa jumla. Asante kabisa. Hebu mm. tusikie kidogo, ambaye ni naibu kiongozi wa chama cha Leba, ambacho chama chama ni chama cha upinzani kitaifa, Tanya Plibersek akizungumzia naye swala hili hili Anasema yeah, kwamba zaidi ya milioni mia themanini zimekata kwa uwekezaji wa polisi wa shirikisho. Anasema kwamba Peter Dutton anastahili badala ya kukosoa polisi wa Victoria arejeshe uwekezaji kwa polisi wa shirikisho, ili waweze kufanya kazi yao ipasavyo. Katika swala hili, inaonekana ni kwamba viongozi baadhi wanasema kwamba swala ni uwekezaji, swala ni hela za kuweza kutoa huduma hiyo. Ni kweli ama kuna pengine mbinu zingine ambazo zinaweza zikatumiwa badala ya kutegemea hela tu ndio? Uh, uh, obviously hela uh, rasilimali ambazo uh, zingefaa ku, ku, ku, ku, kuwekezwa kwa baadhi ya vikundi hivi ambavyo vina kama polisi hivi ama vikundi ambavyo uh, vya kijamii ambavyo vinasaidia vina vijana wajikuze. Uh, bila shaka, um, bajeti yao ikikatwa, obviously, uh, hizo huduma haziwezi inawafikia uh, baadhi ya familia na vijana ambao wanazihitaji. Uh, kwa hivyo serikali ikikata you know, uh, wakati na, e, you know, inato, inakosa kutoa hizo hela uh, wale watu ambao wanahitaji uh, hizo huduma wanakuwa hawawezi uh, you know, unapata vijana wanarudia wana uh, you know, tabia za kiholela kama kunywa pombe hivi kutumia mihadarati uh, kukataa kwenda shule. Obviously, inaanza kutoka kwa mafamilia familia ambazo zingepata huo msaada kutoka kwa kwa serikali uh, haziwezi uh. Wakati huo msaada unapokatwa, familia inakuwa ngumu, wazazi wanashindwa you know, ku, or rather wana, wanaona ugumu kujaribu kuwa, you know, kuonyesha watoto wao njia ambayo inavyofaa, kuwapeleka shule for example, kuwa- you know, kuwapatia ile support ambayo you know, inafaa na kama unavyojua, baadhi ya familia Tunataka, tunahitaji huo msaada ndio tuweze uh, kuishi maisha ambayo ina, inastahili katika hii jamii ya Australia. Kwa upande wenu kama viongozi katika jamii na pengine watu ambao mna uzoefu kidogo kimaisha, ni yapi ambayo mnafanya kuweza kueleza vijana na kuwarekebisha kuwarejesha katika njia ambayo itawar, itaweka katika hali bora zaidi? Na pia maana moja kama tulivyosema hapo awali ikiwa ni kijana kutoka akiwa na asili ya Sudan Kusini akifanya kosa, ni Waafrika wote, haijalishi kama toka Kenya, kama toka Kongo, kama toka Algeria, Mozambique, popote pale. Mwafrika ni Mwafrika, ni wa, jamii, ni hakuna kutofautisha huyu ni wa nchi gani. Kwa hiyo kama wale ambao mna uzoefu kabisa ndani ya jamii, ni kipi ambacho mnazofanya kuweza kuakisha kwamba vijana hao wanarejea katika njia ambayo ni bora zaidi? Ule msimamo ambao tumechukua ni kwamba uh, sisi zote uh, ni Waafrika hawa ni ndugu zetu. Uh, sisi sote katika hili jambo uh, tusiangalie kama you know, wale ni wa you know, ni watu wa Sudan Kusini, wale ni wa Wahabeshi, wale ni you know, Waganda. Uh, tumechukua ule msimamo wa kwamba sisi sote ni Waafrika na tunafaa tuchukulie hili jambo kama Waafrika. Sababu ni kwamba leo tukisema kijana, tukimtaja kijana ambaye anakaa Mwafrika hana nidhamu itakuwa kwamba ni vijana wote you know, ni vijana wote wa kiasli ya Kiafrika ambao hawana nidhamu, na hilo jambo uh, lina you know, litaendelea kuwa affect. hata shule for example, wakijisikia kwamba you know, wao ni Waafrika hawafai kuwa kujumuika na wengine, wanajisikia kwamba you know, hawako part of society, uh, ambayo wanaishi na hilo ni jambo ambayo tunafaa tuwe tilie makini sana maanake, uh, linaweza kusababisha madhara zaidi sana uh, in the days ahead, wakati vijana ambao you know, ni wadogo sasa hivi wakijisikia kwamba uh, wanaishi kwa jamii ambayo haiwakubali hai, maanake wanasikika