Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukuna migodea migerano. Jioni hii tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS Radio na mtandaoni kupitia anwani ifuatayo sbs.com.au mkwaju swahili. Iwapo ungependa pia kutazama yale ambayo tumechapisha tayari, tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala haya pamoja na mengine zaidi tuliyochapisha katika siku zilizopita. Anwani ni facebook.com mkowa SBS Swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia, tutazame swala la jinsi ya kupata leseni ya udereva hapa nchini Australia. Unapoishi nchini Australia utapata kwamba ni muhimu kuwa na leseni ya kuendesha gari. Kwa hiyo taarifa hii itakuwa muhimu kwako kama una leseni ama kama uni mgeni hapa nchini Australia ambaye unataka kujua jinsi ya kuweza kupata leseni yako ya kuendesha gari. Kuendesha gari ni ujuzi muhimu wa kukusaidia kuishi nchini Australia. Utaratibu na muda unaohitajika ili kupata leseni ya udereva unatofautiana katika kila jimbo na wilaya. Madereva wadogo kwa kawaida huhitaji muda mrefu kupata leseni zao, wakati madereva wakubwa au wale walio na leseni ya nje ya nchi wanaweza mara nyingi kuharakisha mchakato huo. Kujua mengi zaidi kuhusu mada hii, basi tuungane na mwandishi wetu Frank Mtao ambaye ametuandalia makala haya. Kupata leseni ya udereva nchini Australia inaweza kuwa zoezi la muda mrefu na gharama kubwa. Hii huanza kwa uchunguzi wa macho wakati unapoomba mtihani au leseni, ikifuatiwa na mtihani wa maarifa ya udereva. Wakazi wa New South Wales wanaweza kufanya mtihani wa maarifa ya udereva katika lugha ya Kiarabu, Kichina, Kikroatia, Kigiriki, Kikorea, Kisebia, Kihispania, Kituruki na Kivietnam. Ikiwa lugha yako haipo katika orodha, unaweza kuomba huduma ya mkalimani kwa mtihani. Mwalimu wa ufundishaji gari wa New South Wales George Hannan anaeleza zaidi. The driver knowledge test covers the road rules. Mtihani book wa maarifa ya udereva umejikita kwenye sheria za barabara. the kuna kijitabu maalum wanachoweza kununua au wanaweza kupata taarifa kwenye mtandao, ili waweze kujifunza kwanza kanuni za barabarani kabla ya kwenda kufanya mtihani wa maarifa. Baada ya kufaulu mtihani wa ujuzi, wanapaswa kufanya mazoezi kidogo barabarani na mwalimu wa kuendesha gari au mwanachama wa familia. Ninashauri mwanzoni kuendesha gari na mwalimu wa kuendesha gari, ili waweze kuchukua tabia nzuri tangu mwanzo. Madereva hupewa kibao cha alama ya kujifunza kinachoonyesha herufi L baada tu ya kufaulu mtihani wa maarifa ya udereva. Hii inawaruhusu madereva kuanza kupata mafunzo barabarani. Hani anasema idadi ya mafunzo yanayohitajika inategemea jinsi mtu anavyoweza kujifunza kwa haraka. From my experience between kutokana na uzoefu wangu, kati ya mafunzo mara tano na kumi na tano, na ingeweza kuwa mafupi zaidi ikiwa una mtu nyumbani aliye na leseni kamili na ambaye anaweza kukusaidia. Kabla ya kuendelea na mtihani wa vitendo ili kupata leseni yenye vikwazo au ya majaribio, wanafunzi wanahitajika kufaulu mtihani wa mtazamo wa hatari ambao unaamua uwezo wao wa kutambua hali zinazoweza kuwa hatari. Majimbo mengi na wilaya wanahitaji madereva vijana chini ya miaka 25 kuendesha gari kati ya masaa 50 mpaka 120 chini ya usimamizi wa mwalimu au mtu mwenye leseni kamili. Idadi ya masaa ya kuendesha gari yanayohitajika yanayotofautiana katika majimbo na wilaya tofauti. Madereva wataweza kuomba leseni yao kamili baada ya muda maalum wa uchunguzi. madereva watu wazima kwa upande mwingine, kwa ujumla hawana haja ya kufuata sheria sawa, ili mradi wanafaulu mtihani wa kuendesha gari. Usually in a driving test, they cover traffic light, they cover kawaida, katika mtihani wa kuendesha gari huangalia mataa ya barabarani well, mzunguko, yaani roundabout, kuegesha gari kinyumenyume au kugeuka kwa hatua tatu na kubadilisha njia pia. Raia wa kigeni walio na leseni ya sasa kutoka nchi inayojulikana waliotoka au nchi inayojulikana ya dereva huyo mzoefu inaweza kubadilishwa hiyo leseni ya nje ya nchi kwa leseni ya udereva wa Australia ambapo kwa kawaida huwa ni ndani ya miezi mitatu baada ya raia hao kufika nchini Australia. Tofauti pekee ni Tasmania ambako madereva watahitaji kuomba leseni ya Australia ndani ya miezi mitatu tangu tarehe ya viza yao ilipotolewa na Victoria, ndani ya miezi sita kutoka kuingia nchini au kutoka tarehe ya viza iliyotolewa. Madereva wanaofanya leseni kamili kutoka kwa nchi zilizostahiki wanahitajika kukaa mtihani