Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio, tukitangaza kupitia masafa ya FM na kwenye mtandao pia. Kama una vifaa hivyo, wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS.com.au mraba swahili. Kama ataka maelezo ya ziada kuhusu makala tunapeperusha, tembelea ukurasa wetu wa Facebook pia, ambao una picha pamoja na makala mengine tunayochapisha pale. Anwani ni facebook.com mraba sbs swahili. Unaweza wasiliana nasi pia kwa barua pepe, anwani ambayo ni At katika makala ya leo tutaangalia swala la jina. Kila mtu ana jina, na kuna mara, kuna watu ambao wanataka kubadili jina lao, na kuna sababu nyingi mtu anaweza taka kubadili jina lake. Huenda ikawa ni sababu ameoa au ameolewa, wamepewa talaka, wanapenda jina lingine, au kwa sababu anataka kufanya baadhi ya hati ziwe rasmi licha ya mchakato wa kubadili jina kuwa rahisi, kuna wasiwasi, baadhi ya wahamiaji hubadili majina yao kwa ajili ya kuepuka ubaguzi. Emilia Rossi ni mkazi wa Melbourne. Alipoolewa, aliamua kuchukua jina la mmewe huyapa Bi Amilia akizungumzia hatua hiyo. when you get married you get the marriage certificate they ask... Unapoolewa unapewa cheti cha ndoa, huwa wanakuuliza mapema ni jina gani unataka. Kwa hiyo nilisajili jina la mme wangu kwa sababu ndilo nilitaka wanachohitaji kufanya ni kuwasiliana na ofisi ya Birth, Death and Marriages ambayo husajili wanaozaliwa, kufa na kuolewa. Utakapowasiliana na ofisi hiyo, omba hati ya kubadili jina. Moja ya sababu unastahili kuandika na ya kubadili jina lako ni kwa sababu umeolewa. Licha ya kuwa alikuwa amechukua jina la mmewe baada ya kuolewa, Bemilia aliamua kuchukua jina lake la asili tena kwa sababu nilitengana na mume wangu na kimsingi nilitaka kurejesha jina la ambalo nilipewa nilipozaliwa. Kwa hiyo inabidi uchukua hatua hizo tena. Ilinibidi niwasiliane na ofisi ya Births and Marriages, niliomba fomu ya kubadili jina na katika sehemu inayoomba sababu niliandika nimeachana na mume wangu. Pamoja na talaka, serikali za mkoa na majimbo ndizo zinawajibika na mchakato wa kusajili wakazi wanaozaliwa, kufa na kubadili majina Huwa wanaopokea sababu nyingi toka kwa wanaotaka kubadili majina yao. Ben Finn ni msaidizi msajili katika ofisi ya Births Deaths and Marriages ya New South Wales. Alipozungumzia swala hilo, bwana Finn alisema kwamba baadhi ya watu hubadili majina yao kwa sababu huenda we'll start a fresh... wanabadili majina yao kwa sababu wanakimbia unyanyasaji wa majumbani au kuanza maisha upya. Huenda mtu alizaliwa naitwa Jiovanni na badala yake akawa ametumia jina la Kiingereza kama John kwa muda mrefu, na anapotaka kuomba paspoti ofisi hiyo inamweleza, tunahitaji thibitisho kuwa Jiovanni na John ni mtu mmoja. Au huenda jina hilo likawa gumu kutamka, huenda likawa na uhusiano na mambo mengine ambayo mtu anahisi anataka kusalia na jina hilo. Bwana Fin ameongezea kuwa baadhi ya watu hubadili majina yao kuepuka ubaguzi dhidi ya asili yao kwa sababu So huenda to... wakajihisi vizuri wanapobadili jina lao kwa jina wanalohisi huenda litakubaliwa kwa urahisi katika jumuiya ya Australia, ambayo ni masikitiko kwa mazingira fulani, ila tunaelewa kuna mara watu huwa katika mazingira haya. Kwa mujibu wa kituo cha urithi wa uhamiaji cha New South Wales, familia nyingi za Wajerumani waliokuwa wakiishi nchini Australia walibadilisha majina yao vita vya kwanza vya dunia vilipoanza kwa ajili ya kusitisha visa vya unyenyesaji toka kwa serikali na jumuiya. Kwa sasa, watu wengi wenye majina ya kiasili wanakabiliana na changamoto kadhaa wanapotafuta ajira. The Australia at 2015 ni ripoti iliyochapishwa na shirika la Scanlon Foundation. Ripoti hiyo imebaini kuwa baadhi ya wahamiaji wamehisi kuwa maombi yao ya kazi yalikataliwa kwa misingi ya ukoo na dini lao. Walioshiriki katika utafiti huo walisema kuwa walipokosa jibu la kazi walioomba walichukua majina ya Kiingereza na ndipo walipokea majibu walipoomba kazi wakitumia majina hayo ya Kiingereza. Serikali ya Victoria inakabiliana na swala la ubaguzi katika soko la ajira kupitia mradi utakaodumu kwa miezi 18 ambao umepewa jina la Recruit Smarter. Lengo la mradi huo ni kumaliza visa vya upendeleo wa uajiri kwa kuondoa maelezo ya mtu pamoja na jina la anayeomba kazi katika ombi lake la kazi. Robin Scott ndiye waziri wa fedha na masuala ya tamaduni mbalimbali mkoani Victoria. Alipozungumzia suala hili, Bwana Scott alisema kuwa watu katika soko la ajira wanaweza bagua majina ya watu bila hata kujua. kwa