Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Unasikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio, tukitangaza kupitia masafa ya FM na kwenye mtandao pia kama unavifaa hivyo waza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS mraba Swahili. Pia tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambapo utapata mijadala, picha, kanda za video pamoja na mambo mengine mengi ambayo unaweza kashirikishwa nayo, pamoja na kuchangia na wenzako. Anwani ni facebook.com mraba SBS Swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia, mchakato wa kutafuta ajira mara nyingi huwavunja moyo wahamiaji wapya Uhaba wa uzoefu wa kazi nchini Australia pamoja na hali ya kutoelewana miongoni mwa tamaduni mbalimbali, nayo inaweza toa vikwazo vya ziada. Wanaotafuta ajira wanaweza tumia mfumo unaoitwa Job Active, ambao ni mfumo wa serikali ya Australia unaokutanisha wanaotafuta ajira na uajiri kwa ajili ya kupata ajira. Kuna changamoto nyingi kuingia katika soko la ajira, hususan kwa watu wanaowasili nchini kama wahamiaji au wakimbizi. Bob ana umri wa miaka thelathini na wafanya kazi za mkono. Aliwasili nchini Australia miaka minne iliyopita. Ana asili ya Tanzania na wafanya kazi katika sekta ya ujenzi. Alipozungumzia swala hili, alisema kuna sababu kadhaa zinazozuia wahamiaji na watu wapya nchini kupata ajira kama. The first reason would be the language, sababu ya kwanza huenda ikawa ni lugha hata kama ulikuwa ukizungumza Kiingereza nyumbani, na maanisha jinsi ya kuwasiliana ni tofauti na jinsi unavyoomba ajira nyumbani. Hali hiyo hufanya hali iwe ngumu kiasi. Kuna suala la utamaduni pia, kwa hiyo hali hiyo inafanya iwe vigumu zaidi kutafuta ajira. Baada ya kunyimwa kazi na waajiri kadhaa, Bob aliamua kujisajili na kampuni inayosaidia watu kupata ajira. Hata hivyo Bob amekiri kuwa ajira anazopata huwa kawaida za muda mfupi tu na mara nyingi ni za viwango vya chini ya taaluma yake. Bob ameongezea ya kuwa hali hiyo inavunja moyo sana, kwa sababu so -so for..., huwa unaomba kazi ukiwa na matumaini mengi. Kwanza kabisa unataka kazi unayohisi ndiyo unastahili kufanya. Kwa mfano, nilipohamia huku nilitaka kufanya kazi ofisini kwa sababu nilikuwa na uzoefu wa kazi hiyo, ila unapata kiwango cha elimu unayowasili nayo ukilinganisha na ya Australia, utapata yako ni ya chini. Waajiri wanataka uboreshe hati zako za masomo, ni kama lazima uanze upya tena kwa miaka au miezi kadhaa kwa ajili ya kutimiza kiwango ambacho Australia inataka. Alessandro Michika ni mwalimu katika shule ya sekondari naye pia alikabiliana na matatizo kama yale yaliyomkabili Bob alipojaribu kutafuta ajira kwa mara ya kwanza nchini miaka mitano iliyopita. Alipozungumzia changamoto hizo, alisema kwamba ilikuwa changamoto kubwa. mara ya kwanza, ni tofauti na nchi nilikotoka. Kile ambacho nimetambua hapa ni kwamba kupata ajira kunategemea taaluma yako. Changamoto yangu ya kwanza ilikuwa kuandika barua yenye uzoefu wangu wote ambao ingenisaidia kupata ajira. Nilinibidi ni niandike barua hizo katika mifumo tofauti, na kwa sababu taaluma yangu ni walimu, ilinibidi nijibu kila sharti la kazi pamoja na kuandika jambo ambalo lingewavutia watakaoamua hatma ya ombi langu la kazi. Wanaotafuta kazi kama Alessandro ambaye ni mzawa wa Itali hutegemea msaada ambao unaweza patikana kupitia vyanzo mbalimbali. JobActive ni mradi wa serikali ya Australia wenye lengo la kuunganisha wanaotafuta ajira na waajiri. Mashirika yanayotekeleza mradi huo hufanya kazi hiyo katika maeneo yapatayo 1700. Adrian Jenkins ndiye meneja wa miradi hiyo katika jimbo la Victoria. Huyu hapa akizungumzia huduma wanazotoa. So most... wanaoomba kazi kawaida huja kwetu kupitia mfumo wa wal. Kwa hiyo watu wengi wanaotafuta kazi wanapokea aina fulani ya milipo. Kiwango cha huduma inayotolewa inategemea mazingira ya mtu binafsi. Kimsingi, mtu anayetafuta ajira anapokuja kutuona huwa anazungumza na mmoja wa washauri wetu kufanya mpango wa ajira. Tutachunguza uwezekano uliopo kwa ajili ya kumsaidia. Huenda