Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa kumi na mbili jioni na jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Jambo usejimpendwa popote ulipo, karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS Radio, tukitangaza kupitia masafa ya FM na kwenye mtandao pia. Kama una vifaa hivyo, wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Tembelea pia ukurasa Facebook ambao una picha pamoja na makala mengine ambayo tumechapisha pale. Anwani ni facebook.com mraba SBS swahili. Katika makala ya leo, tutazungumzia swala la mihadarati na pombe pamoja na madhara ya mihadarati na pombe katika familia. Majaribio ni sehemu ya kukua. Kwa mujibu wa shirika la Australian Drug Foundation, katika kundi la vijana wa kumi watatu kati yao walikunywa pombe mwaka jana. Takriban asilimia 15 ya vijana wenye umri wa miaka kati ya 12 na 17 wamevuta bangi wakati mmoja kati ya vijana 50 wametumia cocaine au amphetamines, yote hiyo ikiwa ni aina ya mihadarati. Kwa wazazi wengi kutoka jumuiya za wahamiaji wengi wao wanakumbwa na tatizo la kukabiliana na matumizi ya mihadarati. Ushauri toka kwa wataalam kwa suala hilo ni kuwa mtulivu na kuto wahukumu wale ambao wanatumia mihadarati na pombe katika familia. David alizaliwa nchini Vietnam. Alipowasili nchini Australia kama mkimbizi akiwa na miaka minane, alifikia mjini Sydney. Kama vijana wengine nchini Australia, David alivuta bangi kwa mara ya kwanza akiwa katika shule ya sekondari. Hiyo ilikuwa mara yake ya kwanza na ya mwisho kuvuta bangi kwa sababu hakupenda ladha yake, ila alipokuwa na umri wa miaka 19 alikuwa mtumwa wa heroin. Huyu hapa David akielezea hisia alizopata baada ya kutumia heroin kwa mara ya kwanza. the unajihisi umetulia hakuna kitu kinakusumbua, matatizo na shida zako zote haziwi muhimu tena. Gharama ya mihadarati ilipoongezeka zaidi, David alianza kuiuza, hatua ambayo ilimpa kifungo cha miaka mitatu. Aliendelea kutumia mihadarati kwa muda wa miaka ishirini hadi alipopata msaada kutoka kwa wataalam. Uyapa tena David na maelezo zaidi kwa sasa nina miaka 40 nadhani nilimtazama mwanaume mwenye miaka 60 na sikutaka kuwa na umri wa miaka 60 na bado anatumia mihadarati ilikuwa wakati wa kufanya mabadiliko familia ya david haikujua kuwa ana tatizo la matumizi ya mihadarati kwa takriban miaka ishirini david anasema kwamba familia yake ingeligundua hali hiyo ingekuwa ingekuwa aibu na tatizo na isitoshe, tatizo hilo linahusu mihadarati. Ni watu wazuri wanaotii sheria, bila shaka hawakujua chochote kuhusu swala hili. Professor Mary uh, no, no. uh, well Tyson ni mtafiti mkuu katika chuo cha National Drug and Alcohol Research Center katika chuo cha New South Wales. Kituo hicho huwajibika kuchunguza maswala ya mihadarati na pombe nchini. Alipozungumzia swala hili Professor Tyson alisema kuwa vijana wengi nchini watajaribu kutumia pombe na mihadarati mara moja au mara mbili katika maisha yao. Huyapo Profesa Tison, na maelezo zaidi The most common drugs consumed in... mihadarati inayotumiwa zaidi na vijana wenye umri wa miaka kati ya 12 na 17 ni pombe na tumbaku. Kwa upande wa mihadarati sugu inayotumiwa na vijana katika kundi hilo ni bangi. Idadi hiyo inajumuisha kijana mmoja kati ya vijana wanane waliotumia bangi mwaka jana. Kwa upande wa mihadarati kama ecstasy au methamphetamine ni kijana mmoja kati ya vijana 50 wanaoitumia. Kelvin Chambers ndiye kiongozi wa kituo cha Drug and Alcohol Multicultural Education Center, au DAMEC, ambacho kiko mkoani New South Wales. Shirika hilo hutoa mafunzo kuhusu madhara ya