Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS Radio, tukitangaza kupitia mita bendi ya FM na kwenye mtandao pia. Kama una vifaa hivyo usasa, sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au, mraba swahili. Katika makala ambayo tumewaandalia Waustralia wanapenda kushiriki katika michezo inayojumuisha maji, ila mara nyingi janga hutokea wakati wa msimu wa majira ya joto. Waustralia wengi wapya hawafahamu athari za kuwa ndani ya maji. Kwa hiyo unawezaje kubaki salama ukiwa majini? Msimu wa majira ya joto mara nyingi huwa msimu wa kuwakatisha tamaa wahudumu wanaofanya kazi katika maeneo ya pwani. Vizuizi vya lugha vinaweza athiri juhudi ya kuchangia ujumbe muhimu kuhusu usalama. Katika muongo uliopita, idadi ya vifo vipatavyo elfu moja majini vimerekodiwa katika pwani za Queensland. Karibu nusu ya vifo vyote vya majini ni vya wahamiaji au wageni wa kimataifa. Shirika la Royal Life Saving Society Australia limetambua watu kutoka China, India, Korea Kusini na Malaysia wako katika athari ya kuzama majini, na katika siku za hivi karibuni shirika la Surf Life Saving Queensland lilizindua kitabu kuhusu usalama majini katika lugha tofauti. Lengo la kitabu hicho ni kuwasaidia wahudumu kuwasiliana na wanaoogelea ambao lugha yao ya kwanza si Kiingereza. Chantel Fife ndiye afisa usalama wa pwani aliyesaidia kuzindua jaribio hilo. Amesema kwamba jaribio linaendelea vizuri sana. Tumewasilisha kitabu kwa wiki ya kwanza ya msimu wa majira ya joto, na doria ya alfajiri katika maeneo ya Gold Coast walitumia kitabu hicho kuzungumza na Wakorea wapatao 15 ambao walikuwa wanaenda ndani ya maji waliweza wasiliana kwa urahisi na afisa kusema kuwa hawaruhusiwi kuogelea katika sehemu fulani na wanastahili kuogelea katikati kati ya bendera kama walivyoelekezwa. Australia ina zaidi ya pwani elfu kumi na moja ila ni asilimia nne tu kati yazo zinazopigiwa doria. Chantel Five amesema watu ambao hawajiamini kwa kuogelea wanastahili kufuata mwongozo wa wahudumu kwa sababu cha is... muhimu ni kutafuta bendera unapoenda kufukweni na kuogelea katika teazo, na wakati maeneo hayo yanafanyiwa doria, una dhamana ya kuwa salama, na iwapo una tatizo au ukiumwa na mnyama wa bahari, unaweza omba msaada toka kwa wahudumu. Mawimbi nayo yanaendelea kuwa tishio kubwa watu wengi hufariki kwa kunaswa na mawimbi kuliko wanaoshambuliwa na papa ambao huwaua watu 21 kila mwaka kwa wastani. Dr Jack McCarroll kutoka kitengo cha Geosciences cha chuo cha Sydney amesema ni muhimu kujifunza jinsi ya kutambua mawimbi, kwa sababu kutafuta maeneo meusi ambako mawimbi hayapo. Tunapata mawimbi uh, narrow, kwa sababu yanatokea flowing, katika maeneo ambako waepuke mawimbi hayo kwa kuogelea tu katika maeneo ambayo yanafanyiwa doria, kwa sababu Look for a place to swim. The waves are going to be as small as possible. Tafuta sehemu ya kuogelea ambako mawimbi yatakuwa madogo iwezekanavyo. Mawimbi yakiwa makubwa, athari itakuwa kubwa zaidi kuogelea. Ukitambua unavutwa nje ya ufukwe, inua mkono wako na jaribu kutulia unaposubiri msaada uvuvi katika maeneo ya ufukwe unaaminiwa kuwa mchezo hatari zaidi nchini Australia. Utafiti wa kitengo cha New South Wales cha shirika la Royal Life Saving Society ama RLSSA kwa ufupi umebaini kwa wastani, kuna visa 17 vya kuzama majini vinavyohusiana na uvuvi kila mwaka, kwa muda kati ya Julai mosi mwaka 20 hadi 30 Juni mwaka 27, mkoani New South Wales, wavuvi wenye asili ya Asia waliwakilisha asilimia hamsini na tisa ya visa vyote vya vifo katika kipindi hicho. Craig Roberts ndiye meneja kitaifa wa kitengo cha Aquatic Risk ama athari majini katika shirika la Royal Life Saving Society. Ameonya kuwa uvuvi katika maeneo ya ufukwe unaweza kuwa hatari kwa sababu wanaotaka uh, so right... kushiriki katika uvuvi wanastahili kufanya hivyo wakiwa na vifaa sahihi, pamoja na