Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idha ya kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migirano jioni hii ya leo, tukiendelea kupeperusha makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS.com.au mraba swahili. Pia wazapata vipande vya makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Anwani ni Facebook.com mraba SBS Swahili, na kama unataka kuwasiliana nasi tuandikie barua pepe kupitia anwani ifuatayo swahili.program@sbs.com.au. Tukiendelea na makala ambayo tumewaandalia kuhusiana na maswala ya uhamiaji, kuna ongezeko kwa wasiwasi kuhusu mageuzi kwa masharti ya viza ambayo yanaweza sababisha mtu anayetoa taarifa ya uongo katika ombi la viza kupigwa marufuku ya kuomba viza kwa muda wa miaka kumi. Mageuzi yaliyofanywa mapema mwezi jana yanahusiana na aina tofauti za viza za mpito, viza za wanafunzi, familia na uhamiaji zikijumuishwa. Wataalamu wameonya kuwa hata kosa dogo ama kosa lisilo la kusudi linaweza sababisha athari mbaya kwa mtu. Mapema mwezi Novemba, serikali ya taifa iliwasilisha masharti mapya ambayo yanaweza athiri maelfu ya watu wanaoomba viza za Australia. Wanaowasilisha ombi sasa wanaweza nyimwa viza kama udanganyifu, makosa ambayo hayakukusudiwa yakijumuisha, ambayo yalitambuliwa katika ombi la kabla katika muda wa miaka kumi. Taarifa ya uongo inaweza jumuisha taarifa isiyo sahihi, kutojumuisha matukio halisi au kujumuisha hati bandia kama nyaraka za uongo za benki au matokeo bandia ya mitihani ya Kiingereza. Wataalamu wa sheria za uhamiaji wamesema muda huo mpya unamaanisha wanaotoa taarifa za uongo ikiwa ni pekee yao au kupitia mtu mwingine ambaye anatumika kwa niaba yake, anaweza pigwa marufuku kuomba viza kwa muda wa miaka kumi. Mary Crock ni mtaalamu wa sheria ya uhamiaji katika chuo cha Sydney. Amesema kufikia sasa muda huo ulikuwa miezi kumi na mbili. Anasema inajumuisha nyaraka zilizowasilishwa katika idara ya uhamiaji katika muda wa miaka kumi. Kwa hiyo ina madhara mengi kwa upande wa kuunda vikwazo kwa watu wanaotaka kuwasilisha ombi lingine. Mhamaji mmoja kutoka India ambaye amekumbwa na wasiwasi kuhusu mageuzi hayo amezungumza na shirika la habari la SBS akiomba utambulisho wake usifichuliwe. Baada ya kukamilisha stashahada yake hapa na kupata ajira, mwanaume huyo kwa sasa anakabiliwa na sintofahamu kwa maisha yake ya usoni. Amedai kuwa yeye ni mwathirika wa ushauri mbaya. Alipowasilisha ombi la tathmini ya viza ya kuishi nchini, wakala wake wa uhamiaji alimhamasisha aongezee uzoefu wake wa kazini kuliko ulivyo. Huo ni uamuzi ambao anahofia utakuwa na hatima mbaya kwake, kama anavyofafanua zaidi. Inaweza kuwa sawa kwa waliofanya kosa ila, haitakuwa sawa kwa wale ambao hawajui kosa hili na mtu mwingine alifanya kosa hilo kwa niaba yake. Kwa hiyo nadhani kwangu si sawa, na mtu yeyote ambaye yuko katika nafasi yangu, haitakuwa sawa kwa waliofanya kosa hili. Jaja Bajwa ni wakala wa uhamiaji, amesema visa vya udanganyifu vinazua wasiwasi, ila adhabu mpya nazo ni kali sana kwa waliofanya kosa dogo au kwa bahati mbaya waliwaamini mawakala ambao si waaminifu. 90% of the, uh, people, anasema asilimia tisini ya watu husema hawakujua walichokuwa wakiwasilisha, ila tatizo kubwa ni watu wanaotumika na idara na mteja. Watu hao wanaweza kuwa mawakala nchini au mawakala wa ng'ambo ambao hawajawasajiliwa. Hata hivyo, idara ya uhamiaji imesema mageuzi hayo yalikuwa muhimu kwa ajili ya kuziba pengo ambapo wanaopatwa wakiwasilisha nyaraka za uongo kwa ajili ya kutimiza vigezo wanaweza ondoa ombi lao na kuliwasilisha tena baada ya miezi kumi na mbili. Idara ya uhamiaji imeongezea kuwa maafisa wao watatumia busara kuamua kama hati za udanganyifu zilitumiwa kimakusudi, wakati waliowasilisha hati na kutoa taarifa za udanganyifu kimakosa huenda ombi lao halitakataliwa mara moja wakati huo msemaji wa masuala ya uhamiaji wa chama cha Greens, Nick McKim amesema chama chake kinajaribu kubadili hatua hizo katika kikao cha mwisho cha bunge mwaka huu This is another front in, uh, hii ni sehemu nyingine ya shambulizi la Peter Dutton kwa watu wanaoomba hifadhi nchini Australia pamoja na watu ambao wako nchini kwa viza za mpito Pendekezo hili ni la adhabu kutoka Peter Dutton ambalo ni sawa na kuvunja karanga kwa kutumia nyundo kubwa. Mhamiaji ambaye hakutaka kujitambulisha, ameongezea kuwa ana wasiwasi kuwa kama mageuzi hayo hayabatilishwi, huenda itambidi arejee nchini kwao. Cannot be revert, then I need to... kama mageuzi haya hayabadilishwi sina budi kurejea nchini kwetu zero, ambako itanibidi nianzie tena upya. Kwa hiyo nastahili pata kazi mpya, sehemu mpya ya kuishi, yaani kila kitu itakuwa kuanzia upya tena, kwa hiyo itakuwa ni vigumu mno, alisistiza. Kwa makala mengine kama haya tembelea tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na Lisha Makeni, Simon Sutcliffe na Hena Sinclair na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS com au mkoaji Swahili.