Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uh, mi naitwa Sonyanga Olengais na mi ndio kaptin wa Masai Cricket Warriors. Kwa majina anaitwa Francis Mlinge ole Lemecheme, mwenyekiti ya Masai Cricket Warriors. Na tukianza pengine na captain, timu yako ilianzaje na nini ambacho kilifanya mwanze mwanze ya timu ya Masai Cricketers? Uh, cricket, uh, yeah, ili, ili, ili tulianza uh, wakati ya kwanza mwaka wa elfu mbili na saba kwa sababu kulikuwa na msichana fulani ametoka South Africa, so alikuwa anafanya research huko ile yetu Laikipia alafu ndio sasa aka introduce cricket kwa mara ya kwanza ndio tukaanza kucheza, alafu sasa timu ya Warani ikajitokeza. Uh, tu hapo hiyo. Bwana Chairman, wazo lilipotolewa mara ya kwanza ulikuwa na mawazo gani kuhusu maendeleo na pengine jinsi vijana watapokea wazo la kuanzisha timu ya cricket? Wakati ambao wakati ambao cricket ilianzia hatuku ona kama ni kitu rahisi ambayo tunaweza kucheza sisi wenyewe, kwani ilikuwa ni, ni mchezo ambao ni geni sana kwetu. Na wakati ilianzishwa e, vijana wengi walikuja, lakini wakati waliona vile mpira ni ngumu, ukigongwa na mpira unasikia, ni, unaweza umia. Ni kama umegongwa na mawe. Wengi wa, wakatoroka pale, lakini tukabaki vijana wachache na hivi sasa tuko vijana hi, ishirini na nne ambao waliweza kusalia kati ya vijana karibu hamsini. so, si kuona ni kama ni mchezo ambayo tungeweza sisi, lakini kulingana na vile niliona sheria zake tukaona ni mchezo ambao sisi tu, tunaweza fanya. Na mchezo huu wa kriketi unaambatana ama unafanana na michezo mingine ambao ulikuwa ukicheza wakati ulikuwa mchanga, Bwana Sanyanga. Kwa kweli naweza linganisha mchezo wa kriketi na maisha yetu ya kitamaduni ya Wamasai kwa sababu Uh, kama kubol hiyo, ni kurusha mpira ni sawa tu na kurusha mkuki kwa maisha yetu ya kila siku, alafu tena, uh, kupiga mpira, hiyo inaitwa batting kwa Kiingereza uh, ni sawa tu na kutumia ngao ama shield uh, kuzuia, yani kujizuia dhidi ya uh, maybe wakati wa vita, so uh, yani, ni, ni rahisi sana kucheza cricket nikilinganisha, ni, ni hivyo ni mchezo yenye unapenda sana mmefanya. Video kuhusu vijana ambao wameanzisha huu mradi, nao imepokewaje hiyo video, na ni changamoto gani ambazo mlikabiliana nazo wakati ya wa kutengeza video ya, ya vijana? E, wakati hiyo video tulianzia, hatukuwa tunaona kama itaweza kuwa ni kitu ambayo inaweza kubalika ama inaweza futia wao, umati mkubwa hivyo, lakini kulingana na vile wakati ambao ilikamilika tumeona ya kwamba watu wameipokea kwa, kwa, kwa haraka sana wanaitaka sana na ndiposa hata tunaona mpaka e, Jumuiya ya Mataifa pia ime, imeunga mkono na kuchukua video hiyo kama filamu hiyo kama ita, itumike katika nchi zote za Umoja wa Mataifa. Kwa wale ambao pengine hawajatizama ama hawafahamu kuhusu video hiyo, inazungumzia nini nahusu nini zaidi, na ni kwa nini ambao unaweza ukapenda waitazame. Uh, filamu hiyo inaitwa Warriors film. uh, uh, inaongea kuhusu safari yetu ya venye tuling'ang'ana na venye tulikuwa tunaongojea sana kwenda kucheza Uingereza kwa