Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jambo, msikilizaji mpendo, popote ulipo, karibu katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio, tukitangaza kupitia masafa ya FM na kwenye mtandao pia. Kama una vifaa hivyo waweza kusikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au, mraba swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com mraba sbs swahili ambapo unazapata picha, kanda za video pamoja na makala mengine tumechapisha pale kwa ajili ya matumizi yako. Katika makala ya leo tutajaribu kutoa uelewa zaidi kuhusu ugonjwa wa kiharusi na jinsi unavyoathiri maisha ya mtu na wale ambao wako karibu ya mwathiriwa. Mmoja kati ya waaustralia wa sita atakabiliwa na kiharusi katika maisha yake, hiyo ni kwa mujibu wa shirika la Stroke Foundation. Ni muhimu sana kupata msaada haraka iwapo mwathirika atakuwa na fursa ya kupona anapokabiliwa na ugonjwa huo. Wagonjwa kutoka jumuiya za wahamiaji wanaweza kukabiliwa na changamoto za ziada kupata msaada unaostahili. Tarehe kumi na mbili hadi kumi na nane ya Septemba hutambulika kama National Stroke Week ama wiki ya kiharusi nchini. Hii ni wiki ambapo watu wanahamasishwa kufikiria kwa kasi na kuchukua hatua kwa haraka unapoona mtu ana dalili za kiharusi. Cheryl Chin ni mzazi wa watoto watano mwenye umri wa miaka thelathini na nne. Hakujua lolote kuhusu kiharusi hadi alipokabiliwa na hali hiyo mwaka mmoja uliopita. Huyu hapa Bi Sheryl akizungumzia tukio hilo. Nilimweleza mume wangu, hicho kinaniuma. Niliketi na kunywa Panadol kisha, nikajihisi nahitaji hewa safi. Kwa hiyo nilitoka nje, na ndipo nikaanza kusikia kizunguzungu. Nakumbuka nilianguka chini na sikuweza kumbuka chochote. Cheryl hakudhani dalili hizo zilikuwa muhimu sana kuitisha gari la wagonjwa. Kwa bahati nzuri, mmewe alisisitiza na kupigia simu huduma ya dharura mara moja, namba yao ambayo ni sufuri, sufuri, sufuri. Cheryl hakuweza ongea wala kutumia upande wake wa mwili wa kulia. Alinusurika pia kushiriki katika harusi yake mwenyewe ambayo ilikuwa katika mwezi wa Mei mwaka huu. Huyapa tena Bi Cheryl, nilitaka and... kutembea katika zulia jekundu katika harusi yangu, hata kama ningelihitaji usaidizi. Walitaka niahirishe harusi yangu, ila nilitaka ifanyike Licha ya changamoto alizokabili, kwa sasa anaweza tumia sehemu za kulia za mwili wake na hata anaweza endesha gari, kama anavyoelezea hapa. Nadhani ilikuwa ni motisha, nilijipa shabaha ya kufikia na niliziandika zote. Kwa hiyo kila siku nilikuwa nafanya vitu ambavyo nimewezoea kufanya. Ugonjwa wa kiharusi ni moja sababu kubwa unaosababisha vifo nchini Australia na sababu kubwa zaidi ya ulemavu pia. Daktari Bruce Campbell hutibu magonjwa ya ubongo, uti wa mgongo na mishipa. Yeye pia ndiye mwenyekiti wa shirika la Stroke Foundation Clinical Council. Shirika hilo hukabiliana na masuala yote ya kiharusi nchini huyapa. Daktari Campbell akizungumzia kinachosababisha ugonjwa wa kiharusi. Most strokes are caused by a blocked blood vessel so not enough blood getting... anasema visa vingi vya kiharusi husababishwa na mishipa ya damu ambayo imezibwa, kwa hiyo hakuna damu ya kutosha katika sehemu za ubongo. Visa vingine husababishwa na mishipa ya damu ambayo