Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu sana katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukona migode ya migerano. Jioni hii ya leo tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS radio na mtandaoni, anaoanikiwa ni sbscom, au mkwajuu swahili. Wazapata makala haya pia kwenye kurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebookcom mkwajuu SBS swahili. Tukiendelea basi na makala matuma Wakati uvumi unaendelea kuzingira uongozi wake ambao umesababishwa na sera yake muhimu ya nishati, waziri mkuu Malcolm Turnbull ametangaza mageuzi kadhaa katika pendekezo la dhamana ya nishati ya taifa. Wanaopinga uwepo wa mabadiliko ya tabia nchi bungeni wakiongozwa na waziri mkuu wa zamani Tony Abbott ambaye alikuwa ametishia kuvuka sakafu kupiga kura dhidi ya sera hiyo kama ingejumuisha kumbukumbu yoyote ya malengo ya uzalishaji wa asilimia ishirini na sita ya hewa chafu kama ilivyokubaliwa katika mkataba wa mazingira wa Paris. Wabunge wa vyama vya mseto vya Nationals na Liberals wamekaribisha sera hiyo mpya, ila upinzani umesema mageuzi hayo yamefanywa kuwatuliza wapinzani wenye msimamo mikali ndani ya chama tawala cha mseto. Waziri Mkuu Malcolm Turnbull amewasilisha mageuzi katika sera ya nishati ya serikali yake. Mageuzi hayo yamejumuisha kufuta malengo ya uzalishaji wa kaboni pamoja na kuweka bei moja ya umeme. Bwana Turnbull amesema mageuzi hayo yanahitajika kuhakikisha bei ya umeme inapungua, ila mageuzi hayo yamejiri wakati kuna ongezeko la upinzani kutoka ndani ya serikali yake kwa sera ya dhamana ya nishati ya taifa. Alipozungumzia mageuzi hayo Bwana Tambul amekiri kuwa dhamana ya kwanza haikuwa na ushawishi wa kutosha ndani ya chama cha Mseto kuiruhusu kupitishwa bungeni. Bwana Tambul na maelezo zaidi. We need to have, uh, you know, effectively all of our Kimsingi, wabunge wetu wote ndani ya nyumba ya wawakilishi wanastahili piga kura pamoja na serikali kupitisha mswada huu. Nyote mnaelewa hesabu hiyo, na kwa sasa hatuna kura za kutosha, tuna kura chache, hali ambayo haiwezi turuhusu kupitisha mswada huu, alisema Mark Butler, ndiye msemaji wa nishati katika upinzani. Ameeleza bunge kuwa ana wasiwasi kuhusu kiwango cha mageuzi ambayo yamefanywa katika sera hiyo ya nishati kwa sababu katika miaka mbili iliyopita waziri mkuu ameomba Leba iunge mkono mfumo wa uzalishaji wa nishati, malengo ya nishati safi, dhamana ya nishati ya taifa ambayo iliwasilishwa ndani ya chama Jumanne iliyopita, kisha aina tofauti ikatangazwa Jumamosi na sera nyingine ikatangazwa masaa mane yaliyopita. Sera gani kati ya hizo tano ambayo serikali inaunga mkono? Si, ni waaustralia wa ndio wanalipa gharama kwa miaka mitano ambayo hii serikali imekuwa ikijishughulikia badala ya kufanyia kazi ya kutoa sera ya kupunguza bei ya umeme kwa nyumba za waaustralia, alisema bwana Butler. Naye kiongozi wa upinzani Bill Shorten nimesema kuwa nia ya, ya waziri mkuu ni kuhifadhi kazi yake badala ya kufanyia mageuzi sera ya nishati ambayo waaustralia wataunga mkono. Hatua hiyo imejiri baada ya ripoti kuibuka kuwa baadhi ya wa wabunge wanaowenzao katika chama cha Liberal wanaamini kubadili uongozi kutoka kwa bwana tambul na kutoa wadhifa hiyo kwa waziri wa masuala ya nyumbani Peter Dutton, hatua ambayo inaweza warejesha wafuasi wa chama tawala ambao wamekuwa wakielekeza kura zao kwa vyama vya One Nation na Katter's Australian Party. Wakati wa huo huo, matokeo ya kura mpya ya maoni ya shirika la Fairfax Ipsos yaliyochapishwa usiku wa Jumapili tarehe 19 Agosti imebaini kuwa kura ya serikali ya mseto ilipungua kutoka asilimia 39 hadi asilimia 33 katika muda wa mwezi mmoja. Matokeo hayo pia yameonyesha kuwa chama cha Leba kimeongeza umaarufu wake dhidi ya serikali ya mseto kwa kuongoza kutoka asilimia 45 hadi asilimia 55 katika kura za upendeleo wa vyama viwili. Bwana Shoten amesema hatua ya serikali katika sera ya nishati inaonyesha