Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS Jambo msizaji mpendo popote ulipo, karibu katika matangazo ya SBS Swahili, tukitangaza kupitia masafa ya FM na kwenye mtandao pia. Kama una vifaa hivyo, tusikiliza moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBScumraba Swahili, ambapo utapata maelezo pamoja na makala mengine ambayo tumehifadhi pale kwa ajili yako. Pia tembela kurasa wa Facebook ambao una makala ambayo tumechapisha pale pamoja na picha zingine ambazo zimechapishwa pale kwa ajili ya matumizi yako. Anwani ni facebookcom. Marhaba, SBS Swahili tukianza basi uchambuzi ya makala yaliojiri wiki hii pamoja na masuala muhimu tuliopeperusha wiki hii. Kila mfanyakazi nchini Australia ana haki ya kutumika katika mazingira salama kwa mujibu wa sheria. Waajiri wana wajibu wa kuunda mazingira salama kwa ajili ya kupunguza majeraha na ugonjwa katika sehemu za kazi. Hata hivyo, ofisi ya takwimu ya Australia imebaini kuwa kati ya mwaka 2013 hadi mwaka 2014 Idadi ya watu inayozidi nusu milioni waliathirika kupitia jeraha au ugonjwa katika sehemu zao za kazi. Kuna baadhi ya kazi ambazo zina hatari kuzidia zingine. Hata hivyo, wafanya kazi kutoka jumuiya ambazo Kiingereza si lugha yao ya kwanza huwa katika athari kubwa zaidi. Shane Lee ni mzawa wa Taiwan alikuwa akifanya kazi ndani ya kiwanda cha uchinjaji wakati alinusurika kupoteza kidole chake katika ajali ambayo ilikuwa haijatarajiwa. huyapa Bishen akizungumzia tukio hilo, nilikuwa nikitumika katika kitengo cha kutengeza soseji. Nilikuwa nikibadili bomba ambalo lilikuwa katika mkono wangu wa kulia. Kwa bahati mbaya, niligusa sensa na kuiwasha kifaa. Nilichokuwa nikishika kiliruka na kuangukia kidole changu. Sikujua athari niliyokuwa ndani hadi nilipotizama kidole changu na kuona nyama ilikuwa inakaribia kutoka kwa kidole hicho. Kwa sababu Sheni alikuwa ameajiriwa kupitia kampuni ya nje bila bima, alilazimishwa kupigania mafao yake kupitia chama cha wafanyakazi pamoja na kuajiri wanasheria. Bisheni amerejea nchini Taiwan baada ya kupokea matibabu pamoja na fidia ya miezi mitatu ya mapato aliyopoteza kupitia jeraha hilo. Sheini anaendelea kusubiri sehemu ya mwisho ya fidia hiyo. Hata hivyo, maisha yake yamebadilika milele, kwa sababu nilipopona, nilipata kidole changu kimekuwa kifupi kuliko awali. Bwana Tim Nelthorp kutoka chama cha wafanyakazi nchini Australia au NUW kwa ufupi, amesema kuwa matukio kama hayo ni kawaida kwa wafanyakazi wa muda ambao wanafanya kazi nchini chini ya visa ya ajira. Bwana Nelthop amechangia hadithi ya mfanyakazi mmoja kutoka Taiwan pia ambaye alipoteza vidole vitatu alipokuwa akifanya kazi ndani ya kiwanda cha nyama. Baada ya ajali hiyo, mwajiri wake aliwajibika kumlipa tu fidia ya miezi sita kwa sababu mwathirika haruhusiwi kufanya kazi nchini zaidi ya miezi sita angeendelea kupokea fidia kutoka shirika la WorkCover ila viza yake ilikuwa ya mwaka mmoja au miwili tu. Kwa hiyo, kwa sababu alipata ajali hiyo kabla ya viza yake iishe, lazima afanye uamuzi. Je, atabaki nchini Australia apiganie haki yake kwa kufungilia kampuni hiyo mashtaka, hali