Mwongozo wa makazi, maelezo, maswala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Unasikiza idhaa Kiswahili ya SBS Radio, itatangaza kupitia masafa ya FM na kwenye mtandao pia. Kama una vifaa hivyo sa unaweza kupata maelezo ya ziada kupitia tovuti yetu www sbs co au mraba swahili makala haya moja kwa moja kwa pamoja na kuchangia maoni yako kuhusu yale ambayo unafikiria kuhusu makala tunapeperusha. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook. Ikiwa ni facebook.com mraba Swahili, katika makala ambayo tumewaandalia, wakati mtu anaanza kufanya kazi kwa mara ya kwanza, kunaweza sisimua mno, ila kupata ajira huzua changamoto haswa kwa vijana kutoka jumuia ambazo Kiingereza si lugha yao ya kwanza na tamaduni tofauti ila kupata ajira huzua changamoto haswa kwa vijana kutoka jumuia ambazo Kiingereza si lugha yao ya kwanza na ambao pia wanatoka kutoka jumuiya tofauti. Je, ni matatizo yapi ambayo vijana hao hukabiliana nayo kupata ajira na wanahitaji msaada wa aina gani kuyakabili? Vijana wengi wanapofika umri fulani, wengi wao huwa na shauku ya kupata hela zao wenyewe, ila si kila mmoja wao ambao hupata fursa ya kutimiza nia hiyo kwa mujibu wa ripoti ya shirika la Brotherhood of St Lawrence iliyochapishwa mwaka jana mwaka 2015. Ripoti hiyo ilibaini kuwa kiwango cha vijana ambao hawana ajira wenye umri kati ya miaka 15 hadi 24 kwa sasa ni asilimia 12.2. Kuna uwezekano pia ni sehemu fulani ya vijana ambao wanakabiliana na tatizo hilo. Asilimia 25 ya vijana wote nchini Australia wana asili ya ukimbizi na uhamiaji. Wengi wao wana uwezo wa kushiriki katika soko la ajira ila mara nyingi wanakabiliwa na changamoto nyingi. Nadine Lidi ndiye mratibu wa taifa katika shirika la Multicultural Youth Advocacy Network Australia, ama Mayan kwa ufupi. Shirika hilo huwakilisha masuala ya vijana kutoka jumuiya za tamaduni mbalimbali kitaifa. Amesema baadhi ya vijana wanaweza kosa ujuzi wa msingi wa masuala kama jinsi ya kuomba kazi. Huyapa Bilidi na maelezo zaidi. Young people from refugee and migrant backgrounds often have much more limited..., anasema vijana kutoka mazingira ya ukimbizi na uhamiaji mara nyingi huwa na uhaba wa kile ambacho tunaita mtaji wa kijamii nchini Australia. Hali hiyo huwa ni maelezo au maarifa ambayo baadhi yetu ambao tulizaliwa katika nchi fulani hupuuza. Huo ni ujuzi maalum kuhusu mifumo, utamaduni katika sehemu za kazi, ujuzi wa kupata ajira, jinsi ya kuongea, kuvaa, tabia, kuandika barua ya kwamba kazi. Hawana ujuzi huo na kama wanao ni mdogo sana, alisema Bilidi. Sara Yahya ni balozi wa shirika la Mayan na ni mwanafunzi anayefanya kazi pia. Alizaliwa nchini Iraq na aliwasili nchini Australia mnamo mwaka 2007 Huyapa Bisera akizungumzia masaibu aliyopitia kupata ajira nchini Australia, My own experience, anasema, kwa upande wangu nilikabiliwa na wakati mgumu kupata ajira kama mtu kutoka mazingira ya ukimbizi. Nina marafiki wengi pia ambao wamekabiliwa na matatizo kama hayo pia, wengi wao pia hawajaalipwa ipasavyo. Ndipo nilifahamu changamoto ya vijana kupata ajira nchini baadhi ya vikwazo ambavyo wafanyakazi wa kigeni ambao ni vijana hukabiliana navyo ni ustadi wa Kiingereza. Wengine wao wanakabiliana na maswala kama ubaguzi wa rangi na ukandamizaji. Huyapa tena Bilidi akizungumzia swala hilo. Racism and discrimination in the labor market. Anasema ubaguzi wa rangi katika soko la ajira mara nyingi kuna hadithi kuhusu vijana wanaochagua majina ya kizungu katika hati zao za kuomba ajira kwa ajili ya kuwa na fursa ya kualikwa kwa mahojiano ya kazi. Baadhi ya ubaguzi huo ni wa kimeundo na ushawishi pia. Masuala mengine ni kama uhaba