Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS na mwasikiza idhaa Kiswahili ya SBS Radio, tukitangaza kupitia masafa ya FM na kwenye mitandao pia. Kama una vifaa hivyo, wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au/ mraba swahili. Pia wazatembelea ukurasa wetu wa Facebook na kupenda pamoja na kuchangia na wenzako. Anwani ni facebook.com mraba SBS swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumeandalia kwa leo, tukiangalia maswala kuhusu mwongozo wa makazi, hususan kwa wale ambao wanatumia mitandao kwa mara ya kwanza ama kama si mazoe ya kuyotumia mitandao. Vitisho vya mtandaoni vinavyosababishwa na maendeleo ya kiteknolojia viko hatua moja mbele ya wanaotumia mtandao pamoja na huduma za kijasusi za mtandao ofisi ya takwimu ya Australia imekadiria kuwa mnamo mwaka 2014 idadi ya Waaustralia wa wapatao wa milioni 1.6 walikuwa waathirika wa, wa udanganyifu mtandaoni. Matatizo ya lugha nayo na yanaweza kuwa kizuizi kikubwa kwa kutambua tisho kama hizo. Kwa hiyo ni hatari gani zinazohusiana na masuala mtandao, na tunawezaje kujilinda ama kulinda pia siri zetu vipi mtandaoni? Kufikia mwaka wa elfu mbili kumi na tisa, nyumba wastani nchini Australia itakuwa na vifaa 24 vinavyotumia intanet. Hayo ni makadirio ya mkakati wa usalama wa mitandao nchini Australia mpango wa serikali wa kukabiliana na mwongezeko wa vitisho mtandaoni. Uhalifu mtandaoni unagharimu Australia zaidi ya dola milioni moja kila mwaka. Hali hiyo imepewa kipaumbele na serikali katika ajenda ya kuongeza uelewa na kulinda jumuia. Polisi wa kimataifa au Interpol kama wanavyojulikana, wametambua aina mbili ya uhalifu wa mtandaoni. Aina ya kwanza ni mashambulizi ya kitaalam ambayo ni mashambulizi dhidi ya mitambo ya kompyuta. Aina ya pili ni uhalifu kupitia mtandao, ambapo uhalifu wa kitamaduni kama udanganyifu, uhalifu dhidi ya watoto na ugaidi umebadilishwa na internet. Uhalifu mtandaoni ni tata na wa kimataifa. Hali hiyo inaweza fanya iwe vigumu sana kutabiri nchi gani, biashara au watu ambao watalengwa. Richard Davis ndiye mkurugenzi wa ufundi katika ukanda wa Asia Pacific, amesema kwamba mienendo huibuka katika kampuni kubwa kwa sababu Not... aina ya mashirika wanayolenga hulingana na aina ya biashara katika kanda fulani. Nchini Australia kuna wasiwasi kuhusu uchimbaji wa madini kama ilivyo Uingereza. Kwa mfano, sekta ya madini huenda ikaona mwongezeko wa mashambulizi kabla ya shirika fulani kuwania malighafi kama vyuma na kadhalika kwa ajili ya kusaidia washindani wao. Hakuna tofauti kwa biashara ndogo au wanaotumia huduma hiyo, Bwana Davis alisema. Europol ndilo shirika ambalo hutekeleza masuala ya kisheria katika muungano wa Ulaya. Shirika hilo limechapisha tathmini ya tisho za uhalifu wa mtandaoni au IOCT kwa ufupi. Tathmini hiyo imebaini kuwa mashambulizi yameongezeka dhidi ya mitambo binafsi na ya umma moja. Aina ya uhalifu wa mtandao ambao umepata umaarufu zaidi unajulikana kwa jina la uhandisi wa kijamii ambao unachukua mfumo wa kudanganywa kisaikolojia. Alipozungumzia suala hilo, bwana Davis alisema kwamba hata hadithi kuhusu bahati mbaya zinaweza danganywa watu kwa urahisi, kwa sababu udanganyifu wa kimsingi unaitwa udanganyifu wa mapenzi, ambapo mtu anajifanya ni mpenzi wako kisha anaanza kuomba hela. Mara nyingi watu hudanganyika katika hali hiyo. Hali hiyo huendelea kwa muda na watu hujipata wamepoteza mamia ya dola. Ripoti hiyo ya Europol imebaini kwamba kuna mwongezeko wa mashambulizi ya mitambo bandia ambayo watu hutumiwa kwa ajili ya kujaribu kuiba data zao binafsi. Stan Filishki ndiye mkurugenzi wa shirika la Cyber Security Hub mjini Melbourne. Anaelezea mwongezeko wa vitisho vya virusi ambavyo watu hutumiwa mtandaoni. Kwa mfano Mtu anaweza iba vyeti vyako hata picha zako za familia ambazo ziko kwenye kompyuta yako. Baadaye ataomba hela ili urudishiwe vyeti