Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Unasikiza idhaa kiswahili ya SBS Radio tukitangaza kupitia mita bendi ya FM na kwenye mtandao pia, kama una uwezo huo sakwama. Unazapata maelezo ya ziada kupitia tovuti yetu, anwani ikiwa ni www SBS com au mraba Swahili. Pia tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambapo unazapata picha pamoja na video ambazo tumechasha pale na mijadala ambayo mashabiki pamoja na wasikilizaji wetu wanafuatilia na kuongoza katika ukurasa huo wa Facebook, anwani ni facebook.com/ sbs swahili. Kama utataka kuwasiliana nasi basi, tuandikie barua pepe anwani ni swahili.program@sbs.com.au. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia. Ugonjwa wa akili uko katika nafasi ya tatu katika orodha ya magonjwa yanayowaathiri wa Australia. Magonjwa yanayopika ugonjwa wa akili katika orodha hiyo ni saratani na ugonjwa wa moyo. Hata hivyo takwimu zinaonyesha kuwa viwango vya wanaotumia huduma ya afya ya akili ni ndogo sana miongoni mwa wanajumuia za wahamiaji. Uelewa mdogo kuhusu huduma zilizopo, unyanyapaa wa kiutamaduni na matatizo ya lugha mara nyingi huwazuia watu kuomba msaada. Kila mwaka takriban milioni nne ya Waaustralia hupatwa wakiwa wana ugonjwa wa akili baada ya kuchunguzwa na daktari. Hata hivyo matokeo ya utafiti wa magonjwa ya akili yamebaini kuwa watu kutoka jumuiya za tamaduni na lugha mbalimbali ama CALD kwa ufupi, mara nyingi hawatumii huduma za wataalam kuliko jumuia zingine. Profesa Harry Minas ndiye kiongozi wa idara ya afya ya akili katika chuo cha Melbourne. Amesema kuna vizuizi vingi vinavyozuia watu kupata msaada wa afya ya akili. Huyu hapa bwana Minas akizungumzia swala hilo. So, a very clear example is that, uh, interpreters are not readily available, so for... Anasema mfano ulio wazi ni kwamba wakalimani hawapatikani kwa urahisi. Kwa hiyo, watu ambao hawazungumzi Kiingereza vizuri wanaweza kuwa na matatizo ya kuwasiliana. Hali hiyo inakuwa kizuizi kwa upatikanaji wa huduma ya afya ya akili na pia ubora wa huduma ambayo inaweza tolewa, hususan wakati kuna matatizo ya kuwasiliana. Dr. Minas amesema pia kwamba masuala ya kidini na utamaduni nayo na pia yanaweza changia kwa matatizo ya kupata huduma ya afya ya akili. Huyu hapa tena Dr. Minas: The level of stigma and shame attached to mental illness Anasema viwango vya unyanyapaa na aibu inayohusishwa na ugonjwa wa akili inaweza kuwa juu, hususan katika jumuiya fulani. Baadhi ya familia huenda zikasita kukiri kuwa mmoja wao ana ugonjwa wa akili kwa sababu wana wasiwasi kuhusu athari ya kukiri hali hiyo. Kwa hiyo wanaendelea kuwa na tatizo hilo na huenda wakasita kuomba huduma ya afya ya akili. Keep the problem to themselves and may be very reluctant to seek outside mental health help. Wakati mwingine hali hiyo inasababishwa na swala la kutojua sehemu ya kupata msaada. Profesa Minas amesema licha ya kuwa kuna maelezo mazuri ya kimsingi kuhusu huduma ya afya ya akili, maelezo hayo mara nyingi hayapatikani katika baadhi ya lugha za jumuiya. Profesa Minas amesema kwamba kila mtu anapasha wasiliana na madaktari kabla ya kuchukua hatua yoyote. Huyapa tena profesa Minas anasema majip ama madaktari wana ujuzi zaidi kuhusu afya ya akili kwa sasa kuliko ilivyokuwa miaka kumi au ishirini iliyopita. Wengi wao wameendelea kujifunza jinsi ya kutambua na kutibu magonjwa hayo, hususan magonjwa ya akili ya kawaida kama huzuni na wasiwasi. Matatizo mengi yanaweza zuiliwa kwa kiwango cha GP na kutibiwa bila tatizo. Baadhi ya huduma ambazo majipi hutoa ni kama