kwamba uh, wao ni tofauti ama wao ni hawana nidhamu uh, hawawezi fanya kazi, hawawezi you kimasomo know, hawawezi, uh, kimasomo, uh, you know hawawezi shindana na watajisikia wa, wa, wa kwamba wako tofauti, na hilo jambo litasababisha lita, lita uh, uh, wale vijana ambao ni wazuri ambao wana you know, wanafanya yale mambo wazazi wao wanawaambia, wanaishi maisha yao vile you know, vijana you know, uh, wa hiyo miaka wanatarajiwa kuishi. Au vijana utapata kwamba wanajisikia kwamba you know, hawako accepted; hawajakubalika katika hii jamii tunaishi. Mimi binafsi naona kwamba kuna kuna shida kubwa ambayo inaweza kutokea tusipochunga sana maslahi uh, yao vijana. Na kwa wale vijana ambao wamepata fursa ya kuzungumza nao na wazazi wao ambao wamezungumza nao, na pia wengine wenzako ambao wamezungumza suluhu, ambao pengine wame, wamependekeza ni gani lile jambo ambalo nasikia sana sana, sana ni ombi kwa watu wawe pamoja, wazidi kushirikiana, tuje pamoja, uh, wakati huu, uh, especially Uh, ni wakati ambao tunafaa tujitokeze ki, na tuongee na, na sauti moja na tuwe, tu, tu, tuzidi ku, kuelimisha jamii ya Kiaustralia kwamba sisi tuko kama kila mtu, tuko kama kila kila kila, kila, kila jamii nyingine hapa za Kiaustralia, katika hii jamii ya Australia. Mimi binafsi kitu ambacho ningependa kuona uh, tukitilia mkazo zaidi uh, nitupatie vijana wetu uh, jinsi ya ku Tana, na kuongea na ku, uh, you know, wao wenyewe kwa wenyewe hata kama ni you know, tuseme kimchezo uh, ama kuwe na zile social group ambazo tunapatia uh, you know, vijana wetu fursa ya kukutana na kucheza michezo na, ku, na kujuana, maanake you know, tukifanya hivyo tunawajumuisha katika you know, uh, jamii kubwa ya Kiafrika hapo Australia, uh, tunawapatia lile funzo kwamba wamekubaliwa katika jamii yao ambayo wanaishi, na sina shaka kwamba tukifanya hivyo na tukifanya hivyo vizuri, tukizidi kujumuisha vijana wetu, tutawaelekeza kwenye njia ambayo inafaa, kama ni masomo, kama ni michezo, you know, wanazidi kujipatia ile opportunity na kuenda kuweza kujielekeza kimaisha kwa siku za usoni. So, mzuri kabisa, nadhani ni sehemu nzuri ya kumalizia mazungumzo haya, na tutaendelea kufuatilia swala hili kwa undani katika siku zijazo, kujua ni yapi ambayo yamefanyika katika pengine kurekebisha rekodi kwa upande wa viongozi na hata pia wanajamii, nao wanazungumzaje na vijana, wahusika wanasemaje kuhusu jinsi ya kuweza kubadili mwonekano kwa matendo ambayo wanaelezewa kwamba wanafanya. Shukran sana kwa kujunga nasi na tunakutakia kila laheri katika kazi mnayofanya na vijana katika jamii. Uh, nami nimeshukuru sana kwa kunipatia hii fursa ya kuweza kuongea nawe nakupatia uh, wasikilizaji uh, wako uh, maoni yangu wakati huu uh, ambao tu uh, tunaishi uh, ku, uh, uh, na ningependa pia kuwaombea wasikilizaji wako mwaka mpya wenye fanaka na kila raheri. Asante sana. Huyo ni mmoja wa wanachama wa jamii wa Afrika wanaoishi Melbourne akizungumzia swala tata la magenge ya vijana mbao wa Kiafrika ambao mmoja wa viongozi anasema kwamba wote ni Waafrika, hakuna hata mwingine ambaye amehusika. Lakini kama rekodi zinavyoonyesha na kama taarifa zinaonyesha kwamba si wao wenyewe, kuna wengine. Lakini kwa sasa ni pengine, ni msimu wa kumulika vijana wa Kiafrika na tunatumai kwamba kupitia taarifa ambazo zimetolewa, vijana wale ambao wanahusika katika matendo hayo wataweza kubadili na kurekebisha mienendo yao, wakati jamii inaendelea kushughulika kutafutia suluhu lingine. Unaendelea kusikiliza makala haya kupitia uh, tovuti yetu SBS.com.au Mraba, Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo, mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkoaju Swahili.