ambayo ingempa hela nyingi, au anaweza amua kuafikiana na kupokea kitita cha hela ambazo kitakuwa kidogo zaidi kwa sababu ya jeraha kubwa na kutoweza kuzungumza Kiingereza vizuri kijana huyo aliamua kuafikiana na kampuni hiyo na kuchukua hela alizopewa na kurejea nyumbani kwao ambako angekuwa karibu na familia yake pamoja na kupokea tiba. Tim Nelthop ameongezea kuwa ajali inapotokea kazini hatua muhimu ya kufanya ni kufanya ripoti ya tukio hilo. Hali hiyo itahakikisha kila kitu kinawekwa katika kumbukumbu vizuri kwa ajili ya mwajiri kudai fidia ya wafanyakazi. Uyapa Bwana Nelthop na maelezo zaidi. a, a them... kama mfanyakazi ana jeraha kubwa au jeraha ambalo litamzuia kufanya kazi kama kawaida, mwajiri anastahili kumshauri mwajiriwa kumwona daktari. Daktari huyo anaweza andika cheti cha wakava pamoja na cheti kingine ambacho kinaelezea kile ambacho mwajiriwa huyo anaweza fanya au hawezi fanya. Fidia ya wafanyakazi ni aina ya malipo ya bima kwa wafanyakazi, iwapo wanajeruhiwa au wanaugua kwa sababu ya kazi wanayofanya. Miradi ya malipo husimamiwa na serikali ya mikoa na wilaya. Malipo hayo yanaweza jumuisha malipo kwa waajiriwa, iwapo hawawezi fanya kazi, pamoja na malipo ya kukidhi gharama za matibabu au ukarabati. Tim Nethop kutoka shirika la NUW amesema kuwa mwajiriwa anastahili kujaza vyeti vya fidia ya wafanyakazi kwa sababu, mwajiriwa anastahili kujaza cheti cha fidia cha wafanyakazi ambayo itatumwa kwa kampuni ya bima. Mfanyakazi anastahili kuchukua cheti hicho kwa mwajiri, na mwajiri wake ana wajibu wa kumpa kazi ambayo inaambatana na ushauri ambao uko katika cheti hicho, au iwapo hawana kazi zinazostahili wanastahili kumlipa mfanyakazi huyo fidia inayolingana na mapato ya mfanyakazi huyo. Deta za shirika la ABS zimeonyesha kuwa kuna magonjwa na majeraha yanayohusiana ya na kazi yapatayo laki tano elfu thelathini na moja na mia nane. Katika takwimu hizo asilimia 34 ya visa hivyo vinahusu shughuli za kuinua, kusukuma, kuvuta au kuinama. Asilimia 20 ilihusu ili kukata au kupiga kitu asilimia 13 zilihusu kuanguka, na asilimia 9 zimesababishwa na harakati za kurudiwa. Baadhi ya kazi zina hatari kuliko zingine. Data kutoka shirika la Safe Work Australia za mwaka wa 2013 zilibaini kuwa viwango vya juu vya majeraha vilihusu wafanyakazi wa mkono, wafanyakazi wa usafiri na wafanyakazi wa mijengo. Shirika la Safe Work Australia huunda sera za kuboresha kazi kitaifa, pamoja na mipangilio ya afya na usalama na fidia ya wafanyakazi. Helen Wrighton ndiye mkurugenzi msaidizi katika sera ya fidia na mikakati. Akizungumzia suala hili, amesema kuwa kuna adhabu kwa waajiri ambao hawatoi mazingira salama kwa wafanyakazi wao. La sivyo, they can actually be prosecuted in all states and territories. Wanaweza funguliwa mashtaka. Kuna mashirika yanayosimamia shughuli hizo katika kila mkoa na wilaya. Mashirika hayo ni kama WorkSafe au work health and safety. Mashirika hayo yanaweza fikisha waajiri hao mahakamani kama mfanyakazi anajeruhiwa ama kama hawajalipa fidia ya wafanyakazi. Wafanyakazi wanaweza wasilisha kesi zao kwa mamlaka kama