uh, mahali uh, inaitwa Lords hapo yeah, yani ndio mchezo wa kriketi ilianzia dunia mzima. So, uh, tena inaongea uh, mambo na uh, you know, jinsi tunavyotumia mchezo uh, sana sana kriketi, kwa sababu ndio tunacheza uh, kueneza mambo na ukereketaji wa wasichana na kuongea mambo na uh, yani jinsia, yani usawa wa jinsia kwa sababu kwa utamaduni wetu mwanaume anachukuliwa kama ndio ana nguvu, ama ndio sasa inafanyi mambo mingi sana, lakini tunawacha kazi nyingi sana kwa, kwa upande ya, ya kinamama na wasichana so n yani, alafu tena mambo na conservation, mambo na uhifadhi wa wanyama na mazingira. So hiyo filamu inaongea hiyo mambo yote. Alafu sana sana uh, ni filamu yenye imetengenezwa kwa njia ya usheshi sana, alafu ina mambo mingi sana alafu ningeweza tu kuwaomba uh, watu wenye wanasikiza saa hizi waiangalie kwenye mtandao www.warriorsfilm.co.uk, uh, na unaweza, inaweza still patikana kwa iTunes. Uh, utafute tu jina Warriors Film, utaona mrani hapo, hivo mwenye anakimbia, anashika amevaa nguo ya nyekundu na anashika bati, so utaiona tu kwa urahisi. Bwana mwenyekiti, kwa nini wanaume wanazungumzia maswala ya ukuhitaji ya wanawake? Kwa nini isiwe ni kinamama ndio wanaongoza mjadala huo? Mbona wanaume nyie ndio mnasimama kuzungumzia swala hili? Kulingana na jamii yetu kama wanawake wametengwa, hawana usemi wowote katika, katika jamii yetu ya Kimasai na sisi, kama vijana ambao tumeelimika na tumeweza kuona eh, kuna tamaduni ambazo hasina umuhimu wowote katika jamii yetu, tukaamua kupigania haki za hawa wanawake, lakini na tuko eh, tayari kuungana na wao kufanya kazi pamoja ndiposa waweze kupata nguvu, kwa sababu pale wakijaribu kuongea kama wanawake, na file walidhalilishwa katika jamii ya Kimasa ya wao, hawaruhusiwi hata kuongea mbele ya wanaume. So ndio ndio, unaona sisi kama vijana tumejitokeza pale na kuweza kungana ya kwamba kuweza kutetea haki za hawa kina mama. Kwa sasa timu kamili ni wanaume pekee. Kuna pengine mpango katika siku za usoni kujumuisha kina dada nao waingie katika timu ama wao, na pia wapate timu yao wenyewe tayari pia tuko na timu ya wasichana ni vile tu hawakuweza kupika huku nchi ya Australia, lakini pia tuko na Masai Cricket Ladies, pia tuko na timu ya Bwana Sanyanga. Tokea mmalize uh, kufanya filamu ya, ya, ya kampeni ambayo mnaongoza, mna mmetembelea nchi kadhaa kule barani Ulaya, sasa mkapa Australia na baadaye mtaendelea safari sehemu zingine. Ujumbe wenu umepokewaje na watu ambao metembelea sana sana, uh, sana ujumbe wetu kutumia mchezo wa kriketi umepokelewa vyema zaidi na nchi za nje, lakini Kenya, bado kidogo. So, tatizo ni nini kwa upande wa wa kupokeaji wa ujumbe kule nyumbani? A, kule nyumbani, unajua waswahili walisema, mfalme awezi akajulikana ama kwao, lakini kutambuliwa kwao, lakini anajulikana kule nje Uh, ama watu wanje wanakutambua zaidi lakini nyumbani, unajua sasa tukicheza si kriketi, kuna shida zaidi katika ile bodi ya, ya kriketi you know, kriketi Kenya. Alafu ukijaribu kuenda kutafuta usaidizi ya mchezo training, nini hakuna, unaona