imepasuka, na damu una inavuja ndani ya ubongo. Kwa hiyo wakati mishipa ya damu inazibwa, bila shaka kuna uvujaji wa damu unaojeruhi sehemu hiyo ya, ya ubongo. Kawaida sehemu husika huacha kufanya kazi. Daktari Campbell ameongezea pia kuwa mambo mbalimbali yanaweza sababisha athari za kiharusi kama anavyofafanua hapa. They... kuzibwa kwa mishipa ya damu huhusiana na hali kama shinikizo la damu, kuvuta sigara, mafuta mengi mwilini, ugonjwa wa kisukari pamoja na masuala ya maisha kama unene na ulaji wa chakula kisicho stahili. Swali lingine ni jinsi roho inavyotumika, hali ambayo inaweza sababisha damu kutosambaa vizuri. Chembechembe za damu zinapoganda, kuna mara huhamia katika ubongo na kusababisha kiharusi. Ripoti ya shirika la Stroke Foundation ya mwaka wa elfu mbili na kumi na nne ilipata kuwa miongoni mwa Waaustralia wapatao nusu milioni waliopona kiharusi, theluthi tatu kati yao wamebaki na ulemavu. Dr Campbell ana maelezo zaidi. Overall, death after stroke would be 10 or 15%. Kwa ujumla vifo vya kiharusi ni kati ya asilimia kumi na kumi na tano. Kwa bahati mbaya, watu wengi hubaki na ulemavu, hawawezi tembea vizuri, kuongea vizuri, na wanaweza kuwa na matatizo ya kukumbuka vitu na kufikiria, kwa hiyo hawataweza endesha gari au kutekeleza majukumu yao kama kawaida. Licha ya kuwa ugonjwa wa kiharusi huwakabili wazee zaidi, hali hiyo kawaida huwa haibagui kwa misingi ya miaka. Kama daktari Campbell anavyofafanua, umri wa, wa wastani ni miaka sabini. Theluthi tatu ya wagonjwa bado wamo katika miaka ya kufanya kazi, ambayo ni chini ya miaka 65. Inaweza kutokea katika umri wowote wa, tuna watoto wachanga na vijana wanaokabiliwa na kiharusi pia, daktari Campbell alisema. Katika suala la utambuaji wa ugonjwa wa kiharusi ni muhimu kufikiria neno la Kiingereza linalojulikana kama FAST, ama F A S T pamoja na kuchukua hatua za haraka. Dr. Campbell anafafanua zaidi. Sura, mkono, matamshi, wakati na kupiga simu kwa nambari ya sufuri sufuri sufuri. Nadhani ujumbe muhimu kwa watu kutambua kuhusu ugonjwa wa kiharusi ni kuwa ni hali inayotokea ghafla na kupenganisha sura, kudhoofisha upande mmoja wa mwili haswa mkono au mguu, mgonjwa kushindwa kuelewa unachomweleza. Kwa hiyo ni muhimu kupigia simu huduma ya dharura. Daktari Kambole amesema pia kwamba unaposubiri gari la wagonjwa liwasili, usimpe mgonjwa dawa au kinywaji kwa sababu Really la just... Muhimu ni kupiga simu huduma ya dharura na kuhakikisha mhusika na starehe. Hatutaki watu wapewe dawa kama aspirin, kwa sababu kama katika kisa cha mshtuko wa roho hatujui kama damu inavuja ndani ya ubongo hadi tutakapowafikisha hospitalini na kufanya vipimo vya kuchunguza ubongo. Ukimpa mgonjwa aspirin na awe alivuja damu, hali hiyo huenda isiwe nzuri na inaweza sababisha athari zaidi. Hatutaki kuwapa watu vinywaji pia au chakula kwa sababu huenda wasiweze kuvimeza vizuri. Lisa Mangwiro anafanya kazi katika mradi wa Stroke Connect follow up katika shirika la Stroke Foundation. Huwa anawasiliana na watu waliopona ugonjwa wa kiharusi wanapoondoka hospitalini, kuwapa msaada usio na malipo pamoja na ushauri kwa ajili ya kuwasaidia katika mchakato wa kupona na kurejea katika hali ya kawaida. Kipindi