Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jambo msikiaji mpendo wa karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Redio tunatangaza kupitia masafa ya FM pamoja na mtandaoni. Kama una uwezo huo, unaweza ukasikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ni SBS.com.au mraba swahili tabila pia, ukurasa wetu wa Facebook ambapo unaweza kupata maelezo ya ziada, anwani ikiwa ni facebook.com mraba sbs swahili. Na kama unataka kutuandikia kwa bora pepe, anwani ni swahili.program@sbs.com.au. Katika makala ambayo tumeandalia Mwaka huu sensa itafanywa tarehe 9 Agosti. Inatarajiwa kuwa utafiti kubwa zaidi katika historia ya Australia. Ofisi ya takwimu ya Australia ama ABS kwa ufupi kama inavyojulikana, inatarajiwa kuhesabu idadi ya watu ipatayo milioni 24 kutoka zaidi ya nchi 200, ambao pia wanazungumza lugha zaidi ya 300. Hesabu hiyo hufanywa kila miaka mitano, na sensa hubaini tabia fulani za watu takwimu hizo hutumiwa pia kusaidia kupanga siku za usoni za taifa. Mwaka huu inatarajiwa watu wengi watafanyia sensa mtandaoni. Hesabu ya idadi ya watu au makazi imefanywa nchini Australia tokea mwaka wa 1911 kwa ajili ya kutoa picha ya Australia. Matokeo ya hesabu hiyo huhifadhiwa na Ofisi ya Takwimu ya Australia, ambayo ndiyo shirika la taasisi la serikali ya taifa. Kila mtu ambaye yuko nchini Australia lazima ashiriki katika mchakato huo usiku wa hesabu ya taifa. Duncan Young ndiye msimamizi wa mradi wa hesabu ya mwaka wa 2016 huyu hapa akizungumzia umuhimu wa hesabu hiyo. Sensa ya Australia hufanywa kila miaka mitano na lengo lake ni kuhesabu kila mtu na familia nchini Australia, pamoja na kupata maelezo muhimu kuhusu kila mtu. Hesabu hiyo ya watu ni muhimu kwa kupanga huduma nchini Australia, katika sekta ya elimu, usafiri, afya pamoja na miundombinu. Matokeo ya hesabu hiyo hutumiwa na serikali kuwekeza bilioni za dola katika jumuiya nchini Australia. Akizungumzia mradi huo Dan Kanyang kutoka ABS amesema kwamba mchakato sahihi wa kupata picha kamili ya taifa ni kuhakikisha kila mtu ambaye yuko nchini anajumuishwa katika usiku wa hesabu hii. Ina maana kwamba watalii na wanafunzi wa kimataifa ambao watakuwa nchini usiku wa tarehe 9 Agosti nao pia watajumuishwa katika hesabu hiyo. Huyapa tena Dan Kanyang na maelezo zaidi. Kama hautakuwa nyumbani ila umo nchini, lazima ujaze fomu ya hesabu usiku huo. Kama huko nje ya nchi, si lazima ujaze fomu ya sensa. Tutakujumuisha katika hesabu ya, ya watu kwa kutumia cheti chako cha safari. Ila mtu yeyote atakayekuwa nchini Australia, iwapo atakuwa nyumbani ndani ya hoteli au kama anapiga kambi sehemu nyingine, lazima ujaze fomu ya sensa kutoka sehemu ulipo. Wanaojaza fomu ya sensa ni lazima wajibu kila swali isipokuwa swali linalohusu dini. Duncan Young kutoka ABS anafafanua zaidi kwa nini suala la dini halijumuishwi katika fomu ya sensa. Tokea mwanzo historia wa historia ya Australia, uamuzi ulichukuliwa kwamba maelezo kuhusu dini katika sensa yatatolewa kwa hiari, ila maelezo mengine lazima yatolewe. Katika sensa ya mwisho takriban asilimia 93 ya watu walijibu swali kuhusu dini, kwa hiyo ni asilimia ndogo tu ya watu ambao hawajibu swali hilo. Kabla ya mwaka huu, sensa imekuwa ikifanywa kwa kujaza karatasi tu, ila ABS imesema idadi kubwa ya watu wameelezea nia ya kujaza fomu za sensa mtandaoni tokea mradi huo ulipojumuishwa katika mitambo ya kidijitali mnamo mwaka wa 2006. Mwaka huu ABS inatarajia idadi ya watu wapatao milioni 16, watahesabiwa mtandaoni. Hesabu hiyo inatarajiwa kujumuisha asilimia 65 ya watu na nyumba zote nchini. Huyu hapa