so tuliamua si tu, tu kufanya mambo yetu kivyetu, na tunapata usaidizi nyingi sana kutoka watu wa nje. Tumecheza kwa nchi nyingi sana, South Africa Uh, kule Uingereza alafu tena hapa hivi Australia, alafu tukirudi tu saizi uh, siku ifuatayo tarehe kumi na mbili tutaenda Tanzania, tutakaa hapo hivyo kama siku mbili hivi. So unaona nchi za nje zina you know, uh, wanapenda wana, wana zaidi Kenya tunafanya, alafu tena West Indies wanatuongoja wana wana, New Zealand wana, wana invite unaona, so But hiyo ndio, ndio kitu, si tunataka kupeleka ujumbe, tunataka kucheza cricket, hata kama huko nyumbani hatusaidii na ile bodi ya cricket Kenya, sisi tu tuko sawa. Na mmekuwa tayari balozi wa cricket pia pamoja na masuala ya kibinadamu kimataifa, mkiwakilisha Kenya katika nchi za kigeni. Kuna pengine mpango wa kujadiliana na serikali ya Kenya upande wa utalii na tamaduni, kuangalia kama wanaweza wakaunga mkono katika kampeni zenu pia eh? Kwa sasa hivi, uh, tuna mpango kamili kwa sababu, kwa sababu eh, kulingana na eh, katiba mpya ambayo tulipitisha nchi ya Kenya ambayo tuko na majimbo kadhaa, tuko na katika jimbo ambalo tumetoka la Laikipia yenyewe, uh, kuna, kuna pia kama, kama waziri ambaye anahusika na mambo ya utalii. Sisi hapa hivi tuna tunasaidia sana Kenya kufanyia mambo ya utalii, lakini hatuoni usaidizi wowote kutoka toka kwao, so tunaona sisi ni kama tumejitolea tu kuwafanyia kazi, lakini hakuna chochote ambayo serikali ya, ya pale inafanya. Kwa kuna uwezekano tutaona hivi karibuni kwenye Churchill Show mkiendelea kusukuma ujumbe eh. Lazima unajua sasa wana, wanafuatilia tu Kenya, tunafanya kama cricket Kenya, wanaona venye tunafanya, alafu wanashea wana hizo stori zetu kwa mtandao wa Facebook ama Twitter so wanatuona wanatuona pale, lakini unajua watakuongea kwa sababu maybe watakusaidia manini. Alafu unajua saa tukiwa huku hivi, sisi Wamasai wanaonekana, si tukiongea tutoki mahali pengine, tumetoka Kenya na tunapenda Kenya, unaona. So lazima tuongee mahali tumetoka, tumetoka Kenya na tunaambia watu wakuja Kenya, unaona, wengi wanakuja, wakuja Masaimara, wakuja Laikipia, wakuja you know, Kenya, lakini Unajua, kwa njia nyingine, at least hata Kenya, hata kama mbi ile, maybe brand Kenya at least wangeingilia wan, wan, wan, kati wangetumia wan, wan, wan, hii nafasi ya warani ama Masai Cricket Warriors at least kufanya branding unaona, ama kutusaidia kwa njia yoyote. Kuna mpango pengine kutoka katika kampeni nanyi pia baadhi ya vijana mwingie katika mchezo wa cricket halisi iwe kulipwa badala ya kuenda ndio, ni vizuri kufanya kampeni mkizungumza, lakini ukiwa na, na, na mapato fulani pia naweza kasaidia kusukuma ujumbe zaidi. Kuna mpango wote kama huo? Uh, kwa sasa hakuna, kwa sababu najua si tunafanya tu kazi yetu kivyetu na uh, wahisani wenye ama watu wetu aa, uh, wanataka tufanye mambo pamoja nao, lakini kwa sasa hatuna mpango yeyote. Unajua sasa uh, inaweza inez, tu wezekana Kriketi Kenya ikiingilia kati, kwa sababu hiyo saa ndio bodi kubwa Kenya yenye inaongoza