kuwa bwana Tambul ana nia ya kuwafurahisha wabunge wenye msimamo mikali tu ndani ya chama chake. Mr bwana Turnbull amethibitisha kuwa yeye si kiongozi ambaye taifa hili linahitaji. Uongozi halisi unahusu kusimamia kanuni unazoamini. Uongozi halisi hauhusu kubadili msimamo wako kila mara maadui wako wanapotofautiana nawe. Uongozi halisi umestahili husu kuweka viwango vya chini vya uzalishaji wa kaboni pamoja them, na kupunguza bei kuwa kipaumbele katika sera ya nishati ila Tatizo la Bwana Tambul kila wakati watu wa hawakubaliani naye na chama chake kikimpinga, huwa anakata tamaa. Bwana Shoten amedokeza kuwa chama chake kitaunga mkono tu mswada huo kama bei ya nishati inapunguzwa na malengo ya uzalishaji yanatimizwa. Bwana Tambul mwanzoni alikuwa amedai kuwa mswada huo hauwezi fikishwa bungeni kwa sababu hakuweza pata msaada kutoka chama cha upinzani. Hata hivyo masaa machache alikiri kuwa tatizo kuu lilikuwa ndani ya chama chake mwenyewe. Bwana Tambo ameeleza bunge kuwa mswada huo mpya hautawasilishwa hadi washiriki wake watakapoipa msaada kamili. Nilielezea mazingira yote katika mazungumzo na vyombo vya habari leo asubuhi. In inaeleweka, tuna wingi wa mbunge mmoja tu. Kila mwanachama wetu anastahili unga mkono mswada wa serikali ili upitishwe kwa nguvu ya serikali yenyewe. Kwa suala hili, hatujawa katika nafasi hiyo bado. Tutaendelea kuwasiliana na washiriki wetu. Jed Keni ni mbunge wa chama cha Leba amezungumzia uvumi wa mageuzi ya uongozi ndani ya serikali bungeni kwa kumwita bwana Tambul, waziri mkuu wa sasa, akisema kwamba swali langu ni kwa waziri mkuu wa sasa. Je, anaweza kuthibitisha amekuwa na sera tano muhimu tofauti za nishati zikijumuisha mbili leo? Ana mpango wa kutupilia mbali sera yake muhimu ya kutoa zawadi kwa makampuni makubwa, na serikali yake imesambaratishwa kwa vita na machafuko. Hata hivyo, Spika Tony Smith hakufurahia kauli ya Bikani akisema kwamba nimemsikiza, uh, mbunge wa Batman had, uh, uh, na swali lake mwanzoni uh, lilijumuisha swali kwa waziri Minister mkuu nataka kusema wazi. Baada ya kufanya tathmini wakati wajibu sitaruhusu kauli hiyo iendelee. Kama wabunge hawawezi uliza waziri mkuu au waziri swali kimsingi bila kuongeza maneno mengine, nitawakitisha na sitatoa fursa ya kubadili swali hilo. Licha uvumi dhidi ya shinikizo kwa uongozi wake, Malcolm Tambula amekana kuwa lengo la mageuzi aliyofanya kwa sera ya nishati ni kutibua changamoto dhidi ya uongozi wake toka kwa Bwana Peter Dutton. Alipoulizwa kama amezungumza na Bwana Dutton, Waziri mkuu alisema kuwa bwana Dutton amemwhakikishia kuwa anamuunga mkono. Mwandishi wa habari aliuliza tena, <coughs> <coughs> umezungumza na Peter Dutton leo waziri mkuu? Tamba alisema kwamba ndio, Peter Dutton alikuwa katika mkutano wetu wa viongozi la asubuhi na alikuwa katika mkutano wa baraza la mawaziri jana usiku. No, ni mwanachama wa timu yetu, amenihakikishia ananiunga mkono. Asante sana. Naye waziri mkuu wa zamani Tony Abbott amesema mjadala unaoendelea ndani ya serikali kuhusu sera ya nishati haihusu watu binafsi wala siku za usoni za Malcolm Turnbull. Imeripotiwa kuwa bwana Abbott alieleza mkutano wa wanachama vijana wa Liberals wa Tasmania kuwa anatazamia kuona serikali ya Dutton, ila bwana Abbott ameongezea kuwa mvutano ndani ya serikali ya mseto hauhusu yeye wala bwana Turnbull. Huyu hapa akizungumza na waandishi wa habari uh: haimuhusu na hainihusu, haihusu utofauti wa watu, inahusu sera. Mwandishi wa habari aliuliza, hata hivyo kuna wasi kwa sababu ya sera ya nishati. Bwana Abbott alijibu, tunachostahili kuwa nacho ni ushindani, jinsi tunaweza shinda uchaguzi mkuu ujao, nikiwa na ushindani kuhusu sera badala ya umaarifu wa watu. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Samantha Beniac Brooks na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Unaendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkoa juu Swahili.