Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS uendelea kusikiza idhaa kiswahili ya SBS Radio tutangaza kutumia masafa ya FM na kwenye mtandao pia. Kama una vifaa hivyo, sawa, unaweza kusikia makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, inaonekana ni SBS mraba swahili. Pia tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambapo unaweza kupata picha, makala pamoja na makala mengine ambayo tumechapisha pale, pamoja na maelezo ziada kuhusu jinsi ya kuwasiliana nasi. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia Uchaguzi mkuu ulikamilika tarehe mbili Julai. Matokeo ya kwanza yamechapishwa tayari na yanayosalia yanatarajiwa kutangazwa hivi karibuni, kabla ya Bunge la 45 la Taifa kuundwa. Matokeo ya uchaguzi huo yatatoa nafasi za wabunge mia hamsini ndani ya nyumba ya wawakilishi, sabini na sita ndani ya seneti na hatimaye yatabaini atakaye kuwa kiongozi wa taifa. Je, uchaguzi mkuu hauamuaje serikali itakayeongoza taifa? Mtangazaji wetu Frank Mtao ana maelezo zaidi. Mfumo wa shirikisho wa Australia hugawa mamlaka kikatiba kati ya serikali ya taifa na mikoa sita. Sheria zote zinazoundwa na bunge lazima zipitishwe ndani ya baraza la wawakilishi na Seneti, na hatimaye sheria hizo kutiwa saini na gavana mkuu. Rodney Smith ni profesa kutoka chuo kikuu cha Sydney. Amesema kwamba serikali ya shirikisho ina sehemu muhimu katika siasa nchini Australia. Huyu hapa profesa Smith na maelezo zaidi. Kimsingi ni kwa sababu huwa inakusanya fedha ambazo serikali zote hutumia kitaifa, huwa inatumia fedha hizo kwa miradi yake, ila pia inaweza eleza serikali za mikoa na majimbo kwamba tutawapa fedha hizo, ila kuna masharti kwa mfano, lazima mzitumie kukarabati barabara, kuboresha elimu au hospitali. Kwa hiyo, serikali ya shirikisho ni muhimu katika siasa nchini Australia. Senate ama kama inavyojulikana zaidi baraza la juu au nyumba ya juu, huwa na wanachama 76 wanawajumuisha wanachama 12 kutoka mikoa sita nchini na wanachama wawili kutoka majimbo mawili nchini. Jukumu la seneti ni kufanya mapitio ya sheria kutoka kwa serikali. Huyu hapa Profesa Smith. Tena seneti mara nyingi hutumia pendekezo hizo kwa kundi dogo la maseneti au kamati izichunguze kwa undani, na hatimaye huamua kama inakubali au haizikubali sheria zilizopendekezwa. Akamati hiyo huenda ikapendekeza mabadiliko kwa sheria hizo, au huenda ikaamua haipendi sheria hizo na kushauri serikali yeah, like ibadili hatua zake. Maseneti hudumu kwa mihula miaka sita, kila mmoja wao. Hata hivyo, nusu ya seneti huteuliwa kila miaka mitatu katika uchaguzi mkuu wa taifa. Profesa Smith ana maelezo ya ziada kuhusu mfumo wa senati. Wanaume walioandika au katiba ya Australia kati ya mwaka 1880 na 1890, walipopata wazo la kuunda seneti moja, wazo lao lilikuwa ya kwamba seneti itatoa mapumziko kwa misimamo mikali kutoka kwa serikali. Kwa hiyo waliamua njia moja ya kufanya hivyo ni kuhakikisha nusu ya maseneti wanachaguliwa kila uchaguzi mkuu unapokuwa. Sasa tumulike nyumba ya uwakilishi ambayo, mara nyingi huitwa nyumba ya chini au nyumba ya watu, inajumuisha idadi ya wanachama mia moja hamsini wanaowakilisha wapiga kura wote nchini Australia. Wanachama hao pia hudumu kwa muda wa miaka mitatu. Baadhi ya viti vya ubunge vina idadi ndogo ya wapiga kura vikilinganishwa na maeneo mengine kama ya vijijini. Huyu hapa Profesa Smith tena na maelezo ya ziada. Isipokuwa kuwakilisha maeneo ya kijiografia nchini Australia, serikali huundwa na mtu ambaye wabunge wengi ndani ya, ya nyumba ya wakilishi au baraza la wakilishi. Kwa hiyo Malcolm Turnbull ni waziri mkuu kwa sasa, kwa sababu idadi kubwa ya wanachama wa nyumba ya wa wakilishi walimuunga mkono kama waziri mkuu na wanaunga mkono mawaziri wake, him as Prime Minister and support the rest of his ministers. Kabla ya uchaguzi mkuu ambao umekamilika hivi karibuni, waziri mkuu Malcolm Tambo alikuwa na idadi ya wa wabunge wapatao 90 ndani ya baraza wawakilishi, wakati chama cha Leba kilikuwa na idadi wa ya wabunge 55. Chama chochote kinachotaka kuunda serikali lazima kiwe na angalau ya wabunge 76 ndani ya baraza hilo. Uchaguzi ambao umekamilika hivi karibuni ulikuwa umetoa fursa kwa chama cha Leba kurejea madarakani kwa sababu eh, kulikuwa na idadi ya viti vya wabunge 62 ambavyo vilikuwa mashakani nchini kote. Huyu hapa Profesa Smith akifafanua maana ya viti vya ubunge ambavyo viko mashakani. Kiti ambacho kiko mashakani ni kile ambacho vyama viwili vikubwa kati ya Leba au Liberal na National vina uwezo sawa wa kuibuka mshindi. Kwa mfano, kama asilimia 51 ya wapiga kura wanaunga mkono chama kimoja na 49 ya wapiga kura wanaunga mkono chama kingine, matokeo yake