hiyo mambo ya kriketi. Bwana Mwenyekiti, tunaona tayari mat matatizo na baadhi ya changamoto ambazo mmekabiliana nazo kuendelea mbele, sasa mpango wako ni upi kuhakikisha kwamba kazi ya vijana inasikika na inaheshimika kama vile wawakilishi wengine wa michezo wanafanya, kama upande wa raga, upande wa soka kule Kenya, kapteni akizungumza watu wanasikiza. Kwa upande wako mpango ni upi kuhakikisha kwamba sauti ya bwana Sonyanga na vijana wenzake nao pia inatiwa makini? E, kwangu mimi ni kujaribu ku, kuongea na wahisani wetu waendelee kutusaidia, e, tuweze ku, timu iweze kuimarika vilivyo, wasiwe na shida kuna wasiwe na shida zozote wakati wanatembea nchi za nje, na pia mchezo wao uweze kuimarika, waweze kung'ara pale nje mpaka hata e, wakati wataonekana wameng'ara kabisa, mchezo wao umekuwa juu kabisa, nafikiri hao wenyewe wataweza kuaibika na waanze kuingilia kati. Kwa kumalizia, maana unajua majukumu mengine, ya kushughulikia ujumbe ni upi kwa vijana wengine, we ni wavulana wasi, kwa wasichana ambao wako nje na wale ambao wako nyumbani Kenya, kwa upande wa maswala ya, ya kibinadamu, upande wa ukeketaji wa kinadada na pia hifadhi za, ma, za mazingira na, na wanyama pia Uh, kwanza kabisa ningeanza kusema uh, mwashamila ni mtuma hapo. Uh, hivyo nasema hivyo kwa sababu sisi tunacheza cricket na tunacheza tukiwa tumevaa, uh, mavazi yetu ya Kimasai na yani, tunapenda sana na tunataka tuonekane Wamasai wanacheza cricket. So mi, uh, ningependa kuwahimiza na kuwaomba vijana wengine hapo nje uh, wajitokezee wasikae tu nyumbani wafanye kazi zingine, sana sana michezo, kwa sababu kuna nafasi nyingi sana huko nje ama hata huko nyumbani. e, kulingana na vile vijana pia wanaona, tumetembea nchi za nje kwa sababu ya huu mchezo, hata hao wenyewe wameanza kuvutiwa na hisia hizo, na wengi wao wameanza ku, kupata amu ya kujiunga na sisi pia ku kuimarisha kuhamasisha jamii kuhusu mambo ya mazingira eh, kwa sababu wengi wangeuliza, tungeweza eh, kujiunga, kujiunga vipi na timu hii ya kriketi? Tunawambia zile eh, vitu tunahitaji ni uwe tayari kujitolea kufanya kazi kusaidia jamii kwa na uwe pia uh, umeunga mkono mm, eh, uwe pia unaweza pinga mambo ya ukeketaji ya wasichana na pia uko tayari kuhakikisha ya kwamba eh, mazingira imetunzwa eh, kwa njia ya mwafaka. So tunaona kulingana na vile hao wenyewe wameona ya kwamba tumeenda mbali, hata hao wenyewe wa wako tayari kujiunga na sisi. Kole ambao wanataka kuwasiliana nanyi, hiyo ni kwa upande wa kutoa msaada ama kuwapa kuwa moyo, wanaweza kawasiliana nanyi vipi? uh, tunaweza patikana katika mtandao www Masai Cricket Warriors .co.ke ama www.warriors film.co.uk ama unaweza tu sacha kwa uh, Facebook uh, Masai Cricket Warriors. Ukipata hapo hivyo, unaweza kutuandikia message na uh, hapo hapo hivyo tutakureplytu tuta ya Kiswahili ya SBS inapatikana wakati wowote wa unaotaka. Sikiliza matukio yaliyorekodiwa kupitia kifaa chako cha mkononi bure kabisa. Tembelea sbs.com.au mkoaji Swahili ama pakua programu ya redio ya SBS kwenye simu yako ya mkono.