wa kuendesha gari, kwa ujumla ndani ya miezi mitatu ya kwanza hapa nchini Australia, lakini hani anasema hata madereva wa muda mfupi wanaweza kuhangaika kufuata sheria za barabara za mitaa. Totally, sheria za barabara hapa the ni tofauti kabisa, kwa watu wengi wanaendesha gari upande wa pili wa barabara. Jambo kuu ni uangalifu, ni wakali sana hapa, an hapa likija right, suala la uangalifu, kuangalia barabara way, jinsi unavyoangalia barabara wakati unapoendesha gari kwa mfano, unapokuwa unavuka sehemu ya makutano ya barabara na taa inaonyesha kijani, wanapaswa kuangalia kulia au kushoto kabla ya kuvuka makutano haya, hata ikiwa una haki ya kuvuka. Hani anapendekeza kwamba wamiliki wa leseni za nje ya nchi wafikirie kuchukua mafunzo ya kuendesha gari kabla mtihani wao wa vitendo ili kuepuka matokeo yasiyotakiwa. Fail, road, kwa mtu aliye na leseni ya ng'ambo na walienda kwa mtihani uh, na kushindwa, hawaruhusiwi kuendesha gari peke yao barabarani. RMS ambao ni wasimamizi wa barabara so na huduma za maritime hutoa leseni za wanaojifunza, maana hawawezi kuendesha gari peke yao barabarani, wanapaswa kuwa na mtu anayesimamia na ambaye ana leseni kamili, kwa hiyo ni muhimu sana kwa watu walio na leseni za ng'ambo kufaulu mtihani wa kwanza kwa mara moja, vinginevyo watapangiwa leseni ya alama L. Si kila mtu anayeweza kumudu mafunzo au kupata marafiki au familia kufanya mazoezi ya kuendesha gari. Upatikanaji wa huduma za jamii wa Logan wamekuja na mpango wa ubunifu wa wanawake katika uendeshaji gari ukiwa umefadhiliwa na kampuni ya Toll ya Transband ya Queensland. Mpango huu unafundisha nadharia na unatoa kati ya mafunzo kumi hadi ishirini ya vitendo kwa wanawake kutoka kwa wakimbizi na wenye asili za wahamiaji. Meneja wa mpango huo Ken Duke ameona kuongezeka kwa kujiamini kwa washiriki kutoka Afghanistan, Bama na Somalia kutokana na mafunzo hayo. Moja ya mambo tuliyogundua ni kwamba wanawake hasa, so walihitaji usaidizi zaidi, si tu kupata sheria za barabarani, lakini pia kuwa na uwezo wa kupata mafunzo. Kwa hiyo wengi wao For the ni mama wa nyumbani au mama ambao sio kipaumbele kwao kupata leseni, lakini wanahitaji ili kupata kazi. Wakati ninasema kipaumbele like inaweza kuwa muhimu zaidi kwa mume wao kupata leseni yao au watoto wao wadogo kupata leseni, na akina mama wakati mwingine wanahisi kwamba sio uwezekano kwao. Benaz Sadeg aliyezaliwa Afghanistan aliishi Logan karibu miaka mitano iliyopita baada ya kuishi maisha yake zaidi nchini Iran. Kama mama na watoto watatu, Sareg hakuwahi kufikiria kuendesha gari mpaka alipopewa fursa ya kupata mafunzo kwa njia no. <laughs> no, yes, si ya mpango wa uendeshaji gari wanawake. Hapana, sikuwahi kufikiria juu ya hilo, lakini ndio rafiki yangu tu aliniambia nisiogope. yeah. siku moja unaweza kuendesha gari, lakini imenitokea, nimefurahi sana sadeg sasa yuko kwenye leseni yake ya muda mfupi baada ya mafunzo 14 na mwalimu wa kike uhuru wa kwenda njia yake bila kuomba msaada imefungua uwezekano mpya kwa ajili yake It's very important to get a job for me. Yes. ndiyo ni um, muhimu sana kupata kazi kwangu um, na kuendesha gari kwa watoto wangu na labda mabadiliko yangu ya maisha Mkurugenzi mtendaji wa huduma za jamii Gil Alm anasema wakati mwingine ni mambo rahisi kama hawana leseni au gari ambalo linazuia mtu kupata kazi. Wakati mpango kama huo wa uendeshaji gari kwa wanawake ni ya kawaida, kunaweza kuona huduma nyingine za masaa zilizopo katika majimbo na wilaya tofauti kwa wale ambao hawawezi kumudu mafunzo. Ikiwa watu waliingia to kwenye tovuti ya idara ya huduma za jamii, watakuwa na uwezo wa kuona nani serikali ya shirikisho huwa inawafadhili. E, kama watoa huduma za makazi, wanaweza kufanya kazi na wewe na kuzungumza kupitia kile kinachopatikana so so katika wilaya yako, katika jumuiya yako, na huduma zingine, mipango mingine, na mara nyingi halmashauri za mitaa pia ni maeneo mazuri ya kupata msaada na FECCA, yani FECCA ambalo ni shirikisho la halmashauri za jamii za kikabila Australia, lingekuwa na tovuti ambayo inaweza kukuunganisha na mawakala wao wa wilaya na mwandishi wetu Frank Mtao hapo na taarifa hiyo kuhusu jinsi ya kupata leseni ya udereva nchini Australia. Mengi zaidi kuhusu makala haya unaweza ukayapata kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandikwa na Emy Chenuwang na kutafsiriwa na kusoma kwako na Franki Mtao. Unaendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. The 2018 SBS