Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migirano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS com au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari. Anwani ni facebookcom mkwaju SBS swahili. Katika makala tuliyowaandalia, chama cha Libro kimemchagua mweka hazina Scott Morrison kuwa waziri mkuu mpya wa Australia baada ya wiki iliyojawa sintofahamu na usaliti katika siasa ya shirikisho Bwana Morrison aliwania wadhifa wa kiongozi wa chama cha Liberal na waziri mkuu dhidi ya aliyekuwa waziri wa masuala ya ndani Peter Dutton na waziri wa masuala ya nje Julie Bishop katika uchaguzi uliofanywa na chama cha Liberal. Je, waziri mkuu wa thelathini wa Australia ni nani haswa? Ni siku chache tu tangu aliyekuwa mweka hazina wa taifa Scott Morrison kuhakikishia waandishi wa habari wa taifa kuwa hana mipango ya kuwania wadhifa wa waziri mkuu wa Australia kama alivyosema hapa. Prime na muunga mkono waziri mkuu pia nataka zima madai yoyote kuwa uh, nimechukua hatua yoyote kuwania. Huwa ni upuzi wa kawaida. Waziri mkuu we're anajua we're msimamo we're wangu Australian, na Waustralia wanajua msimamo wangu pia, ila kwa sasa yeye ndiye kiongozi wa chama cha Liberal na waziri mkuu mpya wa Australia wa sita katika mwongo. Scott Morrison alikuia katika kitongoji cha pwani cha Bronte mjini Sydney pamoja na kaka yake na wazazi wake. Alikuwa mwigizaji wa muda mfupi alipokuwa mchanga na alishiriki katika matangazo kadhaa ambayo yalipeperushwa katika runinga. Baada ya elimu ya sekondari, alipata shahada ya elimu ya juu katika masomo ya jiografia ya kiuchumi katika chuo cha New South Wales. Bwana Morrison alifanya kazi katika baraza kadhaa ambako alipigia debe sekta ya utalii ya Australia kabla ya kufanya kazi kwa muda wa miaka minne kama mkurugenzi wa chama cha Liberal katika jimbo la New South Wales. Aliwasili katika siasa ya shirikisho mwisho wa mwaka elfu mbili na saba baada ya kuibuka mshindi katika uchaguzi wa eneo bunge la Cook, kusini mashariki ya mji wa Sydney. Jill Shepard ni mwalimu wa siasa katika chuo cha taifa cha Australia. Amemlinganisha Scott Morrison na kinyonga ambaye hujiweka katika kila kundi la chama cha Liberal. Bishepard na maelezo zaidi. Kesi ya Scott Morrison inavutia mno, alikuwa akilengwa ndani ya chama cha Liberal. Yeye ni kiumbe cha chama cha Liberal na amethibitisha kuwa anaweza kabiliana na mirengo ya kulia na kushoto ya chama tawala. Katika hotuba yake ya kwanza bungeni, bwana Morrison alisema kuwa hotuba ya waziri mkuu wa wakati huo Kevin Rudd alipoomba msamaha kwa jamii ya Waaustralia wa kwanza ilimpa fahari. Pia alitoa wito kwa uwepo wa msaada wa ziada wa kibinadamu kwa bara la Afrika. Katika muda ambapo amehudumu bungeni ambao ni zaidi ya mwongo, bwana Morrison amekuwa kiongozi wa zaidi ya wizara tatu. Bwana Morrison aling'aa katika wadhifa wake alipokuwa waziri wa uhamiaji na ulinzi wa mipaka, ambako alizindua sera ya kusimamisha safari za mashua zilizokuwa zikiwaleta wahamiaji nchini Australia. Mapema mwaka huu ilifichiliwa kuwa alipokuwa katika wadhifa huo aliomba shirika la ujasusi la taifa ASIO licheleweshe uchunguzi wa usalama wa omba hifadhi ili wasitimize muda unaohitajika kupata viza za ulinzi wa kudumu. Malcolm Turnbull alipokuwa waziri mkuu alimtetea waziri wake licha ya ukosoaji mkali toka kwa umma. Akimtetea