Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS ni wakati wa kodi hiyo, inamaana kwamba Mwaka wa fedha wa 2015 na 2016 unakaribia kuisha. Ni wakati wa kukusanya rekodi za kodi. Kwa hiyo kila mtu nchini ana fursa ya kutuma fomu za kodi. Kusaidia katika mchakato huu, ofisi ya kodi ya Australia ama ATO kwa ufupi, hutoa msaada wa mifumo ya kuwezesha watu kujua jinsi watatekeleza mchakato wa kujaza fomu ya kodi. Karibu kila mfanyakazi anayepokea mshahara hutarajiwa kujaza fomu ya kodi ya mapato hapa nchini Australia. Msaidizi wa kamishna katika ofisi ya kodi ya Australia Bwana Graham White ana maelezo zaidi kuhusu mchakato wa kujaza fomu ya kodi Generally, Kimsingi kila mfanyakazi anapasha jaza na kutuma fomu ya kodi ya mapato pia. Watu wanaopata msaada wa serikali kama malipo ya Centrelink na faida kutoka kwa uwekezaji lazima wajaze fomu za kodi. Kimsingi kama unalipwa zaidi ya elfu kumi na nane ama dola elfu kumi na nne mia mbili unastahili kujaza fomu ya kodi haswa kama sehemu ya mapato yako yaliyochukuliwa na serikali kupitia kodi kuna baadhi ya watu ambao hupata mapato chini ya kiasi hicho, lakini hawajalipwa kiasi cha kodi hizo, na kwa hivyo wanapashwa jaza fomu ya kodi ili warejeshewe hela hizo. Akizungumzia suala la ajira, Graham White amesema kabla ya mtu kuanza kazi, ni muhimu kupata nambari ya kodi ambayo hujulikana kwa kimombo kama tax file number ama TFN kwa ufupi, ambayo unaweza pata katika tovuti ya ATO. You... anasema utakapopata kazi lazima umpe mwajiri wako namba hiyo ya kodi. Iwapo haujapata namba hiyo ya kodi kabla uanze kazi, usio na hofu, unaweza anza tumika na punde utakapopata lazima umpe mwajiri wako namba hiyo. Fomu za kodi zinaweza wasilishwa kwa msaada wa wakala wa kodi, au kupitia mtandao wa ATO unaojulikana kama MyTax. Hata hivyo Graham White amesema ni muhimu kuhakikisha wakala wako amesajiliwa. Huyapa tena Bwana White. Could use our online product which is MyTax. Unaweza tumia mtandao wetu MyTax kuwasilisha fomu zao za kodi. Unaweza tumia huduma ya wakala wa kodi pia. Iwapo utatumia wakala wa kodi, lazima uhakikishe wakala huyo amesajiliwa. Unaweza pata maelezo ya zaidi kwenye tovuti ya bodi ya watendaji kodi. Uh, to, uh, to to check that. Kabla ya kutumia tovuti ya MyTax lazima uwe na akaunti ya MyGov. Graham White ana maelezo zaidi kuhusu mchakato huo. Akaunti ya MyGov itakupa faida zingine pia. Unaweza jiunda na mashirika mengine ya serikali kama Centrelink katika tovuti hiyo, ila utakapopata akaunti ya MyGov lazima uunganishe na ATO. Utahitaji kujaza maelezo kuhusu utambulisho wako. Kuna maelezo yanayoongoza watu katika tovuti hiyo, na iwapo unakumbwa na matatizo, unaweza tupigia simu na tutakusaidia. Actually... manufaa ya MyTax ni kwamba huwa ni ina taarifa unayohitaji. Tumekusanya taarifa takriban milioni mia tatu kutoka kwa waajiri, benki, taasisi za fedha, makampuni yanayolipa gawio pamoja na taarifa zingine binafsi kama bima ya afya na kadhalika. Fomu like ya kodi huhifadhiwa ama uhifadhi taarifa kuhusu mapato