Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Na mwendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio tukitangaza kupitia masafa ya FM na kwenye mtandao pia. Kama una uwezo huo, waweza kusikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ikiwa ni sbs.com.au mraba Swahili. Tembelea pia kurasa ya Facebook ambao una picha pamoja na makala mengine ambayo tumechapisha pale kwa ajili ya matumizi yako, anwani ni facebook.com Maraba SBS Swahili. Tukianza basi makala ambayo tumewaandalia, tukianza kwa mwongozo makazi kuhusu huduma kwa walezi. Katika jumuiya nyingi za wahamiaji, utoaji wa huduma za kila siku kwa familia au marafiki ni sehemu ya maisha na si kitu ambacho watu huomba wasaidiwe. Walezi wengi hufanya kazi bila malipo au msaada, na mara nyingi hukabiliwa na vikwazo vya lugha, kutengwa na unyanyapaa wa kitamaduni. Tarehe 16 hadi tarehe 22 ya mwezi Oktoba hujulikana kama wiki ya walezi kitaifa. Wiki hii hutoa fursa ya kuonesha uungaji mkono kwa kazi muhimu ya walezi pamoja na mahitaji ya walezi wanaotoa msaada kwa jumuiya tofauti. Walezi hutoa msaada kwa familia na marafiki wanaohitaji msaada huo kwa sababu ya ulemavu, ugonjwa wa akili, magonjwa sugu au uzee. Kwa mjibu wa sensa ya mwaka wa 2011, idadi ya watu wapatao milioni 1.9 hutoa huduma ndani ya jumuiya bila kulipwa. Theluthi tatu ya walezi hao wanatoka katika jumuiya zenye tamaduni na lugha tofauti. Elena Katrakis ndiye mkurugenzi mtendaji wa shirika la Carers New South Wales. Alipozungumzia hoja hii, alisema kwamba jukumu la mlezi liko wazi na linawashawishiwa na lugha na asili ya mtu. Bikatrakis ameongezea kuwa Baadhi ya jumuiya hazitambui jukumu la walezi kwa sababu, mara nyingi walezi kutoka jumuiya tofauti hawajioni kama walezi, pia hawana neno walezi katika lugha zao. Kwa hiyo ni muhimu kuwakaribia walezi katika jumuiya hizo ili wajihusishe na jukumu la walezi pamoja na kupata maelezo na misaada. Um, the role of carers and identify with it to be able to access information and support. Licha ya kuwa amekuwa akimhudumia mamaake mwenye asili ya Poland kwa muda wa miaka kumi na tano, Zgeno Koromovski hajitambui kama mlezi. Amesema ulezi ni sehemu ya maisha ya kawaida, kwa sababu huwa anatazama kama yuko salama. Asubuhi huwa anamwandalia kifungua kinywa, baadaye anamsaidia kuoga na, na kuvaa anaponihitaji usiku, huwa anapiga kengele ambayo iko kando ya kitanda chake. Ni kazi inayohitaji nguvu, kwa hiyo lazima ujitolee. Anakaribia kuwa na umri wa miaka 88, na ni hali ambayo nimezoea. Huenda akawa na malalamishi, kuna mara hataelewa vitu fulani, kwa hiyo lazima uwe mvumilivu na moyo wa huruma. Bi Elena Katrakis kutoka shirika la walezi wa New South Wales amesema kuna athari binafsi kwa walezi kwa sababu unapochukua jukumu la kuwa mlezi, mara nyingi hauna muda wa kushiriki katika shughuli za kijamii. Mara nyingi huenda usiweze kufanya kazi zingine kulingana na mtu unayehudumia. Pia kuna madhara mengi ya kifedha, ila pia kuna masuala ya kisaikolojia na ustawi wa walezi. Bikatrakis ameongezea kuwa walezi kutoka jumuia zenye tamaduni na lugha tofauti wanaweza athirika kupitia hali ya kutengwa lugha vizuizi vya tamaduni na kuto kuomba msaada. Akizungumzia hoja hiyo, Bwana Zgeno Koromovski