mihadarati na pombe katika jumuiya. David kwa sasa anapokea ushauri katika shirika hilo. Alipozungumzia suala la vijana wanaotumia mihadarati na pombe, bwana Chambers alisema kuwa Usually we kids. Mara nyingi tunapata hali ya kutegemea mihadarati miongoni mwa vijana haisababishwi na mihadarati yenyewe. Kuna masuala mbalimbali, na kawaida huwa inatumiwa vibaya. Kwa hiyo wazazi wanapogundua kuwa wanao wanatumia mihadarati nyumbani, mara nyingi inahusu picha kubwa ya watoto wanaoshinikizwa shuleni na rafiki zao, na wanatafuta suluhu zingine katika maisha yao having pressure from school, not coping appropriately with friends, finding a whole range of different sorts of stressors in their lives. Kwa mjibu wa takwimu, mtu mmoja kati ya watu watano nchini Australia huzungumza lugha isiyo Kiingereza nyumbani. Data kutoka mashirika yanayotoa huduma ya tiba ya pombe na mihadarati inaonesha kuwa kati ya mwaka wa 2012 na 2013 takriban 87% ya wateja wao walizaliwa nchini Australia. Kevin Chambers anasema kwamba uwakilishi wa chini wa wahamiaji huenda inasababishwa na unyanyapaa unaohusiana na matumizi ya mihadarati katika baadhi ya jumuiya ambazo Kiingereza si lugha yao ya kwanza. Amesema shinikizo ya kuzoea maisha katika nchi mpya zinaweza sababisha mwongezeko wa matumizi ya mihadarati pamoja na mvutano kati ya vizazi. Familia zinapowasili katika jumuiya mpya, kuna shinikizo nyingi wanapowajaribu kuishi katika jumuia mpya. Pia kuna masuala mengi yanayoletwa kutoka ng'ambo, na mara nyingi watoto wanaojikuta katika hali ngumu ni wale ambao hawajafanikiwa kuwa na mbinu za kukabiliana na changamoto hizo. Dom Enis ndiye meneja wa shirika linalojulikana kwa ufupi kama YODA. Kwa urefu, shirika hilo linajulikana kama Youth Drug and Alcohol Advice Services Helpline kwa Kiingereza. Shirika hilo hutoa ushauri kwa watu wanaokabiliana na masuala ya mihadarati na pombe. Bwana Enis amekuwa akitoa msaada kwa vijana na familia zinazokabiliana na matatizo ya mihadarati na pombe kwa zaidi ya miaka ishirini. Amesaidia wateja kutoka jumuia za watu kutoka Vietnam ambao walikuwa wametengwa na jumuia zao au walikuwa na historia ya mateso. Huyu hapa Bwana Enis na maelezo zaidi. Wanakuya nchini Australia, ambako wanakabiliana na tamaduni mbili za matarajio toka kwa familia na tamaduni zao. Wakati huo hawatoshelezi matakwa ya familia, na wakati huo huo wanajihisi hawako sehemu ya, ya jumuiya pana. Bwana Enis ameongezea kuwa kuna matumizi ya mihadarati pia katika jumuiya mpya za watu waliokimbia vita. Huyu hapa bwana Enis na maelezo zaidi. recently, but... hivi karibuni tumeona mazingira sawa miongoni mwa vijana kutoka jumuiya za mashariki ya kati na za Waafrika ambao wana historia sawa ya uhamiaji. Inatusaidia kuondoka katika wazo hili la matatizo ya mihadarati na pombe ambayo hutazamwa kama uamuzi mbaya wa watu binafsi au watu ambao hawafanyi juhudi ya kutosha au wanafanya vitu vibaya. Theo Chang ni meneja wa miradi ya kitaifa pamoja na mshauri wa kundi katika shirika la Family Drug Support. Shirika hilo huongoza familia za watu wanaotumia mihadarati wanapokabiliwa na wakati mgumu. Amesema wazazi ambao ni wahamiaji mara nyingi hukabiliana na wakati mgumu wakati wapendwa wao wanakuwa watumwa wa mihadarati kwa sababu kwa familia nyingi za wahamiaji ni vigumu tayari kuhamia katika nchi mpya, ila huwa wanafanya kazi kwa bidii ya kuhakikisha watoto wao wana vitu ambavyo hao wao hawakuwa navyo. Kwa familia nyingi, mwanao anapotumia mihadarati inachukuliwa kama dharau kwa familia. Iwapo unadhani mtu ndani ya