Waendele kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio tukitangaza kupitia masafa ya FM na kwenye mtandao pia. Kama una vifaa hivyo usawa, unaweza kupata maelezo ya ziada kuhusu makala tunapeperusha kupitia tovuti yetu, anwani ikiwa ni SBS.com.au mraba Swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambao una picha pamoja na makala mengine ambayo tumechapisha pale. Anwani ni Facebook.com mraba SBS Swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia Dimensia ni ugonjwa wa akili ambao si sehemu ya kawaida ya kuzeeka. Hata hivyo, shirika la Alzheimer's Australia limetabiri kuwa kufikia katikati ya karne hii, idadi ya watu wapatao milioni wataishi na ugonjwa huo. Wagonjwa kutoka mazingira mbalimbali mbali wanakabiliana na changamoto za ziada, hususan katika swala la kugundua ugonjwa huo mapema pamoja na kupata msaada unaostahili kukabili mahitaji yao wauguzi na wataalamu wa afya wamependekeza matumizi ya mbinu za kitamaduni za kukabiliana na ugonjwa huo wa dementia. Hebu basi tuchunguze kwa undani ugonjwa huu ambao bila shaka umebadili na kuathiri maisha ya watu wengi pamoja na jamaa zao. Kimsingi, dementia ni neno ambalo hutumiwa kwa mkusanyiko wa dalili zinazosababishwa na matatizo au ugonjwa unaoathiri ubongo. Dalili za kawaida ni maendeleo ya kupoteza kumbukumbu -kumbu, kuchanganyikiwa, kubadilika kwa utu wa mtu, kutojali chochote, kujiondoa pamoja na kupoteza uwezo wa kufanya shughuli za kila siku. Vensa Poison ndiye meneja wa miradi katika shirika la Alzheimers Australia. Nyingi ya kazi anazofanya huwa katika maeneo ya vijiji nchini Bwana Pozo amesema moja ishara za kwanza za ugonjwa huo ni kupotea kwa kumbukumbu kumbu kwa muda mfupi. Huyo hapa Bwana Pozo na maelezo zaidi kuhusu ugonjwa huo. Mara nyingi kumbukumbu kumbu ya muda mfupi itaathirika, mgonjwa atakuwa na matatizo ya kukumbuka vitu vilivyofanyika muda mfupi kabla. Muda huo huenda ukawa ni dakika tano au siku nzima. Mawazo yataathirika, kwa hiyo mhusika atakuwa na tatizo la kufikiria vizuri pamoja na kufanya uamuzi. Kwa baadhi ya aina ya ugonjwa wa dimensha, tabia zao huenda zikabadilika, na baadhi ya tabia hizo huenda zikawa tata na ngumu kudhibiti. Mara nyingi hapo ndipo familia za wagonjwa hao hukokabiliwa na changamoto kubwa. Vesaz wamesema pia kupoteza kumbukumbu ya muda mfupi huwa kuna athiri pia maisha ya kila siku ya mgonjwa, kama anavyofafanua hapa. Really hatuzungumzii mtu anayesahau funguo zake, bali ni mtu ambaye kila mara husahau ambako vitu anahitaji viko, kila mara husahau jina la mtu anayemjua. Hakika ugonjwa huo huathiri maisha ya kila siku ya mgonjwa. Kesha Berna ni muuguzi wa jumuiya kutoka shirika la Focus Care Solutions. Shirika hilo hutoa huduma kwa mashirika ya ustawi kama Jewish Care, Benevolent Anglicare na Catholic Care. Bikesha alipozungumzia ugonjwa huu alisema kwamba baadhi ya wagonjwa hupoteza uwezo wa kufanya majukumu ya kimsingi kama anavyofafanua hapa: huwa wanasahau waliko, iwapo wataondoka nyumbani