amesema kuwa lugha ni moja ya sababu ambazo hajawahi omba msaada wa kumlea mamake kwa sababu <tosalabu> hii ni kazi ya masaa ishirini na nne kwa siku. Sijawahi pata msaada kutoka mtu yeyote. Kama mtu wangekuja kunisaidia, sidhani wangeweza nisaidia sana ndani ya nyumba. Pengine wanaweza shirikiana na mamangu au kuhakikisha haanguke anapoenda msalani ila itabidi wazungumze lugha ya Kipolish kwa sababu mamangu ana umri wa miaka tisini na anazungumza lugha yake ya asili tu. Bwana Komorowski ameongezea pia kuwa ni jukumu lake kumhudumia mamake, kwa sababu naamini ni wajibu wangu kumhudumia, tofauti na Waaustralia wengine ambao huwaweka wazee wao ndani ya nyumba za wazee. Namhudumia kwa sasa na ninatumai nitaendelea kufanya hivyo Tini. Rowina Yasmin ana watoto wa sita na amekuwa mlezi kwa muda wa mrefu. Alihamia nchini Australia kutoka Pakistan na amekabiliana na shinikizo za kitamaduni. Hata hivyo, amejitolea kumlea mtoto wake wa kiume ambaye ana ugonjwa wa aina ya cerebral palsy na wasiwasi mwingi. Alipozungumzia swala hili, Bi Yasmin alisema kwamba nikiomba jumuiya yangu msaada, watadhani niko mdhaifu. Watu ambao wamesoma katika jumuiya yetu wana mafikira tofauti ila watu kutoka nchini kwetu wanasema kwamba mwanake ana ulemavu kwa sababu wazazi wake walifanya dhambi. Saying, uh, they, the shirika la Carers New South Wales limesema kuwa wasiwasi na mahitaji ya ulezi yanaweza zua hisia tofauti. Hili ni suala ambalo Elena Katrakis anashughulikia kwa sababu We know that carers have... tunajua kuwa walezi wana viwango vya chini vya afya na ustawi katika makundi ya watu ambao wamepitia vipimo vya afya na ustawi katika chuo cha Deakin. Kwa hiyo tunajua athari ya ulezi kwa walezi na ustawi wao ni muhimu. Carers' wellbeing um, is very significant. Kuna huduma za ushauri zenye lengo la kuwasaidia walezi kuchunguza mbinu za kukabiliana na hali ngumu pamoja na kurejesha usawa katika maisha yao. Elena Katrakis ameongezea kuwa kuna miradi maalum ya walezi kutoka tamaduni tofauti. Baadhi ya miradi hiyo inajumuisha upatikanaji kwa vitu kama vikundi vinavyosaidia walezi. Kuna makundi yanayosaidia walezi kutoka jumuia na tamaduni tofauti. Kuna taarifa kuhusu ushauri na saha misaada ya kuwapa walezi pumziko pamoja na misaada mingine inayopunguza madhara kwa walezi being cared for is also being looked after and has access to maybe day programs or other services that can also lower the impact on the carer. Kuna aina tofauti ya misaada ya kifedha ambayo walezi wanawezapokea kutoka Centrelink. Walezi wanaowahudumia watoto na watu wazima kila siku wanawezapokea msaada wa dola mia na ishirini na tatu na senti hamsini kila wiki mbili. Malipo mengine na virutubisho vinaweza patikana iwapo walezi hao wanafuzu kupokea misaada hiyo maelezo ya ziada kuhusu mada hii yanaweza patikana katika tovuti ya carers australia anwani yao ni www carers australia com au au unaweza pokea maelezo ya ziada kwa kupigia simu shirika hilo namba yao simu ni 1800242636 tarudia 18002426 kwa makala mengine kama haya, tembelea tovuti yetu, anwani ni sbs.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandaliwa na mwandishi wetu Dorota Banasiak na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkoaju Swahili.