familia yako anatumia mihadarati, wataalamu wanashauri mawasiliano ya wazi na ukweli. Profesa Marie Tison kutoka chuo cha NW amesema kwamba ukiona mabadiliko katika tabia yao, uliza maswali yaliyo wazi. Ukiona watoto wako wanajitenga na rafiki na familia ama kuna mabadiliko katika rafiki zake ama mabadiliko katika masomo yake na kuna dalili za uhasama au huzuni ama wakati wanataka kukopa hela nyingi, usidhani mara moja kuwa wanatumia mihadarati. Tunapendekeza uanze mazungumzo hayo kuwa, nimeona hauko jinsi unavyokuwa kawaida. Kevin Chambers kutoka Damek amesema ni muhimu kuendelea kuwa mtulivu na bila kutoa hukumu, iwapo wazazi wanapata mihadarati ndani ya nyumba zao. Hii hapa mbinu anayopendekeza wazazi watumie katika majadiliano na watoto wao: what sort of feeling for... nieleze kwa nini, ni hisia gani unazo ambazo unahisi lazima uwe katika hali hii, na uanze mjadala huo katika mazingira salama na tulivu. Mradi wa afya bora wa serikali ya Victoria unawashauri wazazi wafanye utafiti kuhusu mihadarati ili wawe na taarifa kamili, pamoja na kuelezea wasiwasi wasi wao kwa utulivu, katika mazingira tulivu wanapozungumza na watoto wao. Mradi huo unashauri wazazi wasitoe masharti makali, badala yake wajaribu kuwaelimisha wanao kuhusu afya na athari za kutumia mihadarati. Kevin Chambers amesema mazungumzo kuhusu matumizi ya mihadarati ndani ya familia za wahamiaji yanaweza zingirwa na aibu na unyanyapaa kwa sababu The family itself draws... familia huwa inajitenga na misaada wanayohitaji katika jumuia. Nenda utafute huduma tofauti zinazopatikana katika vituo vya jumuia, vituo vya afya ambavyo hutoa mbinu za kutumika na watoto na familia zinazojaribu kukabiliana na maswala wanayokumbwa. Serikali ya ACT nayo ina mradi unaojulikana kama Parent Link. Mradi huo hutoa ushauri. Kama unadhani mtu katika familia yako anatumia mihadarati, mradi huo unashauri wazazi watenge tabia na mtu binafsi, waonyeshe unawapenda na unawajali, ila wakumbushe maadili yako na mambo ambayo utaruhusu ndani ya nyumba yako. Thio Chang kutoka shirika la Family Drug Support amesema kwamba wazazi mara nyingi huhitaji msaada pia, kwa sababu We've got two opposing forces where... tuna pande mbili pinzani ambapo matumiaji hajawa tayari kusitisha matumizi, na familia iko katika kiwango tofauti, ambapo wanaanza kwa kukana na baadaye wanalemewa na hisia, kisha wanakiri kuna matatizo ya mihadarati. Baadaye wanaanza kuhisi uchungu, hasira, woga, na wasiwasi na kadhalika. Familia zinazoathiriwa na mihadarati na pombe zinaweza pata msaada kupitia tovuti hii www.drugs.health.gov.au. Nitarudia, www.drugs.health.gov.au. Iwapo unakabiliana na tatizo la mihadarati nyumbani, unaweza pigia simu huduma ya msaada wa familia masaa 24 kwa siku kupitia namba hii maalum 88 au zungumza na daktari wako ambaye anaweza kupa maelezo kuhusu huduma zinazostahili. Unaweza pata pia msaada wa lugha kupitia simu kwa kutumia huduma ya ukalimani kupitia namba hii 131 450 moja tatu moja nne tano sufuri. Iwapo unahitaji msaada katika mkoa unakoishi, tembelea huduma ya taarifa ya mihadarati na pombe, au adis kwa ufupi, kupitia tovuti yao. Kitabu chenye maelezo kuhusu madhara halisi ya mihadarati pamoja na ushauri kwa wazazi kinaweza patikana katika lugha 13 katika tovuti ile tuliowapa hapo awali ya www drugs health gov au kwa maelezo ziada pamoja na taarifa zingine kama hizi, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandaliwa na mwandishi wetu Emy Chen Yu Wang na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au mkoaji Swahili.