hivyo. Watu wengi huwa wanalipa hela hizo, kwa sababu historia ya familia yao inaweza futwa. Stash Filishki amesema kwamba njia moja ya kutambua udanganyifu mtandaoni ni kutumia akili ya kawaida. Kwa mfano, amesema kwamba kwa mfano, katika maisha ya kila siku, kama hauamini kitu fulani kuna uwezekano kuna udanganyifu. Kama mtu anakuambia najua sehemu unaweza pewa simu mpya aina ya iPhone kwa dola mia, kuna uwezekano hautamfuata mtu huyo sehemu yenye giza. Kama unapokea barua pepe kutoka sehemu ambayo haujui, haustahili kubonyeza au kufungua faili yoyote. Uenevu mtandaoni pia ni uhalifu mwingine unaowezesha na mtandao hali hiyo inatumiwa na watu wengi wanaotumia mtandao duniani. Nchini Australia, mwanafunzi mmoja kati ya wanafunzi wanne ameripoti kuwa anaonewa mtandaoni. Madai hayo ni kwa mujibu wa Caitlin Wood ambaye ndiye kiongozi wa mradi unaojulikana kwa jina la Project Rocket. Project Rocket ni kundi la Australia ambalo huendesha mafunzo shuleni. Lengo la mafunzo hayo ni kukabiliana na uonevu mtandaoni huyapa bi Katlin, akizungumzia mradi wa project rocket, anasema and, tuna timu ya wazungumzaji wa ajabu ambao huenda katika shule kila siku na kutumika na wanafunzi kupata mikakati mizuri ya kukabiliana na chuki mtandaoni. Hata hivyo, timu yetu ni ndogo sana, tunatoa huduma nchini kote. Huwa tunapokea mwaliko kutoka sehemu tofauti nchini, pamoja na kushirikiana na jumuia hizo. Richard Davis kutoka shirika la Context Information Security hufanya kazi na biashara kuongeza uelewa kuhusu uhalifu mtandaoni. Kuelimisha watu kuhusu athari za virusi vinavyotumiwa katika barua pepe huwa na mafanikio ya muda mfupi. Kwa sababu anasema, matokeo tuliyopata yanavutia sana kwa kampeni zinazofanywa kila miezi ta, mbili au tatu kuna mwongezeko wa uelewa na kupungua kwa matumizi hayo ama matumizi ya barua pepe. Ila ukisubiri mwaka mzima kufanya mazoezi hayo tena, matokeo yatafanana na yale ya kwanza ambayo yanabaini kuwa matu, watumiaji hawakuongeza ama kuongeza uelewa na wamesahau baada ya muda. Kama Kiingereza si lugha yako ya kwanza kuelewa uhalifu wa mitambo kunaweza kuwa changamoto ya ziada. Stash Filinski amesema kwamba aliendesha mdahalo kuhusu uhalifu wa mtandaoni kwa niaba ya jumuia ya Wayahudi wa Kirusi wanaoishi mjini Melbourne. Bwana Filinski amesema kwamba ni muhimu kuelimisha watu kwa sababu anasema, nadhani ni muhimu kwa jumuia za watu ama za wahamiaji ambazo hazizungumzi Kiingereza kuelimishwa kuhusu usalama wa mtandaoni Jamii inafanya biashara nyingi mtandaoni, kutafanya biashara hizo kwa usalama kunaweza ongeza hasara ambazo jamii hizo zinaweza pata maishani. Kama tunaweza saidia kuwaelimisha na kuwasaidia kuwa salama, hali hiyo italeta faida kwa kila mtu. Hata hivyo, hatua ya mtu kutumia internet ina maana kwamba anakuwa ametoa maelezo yake ya siri. Richard Davis ameshauri watu waanze kuwa misingi ya usafi mtandaoni From an end user kwa upande wa wanaotumia intaneti, la muhimu ni kuwa waangalifu tunapotumia barua pepe, simu, na kadhalika. Kuna vyanzo vizuri vya taarifa mtandaoni vinavyotaja uhalifu unaofanyika kwa sasa. Jambo lingine ni kuhakikisha unatumia mitambo sahihi, kwa ajili ya kuhakikisha hautumii mtandao ambao umedukuliwa tayari na kama unaamini baadhi ya maelezo yako ya siri yamevujwa wasiliana na ofisi ya maelezo nchini Australia upate msaada kupitia namba hii moja, tatu, sufuri, sufuri, tatu, sita, tatu, tisa, tisa, mbili. Nitarudia, moja, tatu, sufuri, sufuri, tatu, sita, tatu, tisa, tisa, mbili. Unaweza tazama pia idadi ya vitisho mtandaoni pamoja na maana ya maneno kuhusu mtandao katika tovuti ya Stay Smart Online. Anwani yao ni www stay smart online gov au. Kwa taarifa zingine kama hizi, tazama tovuti yetu Mraba Swahili. Taarifa hii iliandaliwa na mwandishi wetu Oga Klepova na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbscou mkoaji Swahili.