Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Nam karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio tukitangaza kupitia masafa ya FM na kwenye mtandao pia, kama una vifaa hivyo. So unaweza kusikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu. Anwani ni sbs.com.au mraba swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambapo unaweza kupata maelezo pamoja na picha na kanda za video ambazo tumechapisha pale. Anwani ni facebook.com mraba sbsswahili. Tukaendelea sasa na makala ambayo tumeandalia kuhusu mwongozo wa makazi kuhusu masomo ya Kiingereza kwa wahamiaji na wakimbizi. Ni muhimu kwa wahamiaji nchini Australia kujifunza kuzungumza na kuandika Kiingereza. Serikali ya shirikisho huhimiza elimu ya watu wazima nchini kote, hususan kwa wahamiaji na wakimbizi wapya nchini ambao Kiingereza si lugha yao ya kwanza. Hata hivyo, kuna miradi mingi nchini kote ya kufunza Kiingereza bila malipo. Watu kutoka jumuiya za tamaduni na lugha mbalimbali wanaweza shirikiana na jumuiya pana ya Waustralia kwa kuzungumza Kiingereza. Mehako Abaidullah alikuwa mkimbizi kutoka Afghanistan. Anaamini wahamiaji wenye ujuzi tosha wa Kiingereza wana fursa nzuri ya kukabiliana na maisha nchini Australia, kama anavyoelezea hapa. Sema kupata, unakoenda, kupata huduma, kuwasiliana, hayo yote ni sehemu muhimu kwa maisha ya kila siku. Kwa hiyo haihusu tu kuja Australia, inahusu pia kupata makazi na kujenga maisha. Hatimaye utahitaji ajira na kupata ajira, utahitaji elimu, ujuzi wa lugha na ujuzi wa kazi. Bwana Mehak ameongezea kuwa kutoendeleza lugha na ujuzi wa masomo kunaweza sababisha vizuizi vya kijamii, hususan kwa wahamiaji na wakimbizi wapya nchini, kwa sababu Most of, um, wahamiaji wengi, wakimbizi au waomba hifadhi wanaowasili na viwango vya chini vya elimu hukabiliwa na mazingira magumu katika soko la ajira. Mapungufu yao katika swala la lugha huwaweka katika kivuli cha ulimwengu wa mashirika makubwa na maanisha kuwa hawawezi lalamika, hawajui jinsi ya kuelezea malalamishi yao, hawawezi paza sauti zao. Pia Laurie Noel hufanya kazi katika shirika la Ames, Australia Shirika hilo hutoa huduma ya lugha nchini. Amesema kuwa ni muhimu kutofautisha kati ya ujuzi wa kuzungumza Kiingereza na ujuzi wa kuandika lugha hiyo. Hii hapa bwana Lori na maelezo zaidi from... Anasema watu wengi huja Australia kutoka nchi ambako huenda hawakuwa na elimu rasmi. Wanaweza wazungumza Kiingereza vizuri, ila hawajasoma hata kidogo, na hata hawajui kusoma na kuandika katika lugha zao za asili. Kwa hiyo ni vigumu kujifunza kiingereza kama hujui kusoma na kuandika lugha yako. Iwapo mtu hawezi kusoma na kuandika Kiingereza, hali hiyo inaweza kuwa tatizo kubwa anapotafuta ajira. Kama Bwana Lori anavyofafanua hapa when... kuhifadhi ajira katika uchumi wa kisasa ambako hakuna kazi katika viwanda ambavyo zilionekana katika miaka ya hamsini na sitini, ambapo huenda ujuzi wa kuandika na kusoma haukuwa muhimu sana unahitaji ujuzi huo. Bwana Lori anasisitiza wahamiaji na wakimbizi wapya wanaweza boresha uwezo wao wa kusoma na kuelewa utamaduni wa Australia kwa kuimarisha misingi ya kusoma na kuandika. Bwana Lori anafafanua zaidi. Yeah, for instance, if you have children in school, you need to be able to go... kwa mfano kama una watoto shuleni, unastahili kwenda kuzungumza na walimu. Unapasha kuwa na uwezo wa kusoma barua na kazi wanazoleta nyumbani kutoka shuleni. Unaposhajumuika na vilabu, makanisa au mashirika yoyote ya jumuiya, unahitaji kusoma na kushiriki katika shughuli hizo zote. Ushiriki katika jumuiya hizo ni muhimu kwa upande wa kuhifadhi viwango vya juu vya ushikamano wa kijamii ambao tunao nchini Australia ukilinganisha na sehemu zingine ulimwenguni. Mehako Abedullah aliwasili nchini kutoka Afghanistan akiwa na ujuzi wa kutosha kusoma na kuandika Kiingereza amesema hali hiyo imemsaidia kutambua fursa nzuri za kuboresha elimu na kazi. Huyapo Bwana Mwanamehako na maelezo zaidi. had to go to skilled migrant. Anasema, nilihudhuria mradi wa ujuzi wa wahamiaji uliotolewa na shirika la Ames, ambalo linalenga watu wanaowasili na ujuzi, inapatanisha watu hao na soko la ajira nchini Australia. Baadaye nilisomea stashahada ya ukalimani Nilipata udhamini kupitia shirika moja mjini Melbourne, na ilinibidi nifanye mitihani na kupata alama nzuri kwa ajili ya kupata udhamini huo. Kwa