Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS unasikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio tukitangaza kupitia mitabendi ya FM na kwa mtandao pia, kama una vifaa so hivyo kwa, unaweza pata maelezo ya ziada kupitia tovuti yetu, anwani ikiwa ni www SBS com au mraba Swahili. Pia tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambao unaweza pata maelezo, picha pamoja na video ambazo tumechapisha pale kwa ajili yako, anwani ni Facebook com mraba SBS Swahili. Na kama unataka kutuandikia kupitia barua pepe, basi anwani ni Swahili program au tueleze hili ambao ungependa kusikiza. Na kama pengine kuna pendekezo la maswala ama pengine makala ambayo ungependa kusikia, tujulishe, nasi tutashughulikia maoni yako vilivyo. Tuelekee sasa nchini Burundi, ambako kama mataifa mengine ya bara ya Afrika, inakumbwa na changamoto ya kuwepo na watoto wanaorandaranda barabarani katika miji ya nchi hiyo. Taifa hilo linalopitia vipindi vya machafuko na vita limekuwa linashuhudia ongezeko la watoto wa barabarani kila uchao maisha ya duni ndani ya familia pia ni sababu inayoelezewa kusababisha idadi ya watoto hao kuongezeka. Mji mkuu Bujumbura unakisiwa kuwa na watoto wa barabarani zaidi ya elfu mbili kwa jumla ya watoto wanaokadiriwa kuwa elfu tatu mia tano katika nchi nzima. Serikali ya nchi hiyo imeandaa sera ya kuwaondoa watoto hao barabarani lakini uwezo wa kufadhili mpango huo ndio changamoto. Kutaka kujua upana wa tatizo hilo, mwandishi wetu wa Bujumbura Ramadhani Kibuga ametuandalia makala yafuatayo. Wansaie, hawa ni watoto wa barabarani wakiomba pesa wapita njia katika kona mbalimbali za mjini kati Bujumbura. Hapa Burundi wanafahamika vizuri kwa majina ya kejeli ya maibobo au biduma. Baadhi yao ni wadogo kabisa wachanga, hadi miaka mitano kama huyu niliyemkuta akiwa na mamaye. Baba mama, ashanasikia njaa. Mama hakusita kuniambia kuwa anamtumia mwanaye kama ngao ya kuomba wapita njia. Tukija kuwaomba wenye pesa wanatutukana, wanatufokea, lazima tuwaeka pembeni. Mtoto anaomba, mtoto ndo anapewa, kwambia aleta mtoto tumpe mtoto. We mkubwa tafuta kazi. Tunashukuru akileta tunakula. Nimewashuhudia pia watoto wa barabarani ambao wamekuwa sasa vijana chipukizi. Hawa unawakuta sehemu kubwa wamejipa shughuli ya kulinda magari. Wote ni kilio cha maisha na wamekata tamaa kama huyu Jil na hayo mimi naishi hapa kwa kuchunga magari, kuna mwatanipa na mwenye atanambia ana, kuna saa leo sitakula, kesho napata na hapo nikipata, ni ule budogo tu bwa kulegeza roho. Nalala hapa mbarabara, natandika karton, afu mimi nalala mabaraza buwa, ikinyesha tunalala tunasimama. Kuna mashirika amekuwa amesema eti atatoa barabara lakini mpaka hivi mwaka karibu na na miezi juu, hatujaona kitu cheki, natusaidi. Nasikia roho mbaya sana, nasema, Mungu mimi nifanya nini? Mbele ya Mwenyezi Mungu akusema niishi maisha mabaya kama haya. Kundi hili la watoto waliokulia barabarani ndio kitisho kwa jamii, kulingana na shirika la Giriuja linalojihusisha na watoto barabarani, kama alivyonielezea Wenceslas Nyabenda ambaye yeye pia zamani alikuwa mtoto wa barabarani. Wale watoto ambao hata akichukua jiwe anapiga, akichukua rwembe anaguchana yani ni wale watoto ambao abana hamu ya kitu baisha kuwa na