wanataka. Waajiri lazima pia watoe mafunzo na wawe na vifaa sahihi ambavyo vitahakikisha wafanyakazi wanafanya kazi katika mazingira salama. Kwa mfano wanaweza onyesha wafanyakazi jinsi ya kufanya kazi zao salama, pamoja na kuhakikisha wana vifaa vinavyostahili kufanya kazi, vitu kama kofia au miwani, kinga za mikono na viatu. Kitu kingine muhimu ambacho waajiri wanastahili kukumbuka na kwa wafanyakazi kujua ni kwamba sheria inasema hawastahili kueleza wafanyakazi wafanye chochote kinachohitaji kibali maalum, hata kama ni kuendesha gari tu. Muhimu zaidi, wafanyakazi hawa hawastahili kutumia vifaa vya kazi hatari kama vyombo vya kuinua vitu, kama mtu hana kibali cha kutumia chombo hicho. Waajiriwa nao wana wajibu pia. Wafanyakazi wanastahili kutumia vifaa vya kazi kama wamefunzwa jinsi ya kuvitumia. Wanastahili kutumia vifaa vilivyo salama. Hawastahili kutumia njia za mikato au kutumia simu ya mkono wanapofanya kazi. Wakati huo huo, shirika linaloshughulikia masuala ya usalama kazini mkoani New South Wales limetambua kundi la wafanyakazi kutoka jumuiya ambazo Kiingereza si lugha yao ya kwanza kuwa kundi ambalo liko katika kiwango cha juu cha athari. Dave Noonan ndiye katibu wa kitengo cha idara ya ujenzi kitaifa katika shirika la CFMEU. Amesema wafanyakazi wote nchini na hata ambao wanafanya kazi kwa visa ya muda nchini wanastahili kujitetea kwa sababu You... wanastahili kufanya malalamishi. Si vizuri kufanya kazi katika mazingira yasiyo salama, ambapo unaweza kujeruhiwa au hata kufa. Hakuna matokeo mabaya zaidi kwa familia kuliko hayo. Waajiri wengi huajiri watu kupitia viza ya mpito, wakijua wazi kuwa hawawezi jitetea. Ila ukweli kisheria ni kuwa kila mtu analindwa chini ya sheria, na wafanyakazi wanastahili kuomba haki zao bila kujali wanakotoka. Nchini humu kila mtu ana haki ya kufanya kazi katika mazingira salama, wana haki ya kukataa kufanya kazi katika mazingira yasiyo salama, wanawezapata msaada kutoka kwa mamlaka mikoani. Mwisho wa siku, chama cha wafanyakazi kiko hapa kuwatetea wafanyakazi hao. Devno anameongezea katika mjadala huu, akisema kwamba mara nyingi wafanyakazi huwa waripoti wanaponyimwa haki yao, wanapoonewa kazini au wanapofanya kazi katika mazingira yasiyo salama, kwa sababu wanaogopa watarejeshwa nchini kwao. Huyapa Bwana Nunan. Tena mwajiri hawezi kurejesha nyumbani. Iwapo una tatizo kuhusu afya na usalama au haulipwi inavyostahili, unao haki ya kupewa mawaidha kutoka kwa mwajiri wako au kwa mamlaka. Na kama mwajiri anajaribu kurejesha watu kwao kwa sababu wameuliza maswali hayo, hiyo ni kinyume na sheria. Kwa maelezo ya ziada kuhusu usalama wa kazini nchini Australia, tembile tovuti ya shirika la Safe Work Australia anoniaoni www.safeworkaustralia.gov.au. Unaweza pata pia maelezo katika lugha 11 katika tovuti yao pia. Na kama unahitaji msaada wa lugha, pigia simu shirika la ukalimani na tafsiri kwa nambari ifuatayo 131450, na watakusaidia bila malipo. Na kwa makala mengine kama haya, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mraba, Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au mkoaju Swahili.