Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano tukiwa pamoja jioni hii leo tukiwaletea makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbscom, au mraba swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook anani, ambayo ni facebookcom mraba sbs swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumeandalia, kiongozi wa upinzani Bill Shorten ameomba mageuzi yafanyiwe kwa mchakato wa kuchagua naibu waziri mkuu katika serikali ya mseto. Wito huo umejiri baada ya ongezeko la uvumi kuwa Barnaby Joyce atajiuzulu toka wadhifa huo. Bwana Joyce ametangaza kuwa atajiuzulu kama kiongozi wa chama cha Nationals Jumatatu tarehe 26 Januari mwaka 2018. Tangazo hilo limefungua njia kwa uchaguzi wa naibu waziri mkuu mpya. Kiongozi wa upinzani Bill Shorten amesema uteuzi wa mrithi wa wadhifa wa Bwana Joyce kama naibu waziri mkuu haustahili husu chama cha Nationals pekee. Bwana Joyce ametangaza kuwa ataondoka katika baraza la mawaziri la serikali tanbul baada ya wanachama wenza wawili katika chama cha Nationals kuelezea mashaka yao hadharani kuhusu uongozi wake. Bwana Joyce amekabiliana na zaidi ya wiki mbili za utata kwa sababu ya uhusiano wake wa kimapenzi na aliyekuwa mshauri wake wa masuala ya vyombo vya habari ambaye ana mimba kwa sasa. Suala lingine lililomweka mashakani ni kuishi ndani ya nyumba ya rafiki yake ambaye ni mfanyabiashara baada ya kuhama alikokuwa akiishi na familia yake. Bwana Shoten amesema kisa hicho kimeonyesha kuwa mageuzi kwa mfumo huo yanahitajika, kwa sababu The fact that this kashfa hii imeendelea kwa usiku kumi na sita na umeathiri serikali, ila muhimu zaidi nchi pia. Jinsi bwana Tambul alivyoshughulikia kisa hiki, ameonyesha upotovu wa uamuzi. Vitu viwili lazima vifanywe kabla ya kiongozi mpya wa chama cha Nationals kuchaguliwa. Bwana Tambul lazima ahakikishe utata huu na ukosefu wa uongozi haustahili huruhusiwa kutokea tena. Chama cha Nationals akistahili ruhusiwa kuchagua peke yao atakayekuwa naibu waziri mkuu kupitia maafikiano yao ya siri. Vyama hivyo viwili na mkataba wao wa siri wa, wa, wa kugawanya kazi katika serikali ya Turnbull lazima ifanywe wazi. Hatustahili ona marudio ya kashfa hizi. Barnaby Joyce ametangaza uamuzi wake wa, wa kujiuzulu kutoka Armidale, New South Wales ambako anaishi. Kabla ya tangazo hilo, alikuwa amepokea pigo lingine kupitia taarifa ya habari kuhusu uchunguzi wa viongozi wa chama cha Nationals kwa madai kuwa alimnyanyasa kingono mwanamke mmoja kutoka magharibi Australia. Bwana Joyce amekana madai hayo na aliyazungumzia kwa ufupi alipoeleza waandishi wa habari mpango wake wa kujiuzulu. With the last allegation that was in the paper today. Kuhusu madai ambayo yamechapisha katika magazeti leo, nimeomba yachunguzwe na polisi. Nimeomba haki, aliyetoa shtaka hilo nami pia nipewe fursa ya kujitetea na polisi wafanye uchunguzi. Ni wazi awezi enda hadharani ukizingirwa, um, na maswala haya. Siwezi zungumzia maswala haya zaidi, kama mnavyoelewa, maswala haya yatafikishwa mahakamani. Ila nitakachosema ni kwamba Jumatatu asubuhi nitajiuzulu katika mkutano wa chama cha, kama kiongozi na naibu waziri mkuu wa Australia. Bwana Joyce ameongezea kuwa ni muhimu kuwa na afueni si tu kwa bunge, ila muhimu zaidi kwa mchumba wake na mtoto ambaye wanatarajia kupokea hivi karibuni, binti wake na mkewe. Kwa mara nyingine, ameomba vyombo vya habari viache kuingilia maisha ya familia yake kwa sababu Is lazima ishe, si vizuri kwao them. Uingiliaji ambao umefanyika haufai. Pia wale jamaa ambao wameegeza magari nje ya nyumba yangu lazima waondoke pia, wanapasha enda nyumbani. Waziri mkuu Malcolm Turnbull ambaye yuko mjini Washington, ambako atakutana na rais wa Marekani Donald Trump, alimshukuru Bwana Joyce kwa huduma yake kama naibu waziri mkuu. Bwana Turnbull ambaye ametofautiana hadharani na naibu wake wa zamani kwa sababu ya kashfa hiyo amemsifu kama mtetezi mahiri wa maeneo ya majimbo na vijiji vya Australia, pamoja na kusifu ushirikiano wa mseto wa vyama vya Liberal na National. The coalition between the Liberals and the Nationals is Australia's. mseto kati ya chama cha Liberal na Nationals ni mseto ambao umekuwa na mafanikio zaidi kisiasa kwa zaidi ya miaka 95. Ushirikiano huu hautadidimia na utaendelea kutoa fursa na usalama kwa Australia For all Australians. Hata hivyo, kiongozi wa chama cha Greens, Richard Di Natale, amesema kwamba taarifa kuhusu kujiuzulu kwa Barnaby Joyce, hata kama imepokewa vizuri, tangazo hilo limechelewa kwa wiki moja. Bwana Di Natale amekariri kauli yake kuwa Bwana Joyce alikiuka maadili ya waziri katika uhusiano wake na mchumba wake. Bwana Joyce alistahili jiuzulu kashfa hii ilipoibuka, ilipokuwa wazi kuwa alitumia vibaya mafao ya bunge na wakati alipokiuka maadili ya waziri. Bwana Joyce ameongezea kuwa atajiuzulu rasmi saa mbili asubuhi ya Jumatatu katika mkutano wa chama ambako kiongozi mpya anatarajiwa kuchaguliwa taarifa hii iliandikwa na Ron Sutton na kutafsiriwa na kusoma kwako na Godeya Migerano. Iwapo wataka kusikiza makala haya tena ama kuwachangia na mwenzako, tembelea tovuti yetu SBS com au mraba Swahili. Pia wazayapata kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook com mraba SBS Swahili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au sbscomu mkowa Swahili.