yatabainiwa kuwa ya karibu sana kwa kiti ambacho kiko mashakani ni kile ambacho chama chochote kina uwezo wa kuibuka mshindi katika uchaguzi mmoja na kumilikiwa na chama kingine katika uchaguzi unaofuata. So it could go to one party at one election and another party at the next election. Lakini iwapo vyama viwili vikubwa nchini vina usawa wa idadi ya viti vya ubunge ndani ya baraza la wawakilishi, hali hiyo huitwa hung parliament, yani bunge la mning'inio, maana yake ya yakikiwa hakuna chama chenye uwezo wa kuunda serikali kivyake bila msaada kutoka vyama vingine. Isipokuwa hivi sasa. Kisa kingine kama hicho kilijiri baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi wakati vyama viwili vikubwa nchini havikufanikiwa kushinda idadi ya viti vya wabunge 76 ambavyo vilihitajika kuunda serikali. Hali hiyo ililazimisha chama cha Leba kuunda serikali kwa msaada wa wabunge huru watatu pamoja na ushirikiano kutoka chama cha Australian Greens. Hey, Profesa Smith ana maelezo zaidi kuhusu hali hii. Maana ya hung parliament au bunge la mning'inio ni hali ambayo, kwa mfano, katika viti mia moja hamsini vya bunge chama cha Leba huenda kikawa na viti sabini na mbili na chama cha mseto cha Rebro na National nacho kikawa na viti sabini na mbili. Hali hiyo inaacha idadi ya viti sita mikononi mwa wabunge huru na vyama vidogo, kwa hiyo kwa sababu waziri mkuu na serikali yake wanapashwa ungwa mkono na idadi kubwa ya wabunge ndani ya baraza la wawakilishi. Hali hii ina maana kwamba chama cha Leba na chama cha mseto hakiwezi unda serikali. Katika mazingira hayo, lazima washauriane na wabunge huru na vyama vidogo kwa ajili ya kuweza kuunda serikali. They have to negotiate with the independent MPs and the minor party MPs in order to form government. Kwa mujibu wa takwimu, mkazi mmoja kati ya wakazi wa nne nchini Australia alizaliwa nje ya nchi, na takribani nusu ya wakazi nchini wana mzazi mmoja ambaye pia alizaliwa nje ya Australia. Hata hivyo utofauti huo haujawakilishwa katika siasa nchini Australia. Huyo hapa Profesa Smith akijaribu kuchambua kitendawili hicho. often parties pre-select candidates to run in elections. Mara nyingi vyama huchagua wagombea e, katika uchaguzi kutoka katika kundi dogo la watu. Kwa kawaida wagombea hao huwa ni wanaume na wengi wao huwa na utaalamu na wanazungumza Kiingereza kama lugha yao ya kwanza. Yeah, uh, Profesa Feth Mansuri ni mkurugenzi wa utafiti wa uraia na utandawazi katika taasisi ya Alfred Deakin, ambayo ni sehemu ya chuo kikuu cha Deakin. Anaimani kwamba vyama vya kisiasa vinapaswa kukaribisha utofauti kwa ajili ya kuwashirikisha watu kutoka jumuiya mpya. Alipozungumzia suala hilo, profesa Mansuri alisema kwamba until we start to see the demographic diversity that we have Ashley, hadi tutakapoanza kuona utofauti wa watu miongoni mwa mifumo ya uongozi nchini Australia, kutakuwa na pengo kati ya wanasiasa na wapiga kura wanaojaribu kuwasiliana nao. Kuna masuala mengi ambayo ni muhimu kwa jumuia za wahamiaji, ila sidhani kwamba serikali au chama cha upinzani, pengine vyama vidogo, vimefanikiwa kuzungumzia masuala hayo jinsi jumuia hizo zinavyouelewa wao kiurahisi. That are accessible and understood easily by those communities. Kati ya uchaguzi mkuu ambao umepita, inakadiriwa zaidi ya idadi ya wapiga kura wapatao wa milioni 15.6 walipiga kura zao tarehe 2 Julai. Alipozungumzia swala hili, Profesa Mansuli alisema kwamba ni muhimu sana kwa Waustralia kushiriki katika mchakato huo wa kisiasa tunapaswa waelewe changamoto zilizo mbele ya taifa hili katika siku za usoni. Uhamiaji una mchango mkubwa nchini Australia, kwa upande wa idadi ya watu, kiuchumi au kwa utamaduni na kijamii. Kuna matatizo maalum yanayoathiri jumuiya za wahamiaji. Kama hautohakiki whakiki jumuiya hizo zinashiriki katika mfumo wa kisiasa bila shaka, tutakuwa na tatizo kubwa. Tatizo hilo lipo tayari na litakuwa baya zaidi tunapoendelea mbele. Mwaka huu uchaguzi mkuu ulifanyika ndani ya vituo takriban elfu nane nchini kote. Kura ya kwanza ilipigwa saa mbili asubuhi na ya mwisho saa kumi na mbili jioni. Taifa linaendelea kusubiri matokeo kamili na kujua chama kipi kikubwa kitakachounda serikali mpya. Nami ni taarifa ya Bwana Frank Mtao ambayo iliandaliwa na mwandishi wetu Amy Chen Yu Wang na kusomwa na Bwana Frank Mtamba, ni mtangazaji wetu. Tunatumai kwamba kupitia taarifa hiyo unapata uelewa zaidi kuhusu mfumo wa siasa nchini Australia. Baada ya siku kadhaa za sintofahamu kutokea matokeo ya Jumamosi, hadi sasa bado hapajawa na jawabu, lakini tunatarajia kwamba katika siku zijazo jawabu hilo litapatikana. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkoaji Swahili.