cha kurejea katika hali ya kawaida baada ya kupokea matibabu kinaweza kuwa na changamoto za ziada, hususan kwa wagonjwa kutoka jumuia za wahamiaji. kwa upande wa lugha masuala kita ya kitamaduni pia yanaweza fanya upatikanaji wa huduma za afya kuwa ngumu sana. Alipozungumzia swala hilo, Bimangwiro alisema kwamba changamoto hizo zinajumuisha Such as... maswala kama jinsia, kizazi na maswala ya dini. Pia changamoto zingine ambazo waliopona hutueleza ni kuwa wanahisi hawajapokea maelezo ya kutosha kuhusu huduma na tiba ya kiharusi. Bila shaka kuna hisia za kupotea na sitofahamu kuhusu mfumo wa afya mtu anaporejea nyumbani. Wasiwasi mwingine ni uhaba wa wakalimani kutoka jumuia fulani. Akizungumzia swala hilo, Bimangwiro amesema kuwa And in those cases, families are sometimes used... Katika visa hivyo kuna mara familia hutumiwa, ingawa hali hiyo haipendelewi na huwa inazua changamoto kadhaa kwa wahudumu wa afya wanaotoa huduma hiyo. Young Fam ni mtaalamu wa chakula na lishe, anaongoza mradi wa kufunza watu jinsi ya kuzuia magonjwa mapema mkoani Victoria. Baadhi ya magonjwa hayo ni kama ugonjwa wa roho, ugonjwa wa kisukari na ugonjwa wa kiharusi. Mradi wake unaitwa Life biyong amesema mara nyingi wahamiaji husalia na athari sawa na waustralia wenzao wanapoongeza matumizi ya vyakula vya kizungu katika maisha yao ya kila siku. Huyuapa Biyong na maelezo zaidi. Vyakula vyao hubadilika kutoka diet, vyakula vya kitamaduni na kuongeza vya kizungu, vingiavyo huandaliwa viwandani, vina mafuta mengi na ndio sababu athari yao ya kuwa na ugonjwa wa kiharusi huongezeka. Matumizi ya vyakula vya kimediterranean yanaweza punguza athari ya kupata ugonjwa wa kiharusi, kwa sababu vyakula hivyo vinajumuisha samaki pamoja na kupunguza ulaji wa nyama kwa sababu Um, as, um, extra... vitu kama mafuta ya kupika aina ya virgin oil, kuna ushahidi tosha kuwa matumizi ya vijiko vinne vya mafuta hayo yanaweza saidia kupunguza athari ya kiharusi pamoja na magonjwa mengine ya roho. Kula mboga za majani kila mara, karanga, viazi na mtama pia vinaweza kupunguza athari ya kupata ugonjwa wa kiharusi. Kuboresha afya ya maisha yako kunajumuisha mwongezeko wa mazoezi ya mwili kwa kiwango wastani, tena pendekezo ni dakika mia hamsini kila wiki. Hiyo ina jumla ya dakika thelathini siku tano kwa wiki. Kwa hiyo mazoezi wastani yanajumuisha kufanya aina ya mazoezi yanayoongeza kasi ya roho kiasi kwamba unaweza zungumza, lakini hauwezi imba unapofanya mazoezi. Unaweza pata maelezo ya ziada kuhusu ugonjwa wa kiharusi katika lugha nane kupitia tovuti hii www.strokefoundation.com.au. Iwapo unahitaji huduma ya mkalimani, pigia simu huduma ya mkalimani kupitia nambari hii 131450. Nitarudia 131450. Sema lugha unayozungumza. Kisha subiri hadi mkalimani atakapojumuishwa katika simu. Hatua itakayofuata ni kumwomba mkalimani apigie simu huduma ya Stroke Line, namba yao ni 1800787653. Narudia 1800787653. Unaweza pata taarifa zingine kama hizi katika tovuti yetu, anwani ni sbs.com.au. Mraba Swahili. Taarifa hii iliandaliwa na mwandishi wetu Emy Chenyu Wang na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS Redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au. Mkoaju Swahili.