Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio, tukitangaza kutia mitabendi ya FM na kwenye mtandao pia. Kama una vifaa hivyo wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Pia tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambao una makala pamoja na picha na mijadala mingi ambayo tunaendesha pale ikishirikisha baadhi ya wasikilizaji wetu pamoja na wengine zaidi. Kwa kushiriki, tembelea ukurasa wetu Facebook.com mraba SBS Swahili. Katika makala ambao tumeandalia Afueni imerejea katika mitaa ya mji wa Bouake ambao ndio mji mkuu wa pili wa Ivory Coast baada ya wanajeshi kufanya mgomo kwa siku mbili, mgomo ambao ulisambaa nchini kote. Alassane Ouattara ndiye rais wa Ivory Coast amefiki baadhi ya madai ya wanajeshi hao kuhusu malipo na mazingira ya kazi. Hata hivyo, kisa hicho kimezua wasiwasi miongoni mwa wenyeji na wanamhamasisha rais wao ahakikishe kisa hicho kisirudiwe tena. Wakazi mjini Bwake wanatumai afueni ambayo imerejea mjini humo itadumu baada ya mgomo wa siku mbili wa wanajeshi wa taifa. Wanajeshi hao walikuwa wakidai kulipwa mishahara yao, mazingira bora ya kazi, pamoja na mafao yao. Uwasi huo ulianza mapema Ijumaa, wanajeshi hao walipofyatua risasi na mizinga. Uwasi huo ulisambaa kutoka mjini Buake hadi miji mingine. Hata mji wa Abidjan, ambao ndio kituo kikuu cha biashara nchini humo, ulijumuishwa pia katika uwasi huo. Mazungumzo ya kutatua suala hilo yalianza Jumamosi. Ale Richard Donwai ndiye waziri wa ulinzi nchini Ivory Coast, alitumwa kushauriana na kumaliza uasi huo, ila kulikuwa wasiwasi wasi kuhusu usalama wake baada ya ripoti kutolewa kuhusu milio ya risasi katika mazungumzo hayo. Bwana Donwahi hakuweza kuondoka katika eneo hilo kwa zaidi ya masaa mawili siku ya Jumamosi. Hata hivyo, amesema serikali iliafikiana na wanajeshi hao pamoja na kusisitiza kuwa mkutano huo ulikuwa wa amani. Nataka kusema huu haukuwa mkutano, tulikuja kuzungumza na familia kuhusu wasiwasi wao pamoja na kueleza ukweli kuhusu mazungumzo yetu na rais. Hivi ndivyo tumefanya, na rais amepokea hatima ya majadiliano yote na hivi karibuni atahutubia taifa. Dramani Kone ni mmoja wa wanajeshi aliyeshiriki katika uasi huo. Alipozungumza na vyombo vya habari alisema kwamba wanajeshi wana furaha, serikali imekubali kutekeleza baadhi ya maombi yao. Kando na mishahara bora, imeripotiwa maafikiano hayo yanajumuisha msamaha kwa wanajeshi hao waliofanya mgomo. Huyu hapa Bwana Kone na maelezo zaidi, anasema tuna furaha, tunaona huyu ni rais anayetakia nchi hii mazuri, kwa hiyo tunarejea katika kambi zetu na vizuizi vyote vitaondolewa. Punde baadaye rais Alasane Watara alitumia runinga ya taifa kutangaza mkataba wa maafikiano pamoja na kukosoa matendo ya wanajeshi kwa kuchafua maendeleo ya nchi kwa kusema kwamba je confirme mon accord pour la prise en compte, nathibitisha maafikiano ya kuzingatia matakwa yanayohusiana na mafao, kuboresha mazingira ya kazi na maisha ya wanajeshi. Hali hii ya kutoa madai haifai, bila shaka inachafua picha ya nchi yetu, baada ya juhudi zetu katika maendeleo ya uchumi na kidiplomasia. Naomba wanajeshi wote warejee kambini ili maamuzi haya yatekelezwe kwa utulivu, asanteni repositionnement diplomatique ayant marque mon accord je demande a tous les soldats de regagner leur caserne pour permettre l'execution de ces decisions dans le calme je vous remercie Uwasi huo ulizua wasiwasi wasi kuhusu kurejea kwa vurugu iliyoshuhudiwa nchini Afrikaost katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka kumi na kukamilika mwaka na moja. Taifa hilo la magharibi ya Afrika limeibuka kutoka mgogoro na kuwa nyota ya uchumi unaokuwa kwa kasi barani Afrika, na kwa sasa taifa hilo ndilo lenye uchumi mkubwa zaidi kandani. Ila miaka kadhaa ya vurugu na kufeli kufanyia jeshi mageuzi ikijumuishwa na mchanganyiko wa waasi wa zamani pamoja na wanajeshi wa serikali imeacha jeshi hilo bila mwongozo, likikabiliwa na mvutano ndani yake. Mvutano huo umezua wasiwasi miongoni mwa wenyeji kama wanavyosema hapa. Hatustahili kuwa na hali ambayo wanajeshi wanafanya mgomo kwa sababu wanawakilisha sura ya Ivory Coast. Wakifanya mgomo, mtu yeyote anaweza fanya anachotaka humu nchini. Kwa hiyo watoe madai yao, ila wanastahili kuwa na mbinu bora ya kufanya hivyo. Mkazi mwingine wa Ivory Coast ambaye ni mfanya biashara alikuwa na haya kusema kuhusu mgomo huo. Maten, Fosa, si watu wamechoka, na siku moja hali itakuwa mbaya zaidi. Hayo ndio tunatarajia hali hii ikiendelea. Ni kama mtoto ambaye hana chakula, siku moja atakushika na kudai deni yake. Wewe ndiye baba, lazima umlinde mtoto wako. Mkazi mwingine naye alikuwa na, haya, na kusema alipozungumza na vyombo vya habari. Namweleza rais na serikali yake, timiza ahadi zenu na tafuteni suluhu kwa suala hili kwa amani na kwa ukamilifu ili isirudie tena. Kwa maelezo ya ziada na taarifa zingine kama hizi tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Taarifa hii iliandaliwa na, na mwandishi wetu Hulia Kalisto na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au Swahili.