waziri wake Bwana Turnbull alisema kwamba bila shaka Scott Morrison anafanya kazi nzuri sana. Alipokuwa waziri wa uhamiaji na ulinzi wa mipaka, alisimamisha safari za mashua na alifanya kazi nzuri kulinda mipaka yetu. Hatutaomba msamaha kwa kutuma ujumbe ulio wazi kwa wasafirishaji haramu wa watu na wateja wao. Kama unadhani unaweza kuja Australia kupitia mashua ya wasafirishaji haramu, umekosea, hautaweza, hautafika hapa na hautakuwa mkazi wa kudumu. Alisisitiza waziri mkuu tanbul. Bwana Morrison alihudumu kama waziri wa huduma za jamii kabla ya kuteuliwa kuwa mweka hazina mnamo Septemba mwaka elfu mbili na kumi na tano. Ana sifa ya kuwa muumini sugu na huwa anahudhuria dhehebu la like Kipentekosti. Alipinga kuhalalisha ndoa ya wapenzi wa jinsia moja Australia ilipopiga kura hiyo mwaka elfu mbili na kumi na saba. Bwana Morison aliwahi sema kuwa aliwahi kuwa na matumaini ya kuwa waziri wa ulinzi na hakuwahi tarajia atawahi kuwa mweka hazina wa taifa. Peter Costello, ambaye alikuwa mweka hazina wa taifa kwa miaka mingi zaidi kuliko mwingine, ni mshauri wa waziri mkuu mpya Morison. Katika muda wake kama mweka hazina, Bwana Morison alipendekeza nadharia ya kiuchumi ya kupanua mali kwa ujumla kwa ajili ya kusuluhisha mapungufu ya uchumi kwa sababu aliamini kila mtu atashinda panapokuwa na hela za ziada za kuchangiwa. Bwana Morrison ana maelezo zaidi. Unastali fanya keki iwe kubwa zaidi, na kama keki ni kubwa zaidi kila mtu atapata ya ziada bila kujali aliyomegewa, isipokuwa magharibi ya Australia, Australia na kile ambacho kimefanya si katika biashara uh, ya kidijitali bidhaa zenye thamani ya chini, na vyote hivyo nilivitangaza katika bajeti. Katika miaka minne ijayo, mfuko wa GST utakuwa kwa bilioni dola sita nukta tano hususan kwa sababu ya maamuzi tuliyochukua kama serikali. Jill Shepard kutoka chuo cha ANU ameongezea kuwa Scott Morrison hakujipa umaarufu mwingi alipokuwa mweka hazina na anatarajia ataendelea hivyo hivyo katika wadhifa wake mpya kama waziri mkuu. Scott Morrison hajao mweka hazina katika kipindi cha ukuaji mkubwa wa kimataifa, kwa hiyo hajaweza jipa sifa kwa vitu ambavyo viko nje ya mamlaka yake kama mweka hazina wa Australia, kwa hiyo inawezekana hakuwa na umaarufu mwingi. Nadhani Scott Morrison ataendelea katika hali hiyo kama waziri mkuu na ataongoza jinsi Malcolm Turnbull alivyoongoza. Katika mwaka elfu mbili kumi na nane Scott Morrison alipokuwa mweka hazina, aliwaomba Waustralia waipe serikali ya mseto imani, akisema kitu cha muhimu zaidi kwa taifa hili ni utulivu. Bwana Morrison tena Uchumi wa Australia unaondoka sasa katika wakati mgumu ambao tumekabiliana nao katika kizazi hiki. Uchumi wa taifa letu unaendelea kuwa imara, ila ni kweli pia kuwa manufaa hayajafikia kila mtu. Hali hii itachukua muda, ndio sababu ni muhimu kusalia katika mpango huu. Tunakaribia fika mwisho wa safari yetu na lazima tusalie katika mpango wetu. Wakati uchaguzi mkuu unatarajiwa kufanywa katika miezi tisa ijayo, Scott Morrison sasa lazima shawishi taifa kuwa chama cha Liberal ambacho kimeonyesha utulivu na uhakika mdogo ndicho chama bora kinachostahili ongoza taifa. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkoaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Michel Rimer na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkowa Swahili.