wa uzoefu wa kazi pamoja na kutotambuliwa kwa masomo waliofanya awali. Masuala haya husababisha vijana kutoka jumuiya kama hizo kuajiriwa mara nyingi katika ajira zisizodumu. huyapatena Bilidi na maelezo zaidi. Anasema often... kuna ajira nyingi zisizodumu kwa sababu mara nyingi hiyo ndiyo aina ya kazi ambazo vijana kutoka jumuiya za wakimbizi na wahamiaji wanaweza pata kwa urahisi. Baadhi ya ajira hizo ziko ndani ya jumuiya zao, zingine ni katika makampuni makubwa ya vyakula. Kuna vijana wengi ambao hupata ajira kandani katika sekta za kilimo au kuchuma matunda kwa sababu mara nyingi kazi hizo hazihitaji uzoefu au ujuzi wa Kiingereza kuzifanya na kadhalika. Kinachofanya mchakato huo kuwa mgumu zaidi ni mzigo wa kufanya kazi na kusoma wakati huo huo. Hii ni hali ambayo Sara Yahya anaelewa vizuri, kama anavyoelezea anasema: kwa baadhi ya watu ambao walikuja nchini the kama wakimbizi, elimu ni muhimu sana kwao, ni njia moja ya kujiboresha. Kwa bahati mbaya, kuna mara lazima tufanye kazi na kusoma pia. Kwa hiyo inakuwa vigumu kupata waajiri ambao wanaweza elewa kubadili masaa ya kazi ya wa waajiri wao. Unapozingatia masuala hayo yote, utapata kuna changamoto tele za kupata ajira. Nadine Lidi kutoka shirika la Mayan amehamasisha serikali itekeleze miradi ambayo itawahamasisha waajiri waanze kuajiri vijana kutoka jumuiya mbalimbali. Akizungumzia swala hilo, Bilidi amesema kwamba baadhi ya makampuni hayafahamu manufaa ya kuwaajiri vijana kutoka jumuia mbalimbali. huyapatana na Bilidi akizungumzia swala hilo, anasema la muhimu ni kuwa na miradi inayowalenga waajiri, kwa sababu kuna manufaa halisi ya kuajiri watu kutoka jumuia mbalimbali mbali. Kuna manufaa ya kuelewa wa mahitaji ya vijana kutoka asili za ukimbizi na uhamiaji. Pia mara nyingi vijana hawa huja na ujuzi wa kimataifa wanazungumza lugha kadhaa na wana ujuzi unaoweza faidi tamaduni tofauti. Bilidi amewashauri vijana pia waombe kazi za kujitolea na tarajili kama sehemu ya kuingia katika soko la ajira. Anasema kama unaweza pata kazi za kujitolea bila shaka, tunaweza penda hapa pawe na fursa nyingi kama hizo. Aina hiyo ya mafunzo ya kazi ni njia bora kwa vijana kujua jinsi mchakato wa ajira huwa nchini Australia. Watajua haki na wajibu wao kama waajiri. Tutahamasisha serikali ya Australia ianzishe miradi ya waajiri inayowalenga vijana kutoka mazingira ya ukimbizi na uhamiaji, kwa sababu ya changamoto wanazokabiliana nazo. Maelezo kuhusu ajira, hususan kwa vijana, yanaweza patikana sehemu mbalimbali, kwa mfano Tovuti ya serikali ya Victoria kwa jina la Youth Central website ina maelezo ya ajira na ushauri wa kazi ambayo inajumuisha jinsi ya kuandika ombi la kazi na jinsi ya kuomba kazi. Tovuti hiyo ni www.youthcentral.vic.gov.au. Serikali ya New South Wales nayo ina mradi wa ajira kupitia tovuti yao ya familia na jumuiya. Tovuti hiyo inajumuisha ajira za vijana pamoja na maelezo kuhusu kazi hizo. Unaweza ukapata maelezo ya ziada kupitia tovuti hiyo ambayo anwani ni www.fcs.nsw.gov.au. Serikali ya taifa na serikali za kanda nazo pia, kupitia MyFuture website ina maelezo zaidi kuhusu ajira na jinsi ya kutafuta ajira pia na kupata masomo katika sekta kadhaa na makampuni. Tembelea tovuti ya myfuture.edu.au kwa maelezo zaidi. Kwa maelezo ya ziada kuhusu jinsi ya kupata ajira na sehemu ambayo unazopata maelezo ya ajira Tembelea tovuti ya SBS anwani ikiwa ni www.sbs.com.au pamoja na tovuti yetu www.sbs.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandaliwa na mwandishi wetu Maria Shela. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini Australia, tembelea tovuti ya sbs.com.au mkwaju Swahili.