Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio. Tutangaza kutumia bendi ya FM na kwenye mtandao pia, kama una vifaa hivyo usok aweza kusikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBSco au mraba swahili. Aweza pata pia makala mengine ambayo tumechapisha katika tovuti yetu SBSco au mraba swahili pamoja na kwenye kurasa wetu ya Facebook ambao ni Facebookcom mraba SBS Swahili. Tukiendelea na makala ambayo tumewaandalia, ni muhimu kwa watu wanaohamia nchini Australia kuweza kuendesha gari Ila maelezo kuhusu kama unahitaji leseni ya kuendesha gari nchini Australia na jinsi ya kupata leseni hiyo ni tofauti kulingana na jimbo unakoishi. Masharti ya leseni yako ya kuendesha gari yanategemea unakoishi na aina ya viza unayo. Kama wewe ni mgeni au una viza ya muda, unaweza endesha gari ukitumia leseni ya ng'ambo katika jimbo nyingi nchini Australia, isipokuwa katika wilaya ya Kaskazini. Iwapo leseni yako ina maandishi ambayo si Kiingereza, lazima uwe na tafsiri ya Kiingereza au leseni ya kimataifa ya kuendesha gari. Tafsiri rasmi ina maana kwamba ni tafsiri ambayo imethibitishwa na ubalozi au mtafsiri ambaye amepewa mamlaka ya kufanya hivyo. Simon West hufanya kazi katika shirika la National Accreditation Authority for Translators and Interpreters, au neti kwa ufupi. Amesema kupata tafsiri ya leseni hiyo ni rahisi, kwa sababu It's quite a straightforward procedure. uh, a simple translation. ni utaratibu rahisi tafsiri uh, toka kwa mtu mwenye idhini ya neti kutoka lugha iliyochapishwa hadi Kiingereza, kama inasindikizwa na mhuri wa neti uh, hiyo inatosha kimsingi. Uh, mara nyingi itawabidi wahamiaji wabadili leseni ya ng'ambo ya kuendesha gari na kupata ya hapa nchini Australia. David Shelton ndiye mkurugenzi wa kitengo cha usajili na leseni katika shirika la Vic Roads. Alipozungumzia swala hilo, alisema kwamba mchakato huo hutofautiana kwa sababu into... kwa watu wanaotaka kubadili leseni ya kigeni ili wapate ya Australia. Swala la kwanza la kujiuliza ni je, nahitaji leseni hii? Kwa hiyo, kama una viza ya muda nchini Australia, unaweza endesha gari ukitumia leseni yako ya kigeni, bora viza yako haijaisha na kama leseni yako ya kigeni iko katika Kiingereza au ina tafsiri ya Kiingereza, kwa hiyo huenda hauhitaji kupata leseni ya Australia katika visa fulani. Bwana Shelton ameongezea kuwa leseni inayojulikana kama International Driving Permit ama IDP kwa ufupi hutafsiri leseni yako ya kigeni kwa sababu Translation... Kimsingi, leseni ya kimataifa ni tafsiri ya leseni yako ya kuendesha gari. Bado unastahili kuwa na leseni isiyo na vizuizi kwa ajili ya kupata leseni ya kimataifa. Leseni hiyo ni muhimu kwa sababu ni tafsiri ya leseni unaweza tumia yenye lugha isiyo Kiingereza. Ni muhimu kuwa na tafsiri hiyo, hususan kama unaendesha gari hapa wakati bado una viza ya muda mfupi. Iwapo una viza ya kudumu Lazima ubadili leseni yako katika muda wa miezi tatu au sita ya kuwasili nchini. Mchakato wa kubadili leseni yako unatofautiana kulingana na jimbo au wilaya unakoishi. Watu kutoka nchi fulani wanaweza badili leseni zao na kupata ya Australia bila kufanya mtihani wowote. David Shelton kutoka VicRoads ana maelezo zaidi. Kuna nchi chache