hawawezi rejea wenyewe. Hawawezi hata kumbuka chumba cha kuogea kilipo ndani ya nyumba yao, hau hata chumba cha kulala. Mara huwa wanasahau kuzima jiko wanapopika na kusababisha chakula kuungua mara nyingine wanafungua bomba na kuliacha likimwaga maji. Kuna mara wanasahau jinsi ya kuvaa nguo au hata kufungua mlango na kujibu simu na hata wanaweza sahau jinsi ya kuandika. Shirika la Alzheimer's Australia limesema ni muhimu kumwona daktari mapema kwa ajili ya kupata utambuzi wa mapema. Pia, kwa mujibu wa utafiti wa shirika hilo, watu kutoka jumuiya za tamaduni tofauti hufanyiwa utambuzi wa ugonjwa huo kuchelewa kuliko jumuiya zingine. Suala lingine ni kwamba baadhi ya wanajumu ya wanajumuia hao huenda wasiwe tayari kujadili ugonjwa huo kwa sababu ya hofu kuwa wataitwa wenda wazimu. Wauguzi wanaofanya kazi katika jumuiya za Wanaafrika, wa China na Walatino wamepata kuwa baadhi ya jamaa wa wagonjwa hudhani kupotea kwa kumbukumbu za jamaa wao kumesababishwa na kuzeeka kwa kawaida. Mgonjwa anapofikia katika hali tete zaidi, mara nyingi familia zao hujikuta na uamuzi mgumu wa kuwatafutia makazi mbadala ambako watapokelea tiba. Ripoti ya mwaka wa 2008 ya shirika ya Alzheimers Australia ilibaini kuwa mtazamo kwamba wagonjwa wengi kutoka jumuiya tofauti hudumia na familia zao si kweli. Vensapozo ni mshauri wa familia. Alipozungumzia suala hili alisema kwamba ameshuhudia familia nyingi za wahamiaji zikishinikizwa kuwa wauguzi wa jamaa wao, kama anavyoelezea hapa for...: mchakato huu ni mgumu kwa familia nyingi, hususan ambazo zinatoka katika mazingira ya tamaduni mbalimbali. Jukumu letu ni kurahisisha maelezo wanayopokea mara nyingi. Wanajumuia hao huwashinikiza binti zao au wakwe wao kuwa wauguzi wa wagonjwa. Idadi kubwa ya wanawake hawa huhisi hawana uamuzi katika shughuli hiyo ya uuguzi. Wanahisi si jukumu lao, ila hawana uamuzi wengine Kizuizi kingine ambacho Bwana Vesa Poazo ametaja kwa wanaoishi na ugonjwa wa dementia ni lugha. Mara nyingi, kama mtu ana aina ya dementia kama ugonjwa wa Alzheimer ambayo huathiri sehemu ya ubongo inayoshughulikia lugha, huathirika hupata tatizo la kuzungumza lugha ya pili, na mara nyingi huwa wanazungumza tu lugha yao ya asili kwa mujibu wa ripoti ya Alzheimer's Australia mwaka elfu mbili na nane ambayo ilibaini kuwa wagonjwa hupendelea kujulishwa kuhusu ugonjwa wanao katika lugha yao ya asili. Mara nyingi wagonjwa hao hupata taarifa inayoandikwa kwa Kiingereza kuhusu ugonjwa huo kuwa ngumu kueleweka. Wauguzi wa waathirika wa wagonjwa wa dimensia kama Kesha Berna wanaozungumza lugha ya Kipolish wana soko kubwa kama anavyoelezea hapa. Wagonjwa huanza kutumia lugha yao ya asili. Wanaelewa Kiingereza ila hawawezi kizungumza. <coughs> kwa hiyo mara nyingi huwa wanajibu katika lugha yao ya asili kwa sasa. Anamhudumia mwanamke wa Kipolish. Ninapomkaribia mara nyingi huzungumza Kiingereza, ila tunapotembelea dukani huwa anaanza kuzungumza na watu hapo katika lugha yake ya asili. Kwa hiyo