Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Jambo msikilizaji mpenda, popote ulipo, karibu katika makala ya idhaa ya so Kiswahili. Katika makala leo, tunaangazia swala la watu ambao wamepotea. Kila saa watu wane hupotea nchini Australia, wakati wengi wao hupatikana. Kupotea kwa mtu mmoja kunaweza athiri maisha ya watu wengine kumi na mbili. Hiyo ni kwa mujibu wa kituo cha uratibu cha watu waliopotea nchini Australia. Wiki hii ni wiki ya watu waliopotea nchini, inaanza tarehe 31 Julai hadi 6 Agosti. Lengo la wiki hii ni kuongeza uelewa kuhusu athari kwa familia na jumuiya mpendwa wao anapopotea. Ujumbe wa kampeni ya mwaka huu ni watu wanaopotea huacha pengo, endelea kushikamana. Inakadiriwa idadi ya watu wapatao elfu thelathini na tano hupotea nchini Australia kila mwaka. Hata hivyo, kupotea kwao huwa hakuibui hisia ndani ya umma. Helen Chong alikuwa na hisia kama hizo kuhusu watu wanaopotea hadi dada yake Sali alipopotea mnamo mwaka elfu mbili na nane. Huyo hapa Helen akizungumzia kisa hicho. Before So I'd never thought about. Kabla Sali apotee, nilikuwa sijawahi kufikiria watu wanaopotea. Swala hilo halikuwa kipaumbele changu. Ila Sali alipopotea sikuamini, hali hiyo ilitufikia. Si vizuri. Rebeka Klots kutoka shirika la uratibu wa watu wanaopotea nchini ambalo linajulikana kwa ufupi kama NMPCC amesema athari kwa familia na marafiki wa watu ambao wamepotea mara nyingi hujumuisha madhara ya afya na gharama za fedha. Bi Rebeka ameongezea pia kwamba unapokuwa na wasiwasi kuhusu mahali ambapo mtu unayemjua yuko lazima utoe ripoti kwa polisi mara moja, kama anavyoelezea hapa. If you do have those serious concerns, we ask people... Iwapo na wasiwasi mkubwa, huwa tunashauri watu wawasilia na polisi mara moja, hakikisha polisi wanaanza uchunguzi haraka. Iwapo kitu kibaya zaidi kitakuwa, wamekuwa wamempata mtu huyo akiwa salama, basi iwe hivyo. Shirika hilo la NMPCC limesema polisi wanatambua changamoto ambazo jumuiya zenye lugha na tamaduni tofauti hukabiliana nazo kwa kuripoti watu wanaopotea. Biklots ameongezea kwamba shirika la NMPCC limetengeza hati zenye taarifa za kweli katika lugha 14 tofauti kwa ajili ya kuongeza uelewa pamoja na kufikia jumuiya hizo. Huyapa yapa Biklots na maelezo zaidi ni suala kubwa katika jumuiya za watu wenye lugha na tamaduni tofauti, kiasi kwamba huenda wakasita kuwasiliana na polisi au kuomba msaada wa polisi kwa masala kama haya. Ndio sababu tumeshirikiana na SBS mwaka huu, pamoja na kuendelea kuboresha maelezo hayo, ili tuweze kufikia jumuiya hizo, pamoja na kuwapa uelewa kwa tuko hapa kuwasaidia. Baadhi ya watu huenda wasitake kuenda kwa polisi kuripoti mtu akipotea. Biklos amesema baadhi ya sababu zinazowazuia watu hao kuwasiliana na polisi ni huenda wamekuwa na upokezi hasi au hali ya kutoamini polisi kutoka nchi zao za asili. Biklos anaendelezea zaidi hapa. huenda the with... ni nchi wanakotoka au uhusiano wanao na mamlaka katika nchi zao, huenda find... haukuwa uhusiano mzuri au pengine hawaamini mamlaka Nchini Australia polisi wanaaminifu, na wako hapa kutusaidia na kuhakikisha usalama wa jumuiya, na usikusema kusema kwamba hali hiyo haiko hivyo katika nchi zingine, ila huenda ni uzoefu tofauti wanao. Familia ya Helen Chong ilihamia nchini Australia kutoka Hong Kong alipokuwa mtoto. Kupitia uzoefu wake, amesema watoto katika familia