hiyo So unconscious... nadhani sote huwa na maoni kuhusu watu wengine. Kwa hiyo kuna ushahidi tosha kuwa sote tuna upendeleo bila kujua, na kwa bahati mbaya, hali hiyo huathiri baadhi ya makundi ya watu kuliko mengine. Nafahamu hali hii vizuri kwa sababu mke wangu alikabiliana na tatizo hili. Ana asili ya China, na alipobadili jina lake katika ombi za kazi na kuanza kutumia majina ya Kiingereza, alianza kualikwa katika mahojiano ya kazi na alipofika katika mahojiano hayo alijihisi habaguliwi. Kwa hiyo mchakato huo mara nyingi hauko wazi. Waziri Scott amekiri pia kuwa hatua ya kubadili jina kwa ajili ya kuboresha fursa za kupata ajira Haifai kwa sababu ni jambo kubwa kwa mtu kubadili jina lake, si uamuzi unaochukuliwa ghafla na haipashwi kuwa, ila nadhani kwa kumulika suala hili na kutazama jinsi tunaweza lishughulikia, natumai tunaweza punguza visa vya upendeleo na kuhakikisha watu wachache watataka kubadili majina yao katika siku za usoni. Waziri Scott ameongezea pia kuwa ni muhimu kwa soko la ajira kuwa na mtazamo chanya kwa watu wenye majina ya kiasili nchini Australia kwa sababu nimekutana minister... na watu wengi tunapojadili swala hili, kama waziri wa masuala ya tamaduni nyingi ambaye amepitia uzoefu huu something... na ni kitu ambacho hawakutaka kufanya, ila walijihisi lazima wafanye hivyo. Nadhani kama jumuia, tunaposha chunguza jinsi tunaweza fanya kuhakikisha watu wana usawa na fursa ndani ya soko la ajira na wanaweza ishi kwa maadili tunayojivunia katika jumuia ya tamaduni nyingi. Iwapo mtu anataka kubadili jina lake nchini Australia lazima awasilishe ombi rasmi la kubadili jina kupitia ofisi ya Births, Deaths and Marriages ambayo inaweza patikana katika mkoa ama wilaya anakoishi. Msaidizi msajili wa New South Wales, Ben Finn amesema watu ambao wana umri zaidi ya miaka 18 na wanaofuzu kubadili majina yao wanaweza wasilisha ombi lao, ila sheria za mchakato huo ni tofauti katika sehemu nyingine nchini, kwa sababu kila mkoa una sheria na, na mahitaji tofauti kwa wanaotaka kubadili majina yao. Baadhi ya mikoa ina masharti kuwa mtu lazima aishi hapo kwa muda wa miezi 12, wakati mikoa mingine ina masharti machache, wakati mingine iko katika mchakato wa kubadilisha masharti yao. Iwapo mtu ameamua kubadili jina lake mkoani New South Wales na alizaliwa ng'ambo, lazima awe ameishi kwa muda wa miaka mitatu mtawalio. Na kwa wazazi wa mtoto mwenye umri wa chini ya miaka 18 wanaweza badili jina la mtoto wao iwapo wanatimiza masharti. Ombi la kubadili jina linaweza fanywa ana kwa ana au mtandaoni. Bwana Fin tena Mtu the... anaweza kuja ofisini au anaweza tazama tovuti yetu ambako fomu ya kubadili jina inaweza patikana na kujaza kupitia kompyuta yao au wanaweza ichapa na kuijaza kwa kalamu. Lazima ujibu maswali yote katika fomu ya kubadili jina, au unaweza kuja ofisini na kuzungumza nasi, ila lazima utoe ombi la mahojiano kabla ya kuja ofisini, hali ambayo huenda ikachukua kati ya wiki moja mbili au hata muda mrefu zaidi. Hata hivyo, si maombi yote ya kubadili jina hukubaliwa. Bwana Finn ana maelezo zaidi. For instance, we also have a requirement that name can't... kwa mfano, tuna sharti ambalo linazuia jina kubadilishwa zaidi ya mara tatu na mtu mmoja, au jina hilo haliwezi badilishwa zaidi ya mara moja katika muda wa miezi kumi na mbili. Hata hivyo, kuna uwezekano wa kupewa ruhusa maalum, ila hatua hiyo lazima ikubaliwe na afisa mkuu. Pia kama mtu anajaribu kubadili jina na kujipa jina ambalo limepigwa maruf, marufuku au lenye kero, tunaweza kataa ombi hilo. Sababu nyingine ni kama mtu yuko kwenye orodha ya watu ambao wamewekewa vikwazo kwa sababu za kisheria. Iwapo ombi la kubadili jina litazingatiwa, anayewasilisha ombi hilo lazima atoe sababu kamili za kutaka kubadili jina lake. Kwa maelezo ya ziada kuhusu jinsi unaweza badili jina lako, wasiliana na ofisi ya Births, Deaths and Marriages Registry kupitia tovuti yao www.australia.gov.au. Tarudia www.australia.gov.au na, kwa taarifa zingine kama hizi, tembele tovuti yetu SBS.com.au, mraba Swahili, ambako utapata pia ratiba ya matangazo na maelezo yote unayohitaji unaweza ukasiliana nasi pia kwa barua pepe anwani ambayo ni Swahili program at sbs .com.au, pamoja na kutembelea ukurasa wetu wa Facebook ukupenda na kuchangia na wenzako. Anwani ni Facebook com mraba sbs Swahili. Taarifa hii iliandaliwa na mwandishi wetu Marcia de los Santos na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkowa ji Swahili.