yaliyopokewa dhidi ya mapato yaliyopunguzwa yanayohusiana na mapato yako kamili. Ofisi ya kodi ya Australia imesema watu binafsi wanaweza punguza kiwango cha kodi wanayolipa kwa kudai baadhi ya makato, ila ni nini inaweza daiwa kihalali? tovuti ya ATO ina mwongozo kwa aina ya mapato ama makato ambayo yanaweza daiwa. Graham White amependekeza watu watumie app ya ATO inayoitwa My Deductions kuweza kuhifadhi maelezo ya gharama zao. huyapata tena Bwana White. Wakala wanaweza mpa mtu mwongozo kuhusu yale ambayo anaweza dai. Iwapo watu wanahitaji taarifa kuhusu wanavyoweza dai, taarifa hiyo iko kwenye tovuti yetu. Pia tuna mwongozo kwa ajira tofauti. Kitu kingine ambacho kitasaidia watu ni app yetu ya ATO. App hiyo inaweza kupakuliwa katika chombo chochote. Katika app hiyo kuna sehemu inayoitwa My Deductions. Sehemu hiyo inaweza kusaidia kuhifadhi taarifa unayotoa kwa picha. Unawezojumuisha pia taarifa kuhusu gharama zote. Marejeo ya kodi hutumiwa kuamua anayefuzu kulipa kodi ya Medicare na kodi ya ziada ya Medicare. Bwana White tena The Medicare levy gives Kodi ya Medicare husaidia wakazi wa Australia kupata huduma ya afya na sehemu yake huwekezwa na walipa kodi ambao hulipa kodi ya Medicare ambayo ni takriban asilimia mbili ya mapato yao. Kodi ya Medicare na mapunguzo huhesabiwa kutoka taarifa unayotoa katika marejeo yako ya kodi. Kwa mfano, MyTax itakuuliza maswali muhimu. Kodi yako ya Medicare itapunguzwa iwapo mapato yako ni chini ya kiasi fulani, na kuna uwezekano hautaombwa kulipa kodi hiyo mapato ya familia au wachumba huenda yakaathiri majukumu yako ya kodi, pia makubaliano na misaada mingine ya serikali. Watu wenye mapato madogo wanaweza fuzu pia kupata msamaha wa kodi. Hesabu hiyo hufanywa moja kwa moja na ATO. Kodi ya faida ya bidhaa ambazo umeuza nayo na inaweza orodheshwa kama sehemu ya mapato ya mtu, kama Bwana White anavyoelezea hapa. Uh, a, a, like, kimsingi si kodi nyingine, ni sehemu ya kodi ya mapato, ila kama umeuza baadhi ya mali yako huenda itatakiwa kulipa kodi ya mapato hayo. Mara nyingine iwapo umeuza mali utatozwa kodi ya asilimia hamsini kwa mapato hayo. Watu binafsi wanaowasilisha fomu zao za kodi lazima wahifadhi kodi ya uh, rekodi ya matumizi yao pamoja na kufuata sheria zinazoongoza vitu ambavyo vinaweza daiwa. Bwana White ana maelezo zaidi. But kimsingi huwa tunaeleza watu kwamba kuna sheria tatu: lazima madai yawe halali; lazima uwe ulitumia hela na hakuzikurejeshwa; lazima matumizi yahusiani na kazi unayofanya na si gharama zako binafsi; lazima matumizi ya hayo yarekodiwe. Ni muhimu kwa watu kuwa na rekodi ya matumizi wanayodai. And not a Graham White ameongezea kuwa shirika la ATO linaweza fuatilia watu ambao madai yao katika fomu za kodi si halali. Je, ni kwa nini ATO huchukua hatua kama hiyo? Because what can happen is that people can obviously... ni kwa sababu watu wanaweza wasilisha fomu zao za kodi. Siku hizi huwa tunatumia teknolojia maalum kuchunguza madai kama hayo. Iwapo madai yako si ya kawaida, tunaweza tumia teknolojia