zinazotambuliwa. Kama unatoka katika nchi hizi, haustahili kufanya mtihani kupata leseni Victoria. Nchi zinazotambuliwa zinajumuisha Singapore, Japan, Spain, Malta, Sweden, bila shaka Uingereza, Canada na nchi nyingi za Ulaya. Bwana Shelton ameongezea kuwa watu kutoka nchi zingine wanastahili kufanya mtihani unaojumuisha kusoma na kuendesha gari kwa sababu However, wahamiaji wengi wanaohamia Australia kutoka nchi kama India, Sudan, China na Pakistan. Watu wanaotoka katika nchi ambazo hazitambuliwi wa lazima wafanye mtihani yote kwa ajili ya kupata leseni ya Victoria. Atilio Kermak hufunza watu kuendesha gari mkoani Victoria, anafafanua yanayohusika katika mtihani wa kuendesha gari. Huwa wanafanya maandalizi kabla ya kufanya mtihani wa kuendesha gari. Huwa wanachunguza kama watakaofanya mtihani wanajua kukagua gari na kuhakikisha liko salama kuendeshwa. Hili ndilo jambo la kwanza mtu hufanya kabla ya kuanza kuendesha gari. Kisha kuna sehemu mbili za mtihani wa kuendesha gari. Kwa ujumla, mtihani huo hudumu kwa muda wa dakika thelathini. Ili dakika kumi za kwanza utaombwa kugeuza gari pamoja na kusimamisha gari. Iwapo utafanikiwa katika mtihani huo, utafanya mtihani mwingine wa dakika ishirini unaojumuisha kuendesha gari katika barabara kuu na mazingira tofauti. Na baada ya dakika thelathini, utakaporejea utakaporejea katika kituo cha mtihani, kama umefaulu, utapewa leseni yako. Hata hivyo, mazingira ya kuendesha gari nchini Australia yanaweza zua changamoto kwa wahamiaji wapya nchini. Atilio Kermak ameelezea baadhi ya sehemu za wasiwasi kwa madereva wapya. Trams ni tatizo kubwa. Kuelewa jinsi ya kuchangia barabara na wanaotembea kwa miguu ni muhimu kwa sababu wana haki zaidi kuliko magari barabarani, hali ambayo huenda ikawa tofauti katika nchi zingine. Wengi wao hujipata katika hali ngumu wakijaribu kuelewa hali hiyo. Watu wengi wanaowasili kutoka ng'ambo hawajazoea kuendesha gari kwa muda mrefu hawajaendesha gari katika aina ya barabara tunazotumia. Tunajua baadhi ya watu huondoka barabarani kwa sababu ya kutoelewa barabara tunazotumia. Iwapo Kiingereza si lugha yako ya kwanza, kusoma na kuelewa mwelekezo barabarani itakuwa changamoto nyingine, kwa sababu Not... nadhani kwa watu wanaotoka ng'ambo changamoto kubwa si mtihani bali ni sheria zetu za barabara ambazo huchanganisha watu wengi. Bila shaka watu wengi ambao hawazungumzi Kiingereza ni vigumu kwao kuelewa sheria nyingi, na mara nyingi huwa wanachanganikiwa wanapopokea mwongozo. Nadhani tatizo kubwa ni watu wengi wamezoea kuendesha gari katika mkono wa kulia, na bila shaka nchini Australia tunaendesha gari katika mkono wa kushoto, hali ambayo huzua changamoto kubwa. Kila jimbo na wilaya lina mfumo wake wa kusimamia barabara na leseni. Maelezo ambayo yametafsiriwa yanaweza kupatikana katika lugha tofauti. Kwa maelezo ziada, tembelea tovuti ya mamlaka inayohusika na masuala ya usajili na leseni za gari unakoishi. Kwa makala mengine kama haya tembelea tovuti yetu sbscomau mraba Swahili. Taarifa hii iliandaliwa na mwandishi wetu Virginia Padovese na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka, sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbscomau mkoaju Swahili.