Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Wanaweza sikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs com au mkoa juu swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari. Anwani ni facebook com mkoa juu sbs swahili. Kama ilivyo desturi, makala ya leo yataanzia katika mji mkuu wa taifa Canberra, ambako tutafanya tathmini ya yaliyojiri katika siasa ya taifa wiki hii. Wanasiasa wa taifa walizingirwa kwa madai ya ukandamizaji dhidi ya wanawake na wanaume, wakati madai kati ya maseneta wawili yaliendelea kutawala vichwa vya habari. Serikali ya shirikisho nayo ilipigwa jeki kidogo katika matokeo ya kura ya maoni, pamoja na hatua nyingine ya kuingilia kati ya umma toka kwa waziri mkuu wa zamani Tony Abbott. Vita vya maneno vilikolea wiki hii kati ya seneta wa chama cha Greens Sarah Hanson Young na seneta wa chama cha Liberal Democrats David Lyonham. Seneta huyo wa chama cha Greens amemshutumu seneta Lyonham kwa ukandamizaji wa kijinsia baada ya kutoa madai ya kuchukiza kuhusu mahusiano binafsi ya seneta huyo wa kike bungeni mwezi uliopita wa Juni. Senata Hanson Young anafafanua zaidi kwa nini amekerwa kwa madai hayo. He's refusing to apologize. Now, anakata kuomba msamaha, anataka nitisha, anataka tumia kauli hii kunibabaisha na sitakubali fanye hivyo, ninajitetea na sitakubali kutishwa. Kwa upande wake, Senata Lionham alieleza shirika la habari la SBS kwamba alitoa madai hayo lakini si ukandamizaji wa kijinsia ni matusi tu ya kawaida, alisema senata Lionham. Anajulikana kama mtetezi mkali wa uhuru wa kujieleza na ana historia tata ya kuwatukana watu. Huyu hapa senata Lionham akijitetea. Well, no, I won't be apologizing. La, sitaomba msamaha wala kuondoa kauli hiyo. Wiki chache zilizopita aliwaita wanaume nguruwe na wajinga. Huwa ni ukandamizaji wa wanaume ambao ni mbaya sawa na ukandamizaji wa wanawake Alisema Bwana Lyonham akijitetea kuhusu kauli yake dhidi ya, ya senata Hanson Young. Wakati huo huo, senata Sarah Hanson Young ametishia kuchukua hatua za kisheria dhidi ya kauli hiyo ya Bwana Lyonham. Naye waziri mkuu Malcolm Tambul ameongezea sauti yake katika swala hilo, akisema ni kosa kwa sababu David lyonham maneno ya kukera ya David Lanham yalistahili ondolewa yaliposemwa na alistahili omba msamaha mara moja. Bado hajachelewa kuondoa madai hayo pamoja na kuomba msamaha. Aina ya lugha hiyo haina nafasi yoyote bungeni na haistahili kuwa na nafasi yoyote katika sehemu yoyote ya, ya kazi. Waziri mkuu wa hapo Malcolm Turnbull akikosoa kauli ya senata David Lyonham. Na katika taarifa zingine, matokeo ya kura ya maoni mpya yalipendelea serikali ya mseto wiki hii, ambako serikali ya Turnbull ilipigwa jeki kidogo miongoni mwa mawazo ya wapiga kura. Hata hivyo, serikali ya mseto bado inavuta mkia katika kura ya upendeleo ya vyama viwili, na hata hivyo, Malcolm Turnbull anaendelea kuwa waziri mkuu anayependelewa kuongoza taifa na wapiga kura. Matokeo ya kura hiyo ya maoni yalijiri baada ya chama cha Leba kujiweka pahali pagumu baada ya kiongozi wa chama hicho Bill Shorten kuahidi kufuta makato ya ushuru kwa maelfu ya biashara bila kushauriana na washiriki wake. Alipozungumzia matumaini yake katika uchaguzi mkuu ujao, bwana Shorten alisema chama cha Leba hakijifanyi kitashinda uchaguzi mkuu, na tukishinda itakuwa vizuri. Nitakachosema uh, ni kwamba to test hakuna test test shaka itakuwa ushindani anyone mkali, mtu yeyote anayesema tumeshinda uchaguzi mkuu tayari, uh, nadhani tunastahili kumbuka, wapiga kura ndio watafanya uamuzi huo, alisisitiza kiongozi huyo wa upinzani Bill Shorten. Wiki hii pia kulikuwa na uingiliaji kati mwingine katika mijadala ya ndani ya chama cha mseto kutoka kwa waziri mkuu wa zamani Tony Abbott. Bwana Abbott ameongeza malengo ya mazingira ya Paris kwa idadi ya nishati ya makaa ya mawe pamoja na idadi ya chini ya uhamiaji kama sera ambazo atatumia kuikosoa serikali ya shirikisho, licha ya kutia saini mkataba huo wa Paris alipokuwa waziri mkuu. Bwana Abbott ameeleza kituo cha redio cha 2gb kuwa serikali inastahili jiondoa katika mkataba huo vile Donald Trump alivyoondoa Marekani. Bwana Abbott anafafanua sababu zake: We signed up to Paris on the basis, tulitia saini mkataba wa Paris kwa misingi ya vitu fulani kuwa ukweli, ila tumepata kuwa vitu hivyo si kweli, na wakati sababu za kufanya kitu zikibadilika, unastahili achafanya kitu hicho, alisema bwana Abbott na hayo ndiyo yaliyojiri wiki hii katika siasa humu nchini australia junge nasi tena wiki ijayo siku na wasaa kama huu kwa tathmini nyingine yaliyojiri katika siasa ya taifa kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili makala haya yaliandikwa na miles morgan na kutafsiriwa na kusomwa na gode migerano hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoaji Swahili.