chuki ya maisha bako na sura mbaya na jami na, uminapitaga pale busiku, niko naenda kuangalia, unakuta wako wanavamiana na polisi. Hata kama niko na bunduki, adasikia boga ya bunduki, ja kwambia kama nikufa, nishakufu, kitaka nipige lisasi. Hiyo kundi ni hatari kwa inchi, na ndio maana nasema hivi hao watu wana wanatakiwa kabisa kusaidiwa sana juu, yani kuwaonesha kama, kama naebo ni watu kwa wakazi wa jijini hii imekuwa ni kero kubwa. E, au watoto kila siku mtu anawasaidia wana, lakini wanabaki wanatukoroga sana, kila muda wanakuja, tuwasaidie. Kwa kweli tunaomba serikali tusaidie kuwatoa watoto barabarani, wamekuwa wengi wengi wengi, afu inakuwa ni shida kabisa. Sisi wenyewe hatujiwezi, mtu nakosha saidia hata watoto wawili watatu, ila ukikata tu hivi kidogo, mtani mwingine mtano anakuja, hata ni watano unataka kuwasaidia, umeona, anza kuona kero, mpaka unasea nikosa kuwasaidia itakuwa dhambi kwa Mungu, ila tunaona kabisa tunaanza kushindwa. Takwimu mpya zinaonyesha kuwa watoto wa barabarani wanakadiriwa 3250 mji mkuu Bujumbura peke yake ikiwa ni zaidi ya watoto 2200 pamoja na serikali kupitisha mapema mwaka jana sera ya kuwaondosha watoto hao barabarani bado mpango huo umegonga mwamba Inyasi Nawembarira ni mkurugenzi mkuu wa kitengo cha watoto katika wizara ya ustawi wa jamii. Anasema licha ya changamoto hiyo, wamejenga imani leta iguma iko arivishoboka kuko kibanza cha mwana si mu barabara. Serikali inafanya juhudi kubwa ili kuwastawisha watoto hao, maana nafasi yao siyo barabarani, ni ndani ya familia. Kasiku za usoni tutawakutanisha wadau wote ili kuweka kivitendo mpango wenyewe, maana hili ni swala tete, tena la muda mrefu, inaomba kuwa makini sana na sio tutogera lakini ni mbinu zipi zinahitajika ili kumaliza tatizo hilo la watoto wa barabarani? Swala so hilo limemtupia Wenceslas Nyabenda wa shirika la Giriuja. Kazi ya kwanza ya kufanya ni kubatoa mu barabara banaenda ku masomo na mifo, bana, bana tumike, na kwa kile kitu kinatuma wanatoa kitu ba, ba, wanaweza uh, eh, cha kutia mtu Tushafanya mikutano mingi sisi, tukaona kama panatakiwa kama bilioni tano. Tunaona kazi mingi ko kwa serikali na benye wanasaidia serikali. Kama hizo franga zikipatikana, mimi nafikiria kama hakuna mtoto tena barabarani ataonekana. Serikali inakiri kwamba utekelezaji wa hayo yote unahitaji fedha na ndiyo kikwazo kikubwa, na huenda ikachukua muda mrefu kabla ya kulizika tatizo hilo la watoto wanaorandaranda mitaani katika kaburi la sahau. mimi ni Ramadhani Kivuga, SBS Bujumbura. Mama na maharage tano, mama, nunua na 1500, nunua na vunga vava Shukran sana bwana Ramadhani kwa taarifa hiyo kutoka mjini Bujumbura. Sasa so, kama ukitaka maelezo ya ziada kuhusu taarifa hiyo, unaweza ukayapata kwenye tovuti yetu anaoni, ikiwa ni www SBS com au mraba Swahili, na pia tutachapisha katika ukurasa wetu wa Facebook ambao ni Facebook com mraba SBS Swahili. Upende pamoja na kueleza wenzako wapende ukurasa huo ili na uendelee kupata maelezo tunayochapisha hapo pamoja na kushiriki katika mjadala na kupendekeza makala. SBS.com.au mkoaji uswahili kwa tovuti unayotembelea mara kwa mara. Pata makala na habari za hivi karibuni, pigia kura habari zetu na wasiliana na idhaa yetu. SBS.com.au mkoaji uswahili.