sehemu inayostahili. Vitu vya msingi kama kumweleza rafiki unakoenda na hata kuenda pamoja na rafiki. Hakikisha unavaa viatu na mavazi sahihi kila wakati, si tu wakati uko ndani ya maji, bali pia wakati uko karibu na maji, ukivoa samaki ili ukianguka ndani usizame hadi wahudumu wa dharura watakapowasili Craig Roberts ameongezea kuwa wanaovua samaki katika maeneo ya ufukweni wanastahili kufanya ukaguzi wa usalama kabla waondoke kuvua kwa sababu sure the weather conditions are, both jua hali ya hewa kwa upande uh, wa mazingira na bahari uvuvi uh, uh, ufukweni uh, ni mchezo unaojumuisha uh, mawimbi na ni moja ya sababu ambazo watu huvutwa ndani ya maji na kusababisha vifo na kuzama um, huwa inachukua sekunde chache kwa mvuvi kupelekwa na maji kabla ya kuzama. Kuna athari pia ya kujeruhiwa kwa kugongwa kwa mawe. Daktari Jack Macarol amewaonya wanaopenda kuvua katika maeneo ya mawe wasidanganyike wanapoona mawimbi yakiwa yametulia kwa sababu It is certainly a very It's advised to, uh, bila shaka ni mchezo hatari sana. Unashauriwa kutazama hali ya mawimbi kabla ya kuanza kuvua kwa ajili ya kuhakikisha mawimbi hayo yako chini ya mita moja na nusu. Mawimbi yakiwa makubwa na safi kama yale ambayo wanaofanya mchezo wa kuteleza juu ya maji unaweza teleza juu ya mawimbi hayo, ila baada ya dakika tano yatakuwa makubwa zaidi. Kwa hiyo siko ambazo mawimbi ni makubwa na masafi zinaweza kuwa hatari sana kwa wanaovua samaki ufukweni, ila si ufukweni tu ambako wapiga mbizi hukabiliana na matatizo. Craig Roberts kutoka shirika la RLSSA amesema mito ni sehemu ya kwanza ambako wahamiaji huzama na kufa nchini Australia kwa sababu the, the above, uh, um, mara nyingi utulivu wa um, maji juu ya mto huonekana uh, kama uko uh, salama, ila uh, tatizo uh, liko chini ya maji. Uh, kuna miti uh, matawi uh, na vitu kama hivyo pamoja uh, na mawimbi ambayo ni hatari uh, na yanayosababisha uh, ajali uh, na watu kuzama. Uh, Bwana Roberts ameongezea kuwa watu wanastahili kuchunguza mazingira karibu na mto kabla ya kuogelea kwa sababu moja jambo muhimu ni kutembea ndani ya mto. Mto, uliza wenyeji kuhusu hatari ya mto huo, fahamu kuwa kuna hatari chini ya maji, vaa koti la kuokoa maisha ya majini, unajifunza jinsi ya kutoa huduma ya kwanza na uhakishe unaogelea pamoja na mtu mwingine. Wakati ni muhimu kuwa na taarifa kuhusu fukwe au mkondo wa maji wa bara, ni muhimu pia kujua kuhusu salama ndani ya bwawa la kuogelea. Ripoti za watoto wanaozama ndani ya mabwawa ya kuogelea nyumbani zinapoongezeka, shirika la Royal Life Saving Society limewahamasisha wazazi wawe waangalifu kila mara watoto wao wanapoogelea. Craig Roberts amehamasisha kila mtu ajifunze jinsi ya kutoa huduma ya kwanza kwa sababu An of, of life is early to... Jambo muhimu la kuokoa maisha ya mtu ni kumfikia mapema mtu ambaye amezama, na hatua inayofuata ni kutoa huduma ya kwanza mapema. Tunahamasisha kila mtu apate chete cha kutoa huduma ya kwanza pamoja na kuwa na ujuzi wa kutoa huduma ya kwanza huenda ikawa familia yako au rafiki yako ambaye ya huenda utaokoa siku moja. Kwa maelezo katika lugha zifuatazo Kiarabu, Kihindi, Kijapani ki Malay Kichina cha kitamaduni na Kichina cha kawaida, tembelea tovuti ifuatayoba au mkwaju surf safety mkwaju multilingual. Maelezo ya ziada katika lugha zingine yanaweza patikana katika tovuti ya shirika la Lasusta anwaniyaoni wwwslscom au taarifa katika jumla ya lugha 28 zinaweza patikana katika tovuti hii www communities qld gov au mraba multicultural mraba programs and initiatives mraba water safety. Shirika la Royal Life Saving Society hufunza watu jinsi ya kutoa huduma ya kwanza nchini kote. Kwa taarifa zingine kama hii, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandaliwa na, na mwandishi wetu Emy Chen Yuweng na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkoaju Swahili.