Duncan Yang na maelezo zaidi. We have made it available so that it works on smartphones, tablets tumehakikisha mradi huo unaweza tumiwa kupitia simu za kisasa, tablets na kompyuta. Kwa nyumba yenye wakazi wane, itawachukua nusu saa kujaza fomu hizo, ila si kila mtu ana kompyuta na baadhi ya watu wanapenda kujaza fomu kwa kalamu. Kwa hiyo tuna mbinu zingine rahisi kwa watu kupata karatasi hizo, wajiz, wazijaze na kuzituma kupitia posta, kupitia bahasha ambazo tumelipia gharama ya kuzituma nyumba nyingi nchini Australia zitapokea kodi ya kidijitali katika barua itakayotumwa mwanzo wa mwezi wa Agosti. Watu wanaweza omba fomu ya karatasi kwa kupigia ABS simu na kuwasilisha ombi hilo. Bwana Dan Kanyang ana maelezo zaidi. In will a from Karibu kila mtu nchini Australia atapokea barua kutoka ABS tarehe 1 Agosti, na barua hii itakuwa na kodi ya kipekee ya kidijitali yenye namba kumi na mbili. Utahitaji kodi hii kujaza fomu hiyo ya sensa. Jaza namba hizo kumi na mbili katika tovuti yetu na utaona fomu ya sensa. Namba hii inaweza tumiwa pia kuomba utumiwe karatasi ya sensa na tutaituma kupitia posta haraka iwezekanavyo watu wenye ulemavu wasiokuwa na makazi au wanaoishi vijijini watapokea msaada wa ziada kutoka ABS. Wanaohitaji msaada wa lugha wanaweza pata msaada wa kujaza fomu ya sensa au wanaweza pata msaada bila malipo kwa kupigia ABS simu dankanyang. Tuna maelezo katika lugha tofauti to kwa ajili ya kusaidia watu kuelewa jinsi ya kufanya sensa. Huwa tunaandaa mikutano ambapo wanajumuia hupewa maelezo ndani ya maktaba au katika sehemu zingine kuhusu jinsi ya kujaza fomu za sensa. Wanajumuia huwa na fursa ya, ya kuuliza maswali na kupokea maelezo wanayohitaji kujaza fomu ya sensa mtandaoni. Wako karatasi, watu wanapasha kuleta barua zao katika mikutano hiyo. With ni lazima kwa kila mkazi na mgeni nchini Australia kujaza fomu ya sensa tarehe 9 Agosti. Kufeli kufanya hivyo kunaweza sababisha mtu kupewa faini kubwa ipatayo dola mia na themanini kwa siku. Duncan Yang wa ABS anafafanua zaidi kuhusu adhabu hiyo. Very few people who get prosecuted. We're very lucky in Australia. Watu wachache sana hufunguliwa mashtaka. Tuna bahati nchini Australia, ni watu wachache sana ambao huwa hawashiriki katika sensa. Mara ya mwisho ilipofanywa, asilimia tisini na nane na nukta tatu ya watu walishiriki. Kwa hiyo jukumu letu la kwanza huwa tunaomba watu wajaze fomu na huwa tunatuma watu wakumbushe na kuwapa msaada kwa wanaohitaji kufanya sensa. Baada ya sensa ya tarehe 9 Agosti, maafisa watatembelea nyumba ambazo hazijashiriki katika sensa. Bwana Duncan Young ana maelezo zaidi kuhusu hatua hiyo. a... wafanyakazi wa sensa wanaweza tambuliwa kwa urahisi kupitia vitambulisho vya picha ambavyo huwa wanavaa kutoka ABS. Huwa wanavaa nguo ya njano pia. Kwa hiyo ni muhimu, wakati mtu anaabisha katika mlango wako, lazima uhakikishe unaona kitambulisho chake pamoja na kuhakikisha wana idhini ya kuchukua fomo za sensa kabla ya kuwafungulia mlango au kuwapa maelezo yoyote. Kwa maelezo ya ziada kuhusu sensa tembelea tovuti hii www.census.abs.gov.au. Kama unahitaji kutumiwa karatasi ya sensa, piga simu kwa nambari ifuatayo moja, tatu, sufuri, sufuri, mbili, moja, nne, tano, tatu, moja. na kama unahitaji mkalimani, piga simu kwa nambari ifuatayo moja, tatu, moja, nne, tano, sufuri kwa makala ya ziada kuhusu mwongozo wa makazi pamoja na makala mengine tunayopeperusha tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandaliwa na mwandishi wetu Emy Chenyu Wang. Na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkoaji Swahili.