msaada, ushauri kwa muda mfupi, pamoja na kuagizia wagonjwa madawa. Wanaweza pia tengeza mpango wa matibabu ya afya ya akili, kwa hiyo mgonjwa anaweza tumia kadi yake ya Medicare kwa idadi ya matibabu kumi ya kisaikolojia chini ya masharti ya mpango wa matibabu hayo. Wagonjwa hawatalipa hela kabla ya kupokea matibabu. Takwimu kutoka taasisi ya afya nchini Australia na ustawi inaonyesha kuwa mnamo mwaka 2013 na 14 idadi ya mashirika yanayotoa huduma milioni 9 ziliharifiwa kuhusu mfumo wa msaada wa Medicare. Profesa Minas amesema kwamba madaktari wanaweza tuma wagonjwa kwa wataalam wa magonjwa ya akili kama wanasaikolojia na wanaotibu magonjwa ya akili huyapa tena, Dr. Minas Anasema kwa mfano, wanaweza hudumiwa na mwanasaikolojia anayefanya kazi ndani ya zahanati ambamo GP anatumika. Pia inaweza kuwa bora kama wanatumwa kwa wataalamu wa magonjwa ya akili kwa uchunguzi kamili, na hususan katika visa vya kesi ngumu, na pia kwa matibabu ya ziada. Kimsingi, hatua ya kwanza ni kumwona GP. Nadhani kutokea hapo mtu anaweza pata maelezo mazuri kuhusu mwelekeo wa kufuata kwa kukabiliana na tatizo wanalo. <coughs> Shirika la Beyond Blue lina maelezo mengi kuhusu jinsi wataalam tofauti wa afya wanaweza saidia. Wanasaikolojia wengine wanatoa ushauri, elimu na maendeleo, na wanaweza saidia watu wenye kuwa na matatizo ya huzuni au wasiwasi wasi ya kupindukia. Mtu yeyote anayetaka kumwona mwanasaikolojia anaweza mwona bila kutumwa na daktari wake. Hata hivyo, kama mtu anataka kutumia huduma ya Medicare, ama mradi unaojulikana kama Access Allied Psychological Services ama Etaps kwa ufupi, ambayo kwa tafsiri yake ni huduma za kisaikolojia kwa ufupi, mgonjwa anapashwa kuwa amewekwa katika mpango wa matibabu ya afya ya akili kutoka kwa GP ama daktari wake baadhi ya makampuni ya bima ya afya binafsi huenda yakatoa dhamana kwa baadhi ya gharama za kutibiwa na wataalamu wanasaikolojia. wana Frank Quinlan ndiye kiongozi wa shirika la Mental Health Australia, amesema huduma ya wataalam kutoka jumuiya za tamaduni mbalimbali inahitajika sana. Alipozungumzia suala hili Bwana Quinlan alisema kwamba mashirika yanayotoa huduma ya afya ya akili yanapashwa kuwa tayari kuwa na mtazamo maalum kwa wageni wanaowasili nchini. Huyu hapa Bwana Quinlan akizungumzia suala hili. Refugee... Anasema, tunapaswa tambua kuwa watu wanaowasili kutoka mazingira ya ukimbizi na pengine wamepitia hali ngumu nchini mwao na katika safari walizofanya kabla ya kufika nchini Australia, huenda wakawa wanakabiliana na changamoto ya ugonjwa wa akili. Kwa hiyo nadhani tunapaswa kuhakikisha kwamba tuko tayari kutoa huduma tukizingatia utofauti wa tamaduni za watakaopokea matibabu that that people people will be be able to uh, draw an experience in a way again uh, recognizing the cultural diversity of how that might be experienced by people. Waathirika wa visa vya kuteswa katika mazingira ya vita na mazingira mengine kama hayo mara nyingi hutumwa katika mashirika kama Stars kupokea huduma na matibabu ya afya ya akili. Iwapo mgonjwa anapaswa kulazwa hospitalini, mtaalamu wa afya ya akili ndiye atakayepewa jukumu la kushughulikia matibabu ya mgonjwa huyo. Wataalam wa afya ya akili ni madaktari ambao wamepewa mafunzo ya kiwango cha juu ambayo yanawawezesha kuwa wataalam wa uchunguzi, kutambua na kutibu magonjwa ya akili. Mtu yeyote anayehitaji kumwona mtaalamu wa magonjwa ya akili pamoja na kutumia mfumo wa medikia kwa matibabu, anapasha mwona daktari wake kwanza, ili ampe barua anayohitaji kupokea huduma hiyo bila malipo. Akizungumzia