bahati nzuri, nilifanikiwa kuendelea na masomo ninayofanya kwa sasa. Luckily, I, um, I Laurie Noel wa shirika la AMES Australia amesema miradi ya elimu ya watu wazima kwa wahamiaji na wakimbizi inaweza patikana kupitia mashirika yanayotoa huduma ya elimu ya Kiingereza kwa wahamiaji ambao ni watu wazima katika maeneo ambako watu wanaishi, na kwa watu wengi wanaofuzu masomo hayo pia ni bure. Bwana Laurie tena Serikali ya shirikisho hutoa masaa 550 ya masomo ya Kiingereza bila malipo kwa wahamiaji na wakimbizi. Masomo hayo hutolewa kupitia mradi wa Kiingereza kwa wahamiaji ambao ni watu wazima, au MEP kwa ufupi. Kwa hiyo mtu yeyote anayewasili nchini ana haki ya kujifunza Kiingereza kwa masaa 550 bila malipo kupitia shirika kama AMS Australia. Kwa hiyo ukifika darasani utafunzwa Kiingereza na mtaalam anayefunzwa Kiingereza kama lugha ya pili katika mazingira mazuri. Kuna njia nyingi za kujifunza Kiingereza katika mradi huo. Watu wanaweza somea darasani kwa masaa kamili au kwa masaa tofauti. Pia si lazima wasomee darasani, wanaweza jifunza kupitia internet au kwa simu pia kuna walimu ambao wanaweza tembelea wanafunzi nyumbani au mwanafunzi anaweza tumia tovuti mtandaoni. Masomo hayo hufanywa katika sehemu zipatazo mia mbili hamsini nchini kote. Baadhi ya sehemu hizo ni mijini, kandani na katika maeneo ya vijijini. Lori Nowel amesema pia kwamba masomo hayo huhudumia viwango mbalimbali mbali vya ustadi kama anavyofafanua hapa There are four Anasema kuna mifumo minne mikuu. Mifumo hiyo inawajumuisha watu wasiojua kusoma na kuandika wanaohitaji msaada wa kupata ajira. Tunashirikiana pia na mashirika ya jumuia yanayofunza kusoma na kuandika katika lugha ya kwanza ya mwanafunzi. Hali hiyo ina maana kwamba kila mtu ambaye ni mhamiaji au mkimbizi anaweza pata huduma hiyo ya kusoma na kuandika, hata kama hajui kusoma na kuandika katika lugha yake ya asili. Akizungumzia swala hilo Bwana Lori amesema kwamba, so kama mtu anawasili kutoka ukanda wa pembe la Afrika na hajui kusoma na kuandika katika lugha yake, tunaweza kuunganisha na huduma zitakazowapa mafunzo ya kusoma na kuandika katika lugha zao za asili. Hatua hiyo itawapa fursa ya kuweza kujifunza kusoma na kuandika Kiingereza. Wiki jana nilikuwa Footscray ambako kuna kundi la wanawake wanaoshona nguo Kundi hilo pia ni shule la lugha la watu wanaotoka katika ukanda wa Afrika wanaojifunza kusoma na kuandika katika lugha zao za asili pamoja na Kiingereza. Mtu anaweza juaje masomo ya kusoma na kuandika yanayofaa mahitaji yake? Alipozungumzia swala hilo, Lori Nowell alisema kwamba kuna washauri maalum ambao kazi yao ni kuwaongoza wahamiaji na wakimbizi katika mchakato huu. Huyapa Bwana Lori na maelezo zaidi. Who are called AMEP counselors. So what they... tuna watu wanaojulikana kama washauri wa AMEP. Kazi yao ni kuzungumza na wanafunzi, wanachunguza viwango vyao vya kusoma na kuandika, pamoja na kuwashauri kuhusu wamzi wanaoweza fanya kwa baadhi ya masomo yatakayoboresha uwezo wao wa kusoma na kuandika. Masomo hayo yanaweza wapa ujuzi wa Kiingereza watakaotumia kazini, pamoja na kuboresha fursa zao za kupata ajira. Bwana Lori ameongezea kuwa mtu hupewa mafunzo yatakayomsaidia katika mazingira alimo pamoja na matarajio yao ya ajira. Kwa hiyo amewahamasisha watu wasiwe na wasiwasi wanapozungumza na washauri wa AMEP kuhusu wasiwasi wao au mahitaji yao ya kusoma na kuandika. Huyapa tena Bwana Lori, nadhani wanasali kutana na kuzungumza na washauri bila malipo. Kuna fursa pia kwa wanawake wenye watoto kusomea nyumbani wakitumia internet. Ila nadhani ni muhimu kuzungumza na watu ambao wanaweza kushauri kuhusu fursa wanazo, mahitaji yako halisi ni yapi, na kuendelea mbele. Si mfumo unaojumuisha kila kitu, kuna mengi ambayo yanaweza badilika katika mfumo huo. Unaweza pata maelezo ya ziada kuhusu mradi wa mafunzo ya Kiingereza kwa watu wazima ambao ni wahamiaji katika lugha 26. Unaweza wasiliana na shirika la AMES Australia pia kupitia tovuti yao ambayo anwani ni www.ames.net.au. pia unaweza kupokea maelezo kuhusu masomo hayo kwa kupiga simu kwa nambari ifuatayo: 132637. Nitarudia: 132637. Kwa taarifa za ziada kuhusu makala haya na makala mengine tunayopeperusha, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na mwandishi wetu Marcia De Los Santos na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkoaji Swahili.