wanachohitaji ni mwelekezo wa kuandika ombi la kazi pamoja na kuelimisha watu kuhusu jinsi soko la ajira linavyotumika kwa sasa. Kawaida wanaotafuta ajira hupewa msaada wa kutafuta ajira, ila pia watapewa mafunzo ya kuandika barua za kuomba ajira na kufanya maandalizi ya mahojiano. Watakapomaliza maandalizi hayo, ajira zinazotangazwa zitatumwa mara moja kwa wanaotafuta ajira. Hata hivyo, msaada huo umeunganishwa na matarajio ya huduma na majukumu ya pande zote. Msaada huo unajumuisha kuthibitisha kama umetafuta ajira angalau mara ishirini kila mwezi, pamoja na kuhudhuria mikutano inayoandaliwa na shirika linalosimamia mradi wa Job Active. Mwalimu Alessandro Michika amesema kitu ambacho amejifunza ni kuwa na mikakati na kuandaa ombi la kazi kulingana na mahitaji ya kila mwajiri, kwa sababu naweza sema, andaa ombi lako la kazi kulingana na kila kazi unayoomba, kwa sababu kila kazi na mahitaji tofauti na matarajio tofauti, na unahitaji ujuzi tofauti kufanya kazi tofauti. Unayoandika unastahili kuwa sahihi kabisa. Idara ya huduma za binadamu huchunguza mazingira na uhakiki wa wanaojaribu kutumia mradi wa JobActive mradi huo kimsingi hutolewa kwa wanaopokea msaada wa ustawi. Kama mtu apokei mapato ya ustawi, anaweza jitolea kushiriki katika mradi wa JobActive na mtu huyo anapopata idhini ya kufanya kazi nchini Australia. Edwin Jenkins amesema watu wanaotumia mradi huo wanatoka katika sehemu mbalimbali kama anavyoelezea hapa. 31 of job seekers come from... asilimia 31 wanaotafuta kazi wanatoka katika mazingira ya tamaduni na lugha mbalimbali. 29 ya wanaotafuta ajira kwa sasa wana aina tofauti za ulemavu, wakati asilimia 8.2 ni wakimbizi na asilimia 8.1 hawana makazi. Mradi wa Job Active pia hushirikisha waajiri wanaotafuta wafanyakazi kuwa wanapokea huduma maalum ya wajiri. Edwin Jenkins anaelezea mabadiliko ambayo soko la ajira linakabiliana nayo. incredible... hali ni ngumu kwa sasa katika soko la ajira. Kuna mwongezeko wa ajira za muda na ajira za masaa machache Idadi ya kazi za kudumu inaendelea kupungua. Pia baadhi ya sekta zinaendelea kudidimia, kwa mfano, sekta ya viwanda. Hata hivyo, kuna fursa na viwanda vinavyokuwa, kwa mfano, usindikaji wa chakula ni sehemu moja ambako kuna ukuaji wa ajira. Ni wazi, huduma ya afya, sekta ya huduma za kijamii ni sehemu nyingine ya sekta inayokuwa, kama vifaa vya huduma za wazee, wanaofanya kazi katika bustani na wanaorekebisha vyombo vya ajira. Kwa hiyo kuna fursa nyingi bwana jenkins ameongezea kuwa kitu ambacho wanaotafuta kazi hawajazingatia ni umuhimu wa mtandao mpana swala la fursa za ajira linapojadiliwa kwa sababu kitu kimoja ambacho huwa tunajaribu kufunza watu ni kwamba theluthi tatu ya ajira zote huwa hazitangazwi kupitia mazungumzo kwa hiyo ni muhimu kwa watu kuelewa kuwa mitandao yao binafsi ni muhimu mara nyingi ni rafiki ya rafiki anayependekeza mtu kwa kazi ambayo haijatangazwa. Unapokuwa bila ajira kwa muda mrefu, huwa unapoteza mtandao wa ajira, wakati soko la ajira linaendelea kuwa gumu kupenywa na watu wanaowasili nchini. Bob ambaye ni mhamiaji kutoka Tanzania amesema hajakata tamaa kuhusu ndoto yake ya kufanikiwa nchini Australia. Ameapa kufanya kazi ya ziada kuboresha elimu yake kwa ajili ya kufanikiwa kupata kazi anayohisi inamfaa, kwa sababu ni jukumu lako, lazima wafanye kitu kinachowafurahisha waajiri ili wakupe ajira unayopenda. Hiyo ina maana kuwa lazima ufungue vitabu na kusoma kwa bidii, kwa sababu hatimaye utapata kazi unayotaka. Kwa hiyo sijafa moyo, nitapata kazi nzuri zaidi. Maelezo ambayo yametafsiriwa yanaweza patikana katika lugha 15 kwa wanaotafuta ajira. Kwa maelezo ya ziada kuhusu mradi huo, tembelea tovuti hii docs.employment.gov.au. au tembelea tovuti hii www.jobsearch.gov.au jobsrch jov au. Kwa maelezo ya ziada kuhusu makala haya na makala mengine kama haya, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandaliwa na waandishi wetu Maria Schella na Wolfgang Müller. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkoaju Swahili.