matatizo ambayo jumuiya nyingi kumbwa nazo hususan kutoka kwa mfumo wa matibabu ya afya ya akili nchini Australia, Profesa Minas amesema kwamba requires... kimsingi mtu anapasha kutumwa na daktari wake kwa mtaalamu wa afya ya akili kupata matibabu, ila inawezekana kupata msaada wa moja kwa moja kutoka kwa mashirika yanayotoa huduma ya afya ya akili ndani ya jumuiya, ambako si lazima kupitia kwa daktari wako kwanza. Wakati huo nchini Australia kuna masharti ya kisheria yanayoongoza utoaji wa maelezo katika lugha ambayo mtu anaelewa. Hata hivyo, Profesa Mines amesema kwamba masharti hayo hayatimizwi kila mara, kwa sababu ya uhaba wa hela za kutosha kuwaajiri wa kalimani na watafsiri, hali ambayo inaweza sababisha matokeo yasiyostahili ama matokeo yasiyo sahihi katika uchunguzi. Profesa Minas amesema pia kwamba matumizi ya lugha ambayo mwathirika anaelewa ni muhimu kwa kukabiliana na matatizo ya afya ya akili. huyu hapa Profesa Minas akizungumzia swala hilo In the area of Anasema katika sekta ya afya ya akili mawasiliano ni muhimu sana. Bila shaka, mawasiliano ni muhimu pia katika sekta nzima ya matibabu, ila katika upande wa ushauri wa matibabu ya afya ya akili mawasiliano ni muhimu sana kwa kuchunguza tatizo na pia kwa kutoa matibabu yanayostahili. Kwa hiyo suala la ubora wa mawasiliano linapasha shughulikia kwa kina. Profesa Minas amesema kwamba wakati idadi ya wataalam wenye uwezo wa kuzungumza lugha tofauti inaendelea kuongezeka nchini Australia, baadhi ya jumuiya mpya nchini zinakabiliwa na matatizo ya kupata wakalimani. Huyu hapa tena Profesa Minas amesema hakuna wataalamu wengi ambao wanazungumza lugha nyingi, na inaweza kuwa vigumu kwa mtu kupata mtaalamu anayezungumza lugha yake. Hali hiyo huzua matatizo mengi, kwa sababu inaweza sababisha matokeo yasiyo sahihi katika uchunguzi kuhusu tatizo ambalo mgonjwa nalo mara kwa mara. Hali ya kutoelewana hutokea kuhusu kinachoshauriwa kwa upande wa matibabu na njia ya kukabiliana na tatizo. Mara nyingi watu huwa na tatizo la kupata msaada unaostahili wa afya ya akili. Licha ya matatizo hayo, bwana Quinlan amesema kwamba watu wanapasha endelea kutafuta mtaalam anayestahili. Huyu hapa tena bwana Quinlan Amesema sort of uh, uh, they... kama hawapati msaada waliohitaji walipoomba mara ya kwanza, wanapasha endelea kutafuta sehemu zingine, maana msaada upo. Kuna watu ambao wako tayari kutoa msaada, na kwa sababu haukupata mara ya kwanza haimaanishi kuwa hatimaye hautapata msaada unaohitaji. Medicare inaweza tumiwa kupata huduma kutoka kwa wanasaikolojia, washauri na wafanyakazi wa jamii. Mfumo huu umetolewa kupitia mradi wa serikali unaowekeza huduma za wanasaikolojia, madaktari wa kawaida kupitia mfumo wa Medicare. Kwa maelezo ya ziada kuhusu matibabu ya afya ya akili tembelea tovuti yetu ambayo ina maelezo ya ziada kuhusu mashirika yanayotoa huduma hiyo kama www.mhima.org.au. Nitarudia www.mhima.org.au pia, kama unahitaji orodha ya wanasaikolojia kulingana na lugha wanazozungumza tembelea tovuti ifuatayo www.psychology.org.au. Pia tovuti ya idara ya huduma ya jamii ina maelezo zaidi kuhusu mfumo wa kutunza ugonjwa wa afya ya akili. Kama unahitaji msaada au maelezo ya ziada, ya tembelea tovuti ya shirika la Beyond Blue. Anwani yao ni www.beyondblue.org.au. Taarifa hii iliandaliwa na waandishi wetu Olga Klepova na Ildiko Dauda. Ifanye SBScomau mkoa mkoaji Uswahili kuwa tovuti unayotembelea mara kwa mara, pata makala na habari za hivi karibuni, pigia kura habari zetu na wasiliana na idhaa yetu SBScomau mkoaji Swahili.