huwa anachanganya lugha hizo mbili. Anapendelea lugha yake ya Polish kwa sababu alitaka na familia yake ilitaka ahudumiwe na muuguzi wa asili ya Kipolish. Profesa Mira Egar ni mtafiti wa ugonjwa wa dimensha katika chuo cha UTS. Alipozungumzia huduma inayohitajika kwa wagonjwa kama hao, alisema kuna maswala mengi yanayozingatiwa kama Early utambuaji wa mapema, upatikanaji wa huduma kusaidia katika utambuaji, uratibu wa huduma na kupanga huduma za siku za usoni, pamoja na kuhakikisha wagonjwa na familia zao zinaelewa msaada uliopo na aina ya uamuzi unaohusika. Kwa upande wa huduma za kifedha na huduma ya afya, lazima wafikirie hayo yote, wafanye mpango na kufikiria maadili yao na matakwa yao ni yapi kwa masuala hayo. Profesa Mira ameongezea pia kwamba ni muhimu kujua matakwa ya muda mrefu ya mgonjwa huyapa. Tena Profesa Mira na maelezo zaidi. So not... tulichopata ni kwamba kama haujapokea utambuaji sahihi wa ugonjwa huo au utambuaji huo ulichelewa huwa unapoteza fursa ya kupanga ipasavyo na kuna kuwa na pengo kubwa kati ya mazingira ya huduma pamoja na mawasiliano kuhusu matakwa ya watu kuhusu huduma ya siku za usoni. Mara nyingi fursa hizo hupotea watu wanapohamishwa kutoka nyumbani hadi hospitalini au kutoka nyumbani hadi makazi ya uuguzi. Matokeo ya utafiti wa Profesa Eger yalichangia katika uundaji wa mwongozo wa kitaifa kwa huduma za ugonjwa wa dimensha. Baadhi ya pendekezo zilizotolewa ni kujumuishwa kwa wafanyakazi wanaozungumza lugha nyingi au kutumiwa kwa huduma za wakalimani, hususan wakati wa tathmini ya huduma inafanywa. Profesa Eger ameongezea kuwa wataalam wa afya wanapaswa uliza matakwa ya wagonjwa ni yapi badala ya kuuliza familia zao au wauguzi wao, kwa sababu tunachotarajia ni mwongozo huo utatoa mchakato wa mfumo ambao familia hazitajikuta katika mgogoro wa uamzi ambapo uamzi tu wa mgogoro huo ni kwenda hospitalini. Tovuti hospital. ya shirika la Alzheimer's Australia ina maelezo kuhusu ugonjwa wa dimensha katika lugha zaidi ya 43. Kwa maelezo ya ziada tembele tovuti yao anwani yao ni www.fightdementia.org.au. Tarudia www.fightdementia.org.au. Misaada ya ushauri inaweza patikana kitaifa unapopiga simu kwa namba ifuatayo moja, nane, sufuri, sufuri, moja, sufuri, sufuri, tano, sufuri, sufuri. Tarudia moja Nane, sufuri, sufuri, moja, sufuri, sufuri, tano, sufuri, sufuri. Iwapo utahitaji msaada wa mkalimani, wasiliana na huduma ya wa wakalimani wanaotoa msaada kupitia simu kwa ugonjwa huo wa dimensha. Nambayo ya simu ni moja, tatu, moja, nne, tano, sufuri. Nitarudia moja, tatu, moja, nne, tano, sufuri. Kwa makala ziada ya kuhusu swala hili ya makala mengine tunayopeperusha, tembelea ukurasa wetu wa Facebook, anwani ikiwa ni Facebook com mraba SBS Swahili. Tembelea pia tovuti yetu ambayo ina ratiba ya matangazo yetu pamoja na makala mengine zaidi, anwani ni SBS com au mraba swahili. Nitarudia SBS com au mraba swahili. Taarifa hii iliandaliwa na mwandishi wetu Dorota Benesiak na kusomwa na Gode Migerano.