zingine walikuwa na uhuru mwingi zaidi kumzidia Nilipotaka kwenda kwa rafiki zangu nikiwa ni mtoto, nilikatazwa kila mara, ila watoto wengine waliruhusiwa kila mara na wazazi wao, hali ambayo ilinipa wivu. Ila baada ya dadake Sali kupotea, aliona wazazi wake wakibadili msimamo wao, kama anavyofafanua hapa. Back then, my parents were probably a bit more conservative, like... Wakati huu wazazi wangu walikuwa wahafidhina, hawakutaka turejee nyumbani baada ya usiku wa manane, kukosa chakula cha jioni pamoja na familia, pamoja na kuchelewa kulala. Ila baada ya tukio hilo, nahisi walitambua walivyokuwa wakitubana sana na walibadili msimamo wao kwa maisha pamoja na kufurahia maisha zaidi. Bila shaka walifanya vitu vingi kuhakikisha hawarejei katika hali hiyo tena, kwa sababu waliona madhara ambayo unaweza fanya kwa mtu kama dadangu Sali. Kwa mujibu ya data kutoka shirika la NMPCC takriban nusu ya watu wanaopotea wanadhaniwa kuwa hawajapotea kimakusudi kwa sababu hawajaeleza mtu yeyote waliko. Akizungumzia suala hili Helen Chong amesema mawasiliano ni muhimu kwa ushikamano kati ya familia na marafiki. Huyapa tena Bi Helen. Kupitia uzoefu wangu nimejifunza ni muhimu kuendelea kushikamana na mtu. Anaweza aonekana kama furaha maishani, ila ukweli ni kwamba huenda wanapitia masuala mbalimbali, hali ambayo imenipa shauku ya kuuliza watu kila mara kama wako sawa. Bihelen Chong anaendelea kumtafuta dadake Sali tokea alipopotea miaka minane iliyopita anaendelea pia kuzungumza kuhusu dada yake akitumai atapatikana, kama anavyoelezea hapa: Is kind of a cold case right now because there's no... ni kesi ya baridi kwa sasa, kwa sababu hakuna taarifa mpya ya kufuatilia. Nadhani unachoweza kufanya tu ni kutoa uelewa na kutumai, kuna mtu atakayeona sura yake au mwenyewe atajiona na amue kurejea. Birebeka Kloss kutoka shirika la NMPCC amesema mawasiliano katika familia kati ya marafiki na katika jumuiya ni muhimu sana. Iwapo watu wana wasiwasi kuhusu watu ambao wako karibu yao, amewahamasisha wajadiliane nao kabla hawajampoteza mtu huyo. Huyu hapa Biklots na maelezo zaidi. Katika jumuiya yetu, nyuma ya kila mtu ambaye amepotea kuna familia, marafiki, washiriki kazini na kuna jumuiya pia. Tunachoomba watu wafanye ni kuwa waangalifu kwa watu hao. Tunataka watu waendelee kuwasiliana, kwa sababu watu wanaopotea huacha madhara makubwa nyuma. Lazima watu waendelee kuwasiliana ndani ya jumuiya. Maelezo ya ziada kuhusu swala hili yanaweza patikana katika lugha kumi na nne tofauti kwa maelezo ya ziada pia tembelea tovuti yetu ambako utapata maelezo kamili. Tembelea pia tovuti hii wwwmissingpersonsgovau. Tarudia wwwmissingpersonsgovau. Kama unataka kuongea na mtu kuhusu swala hili, unaweza piga simu kwa namba ifuatayo bila malipo moja, nane, sufuri, sufuri, sufuri, sufuri, sufuri, sita, tatu, nne. Tarudia tena moja, nane, sufuri, sufuri, sufuri, sufuri, sufuri, sita, tatu, nne. Na kama unahitaji mkalimani, wasiliana na shirika la wakalimani au TIS kwa ufupi kupitia namba yao ya simu ambayo ni moja, tatu, moja, nne, tano, sufuri. Tarudia moja, tatu, moja, nne, tano, sufuri. Kumaliza ziada kuhusu makala haya pamoja na mengine kama haya, tembelea tovuti yetu sbscomau, mraba Swahili. Taarifa hii iliandaliwa na mwandishi wetu Olga Klepova na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbscomau, mkoajuu Swahili.