yetu kulinganisha madai yako na watu wengine kama wewe. Huenda ukafanyiwa uchunguzi au kuulizwa kuhusu gharama ambazo umedai. Bila shaka utaombwa rekodi kwa ajili ya kuthibitisha madai yako. Bila shaka unaweza pewa faini na hata kufunguliwa mashtaka. Tunachopendelea ni watu, watu binafsi wawasilishe fomu zao za marejeo ya kodi na wahakikishe maelezo yao ni sahihi kila mara. Graham White amesema pia kwamba ni muhimu kwa watu kuwasiliana na idara ya kodi hata kama hawatakiwi kuwasilisha fomu ya marejeo ya kodi, kama anavyofafanua hapa. Baadhi ya watu hawahitaji kuwasilisha fomu za marejeo ya kodi, ila ni muhimu kuwasiliana nasi kupitia mtandao. Tueleze iwapo si lazima wasiliane ama wasilishe fomu, tueleze sababu zako. Tuko tayari kukusaidia na kukusaidia usiendelee kulemewa na wasiwasi tu nyumbani. Wasiliana nasi. Ujumbe muhimu ni wasiliana nasi kabla tuwasiliane nawe ina vifaa vingi vya kuwasaidia Waaustralia wapya, huduma za kutafsiri taarifa zikijumuishwa katika lugha 30, pamoja na huduma za wakalimani. Wakalimani Graham White amesema pia kwamba watu ambao wamewasili nchini hivi karibuni wanaweza tumia huduma ya shirika la ATO bila malipo, kama anavyoelezea hapa. Katika huduma yetu ya msaada wa kodi wanaweza pata mtu ambaye anazungumza lugha yao. Uh, wawakilishi wa jumuiya nao pia wanaweza toa msaada kuhusu mchakato wa kuwasilisha fomu mtandaoni. Bwana Whit tena Baadhi ya huduma hizi hutolewa ndani ya mashirika ya jumuiya zao. Kuna zaidi ya idadi ya watu wapatao elfu moja wanaojitolea wanaotoa huduma hizo katika maeneo zaidi ya mia saba tofauti. Msaada huu hutolewa bila malipo na wasiri, na watawasaidia kuwasilisha fomu za marejeo ya kodi mtandaoni. Faida yako wasilisha fomu hizo mtandaoni ni kwamba wanaweza pata hela zitakazorejeshwa haraka kuliko kama wanatumia karatasi na unaweza pata vibanda vya etio ndani ya maduka makubwa ya kuemelea nchini kote. Graham White amesema fomu za marejeo ya kodi za mwaka huu lazima ziwasilishwe kwa etio kabla ya tarehe 31 Oktoba mwaka huu wa elfu mbili kumi na sita. Huyoapa tena Bwana White. Ukiwasilisha you 31st... fomu yako mwenyewe lazima ufanye hivyo kabla ya tarehe 31 Oktoba. Iwapo utatumia huduma ya wakala, lazima uzungumze naye. Wana programu tofauti wanayotumia, lazima upange ratiba nao kuhusu wakati utakapotuma fomu yako. Watu ambao hawawasilishi fomu zao kufikia siku ya mwisho ya kufanya hivyo wanaweza pewa adhabu ya hela kutoka ATO. Maelezo zaidi kuhusu huduma ya utafsiri na ukalimani kwa watu ambao Kiingereza si lugha yao ya kwanza, piga simu kwa nambari ifuatayo. Namba ni moja tatu moja nne tano sufuri. Nitarudia, moja tatu moja nne tano sufuri. Na kama unahitaji taarifa hii na taarifa zingine katika lugha tofauti, tembelea tovuti hii www.ato.gov.au mraba general mraba other languages . Kwa maelezo ya ziada kuhusu taarifa hii na taarifa zingine kama hizi tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na mwandishi wetu Delis Paul na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au kwa Swahili.