Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS hii ni idhaa kiswahili ya SBS Radio, tutangaza kupitia mita bendi ya FM na kwenye mtandao pia. Kama una vifaa hivyo, waza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambao unaweza kusoma makala haya moja kwa moja ama vipande vya makala ambavyo tumechapisha pale. Anwani ni facebook.com mraba sbs swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia, siku ya taifa ya Australia ina mizizi katika historia ya ukoloni wa nchi hii ni siku ya kuadhimisha wakati meli 11 za Uingereza zilipowasili katika bandari ya Port Jackson na wakati ambapo gavana Arthur Phillip alipoinua bendera ya Uingereza katika eneo la Sydney Cove tarehe 26 Januari mwaka 1788. Hata hivyo, Waaustralia wa wengi wa asili wanachukua siku hiyo kama siku ya kuvamiwa au kupona. Maana ya Australia Day imebadilikaje baada ya muda mrefu? Australia day iliadhimishwa kwa mara ya kwanza katika mkutano mdogo mjini Sydney mwanzo wa karne ya kumi na tisa. Daktari Elizabeth Kwan ni mwanahistoria kutoka Darwin, aliandika shahiri linalojulikana kama Celebrating Australia a History of Australia Day ama kusherehekea Australia, historia ya Australia Day. Katika mazungumzo yafuatayo yo, Daktari Kwan ameelezea madhumuni ya awali ya tarehe 26 ya Januari. Or... kilichoitwa siku ya kwanza ya kuwasili au siku ya uanzilishi ilikuwa siku ya kusherekea mjini sini, kwa chakula cha jioni kwanza, kwa makazi ya Waingereza mkoani New South Wales mwaka 1788. Na walikuwa na wasiwasi kuhusu kudumu kwa makazi mapya, kwa wasababu yalikuwa sini. Walikuwa wakisherekea mafanikio upande wa Australia, ardhi tunayoishi walisema, na upande wa kile walichoita nchi ya mama ama Uingereza. So Dr. Elizabeth Kwan ameongezea kuwa uhamisho kutoka Ulaya baada ya vita vya pili vya dunia, serikali ya shirikisho ilitambua ilistahili kuwasaidia Waaustralia wote kuwa na uhusiano chanya. Dr. Kwan tena. This... Bado kulikuwa na kutambua kuwa ilianza kama makazi ya Uingereza, ila kulikuwa na nia ya kutambua mchango mkubwa kutoka sehemu tofauti ulimwenguni, pamoja na jamii za Aboriginal wa Australia. Kwa hiyo kuna jaribio la kuwa na usawa katika Australia Day kupitia tathmini na elimu. Kwa hiyo ilionyesha upande mwingine wa Australia Day kufanywa and Mnamo mwaka wa 1998 mikoa na jimbo zote nchini zilikubali kufanya maadhimisho ya Australia Day tarehe 26 Januari, ila siku hiyo ilikuwa siku kuu ya taifa mwaka wa 1994. Maadhimisho hayo na zawadi ambazo hutolewa katika maadhimisho hayo huandaliwa na baraza la The National Australia Day Council. Chris Kirby ndiye mwenyekiti wa baraza hilo amechangia matokeo ya utafiti uliofanywa mwaka elfu mbili na kumi na sita kuhusu maana ya siku hiyo miongoni mwa watu tofauti. Huyu hapa bwana Kirby na maelezo zaidi. Ilionyesha kile ambacho watu wengi wanaadhimisha siku ya Australia Day siku hizi. Ni bahati tunaishi Australia. Inahusu kuleta marafiki na familia pamoja, kusheherekea na kujumuika. Siku hiyo watu wengi walizungumzia uhuru tunao Australia hususan kwa idadi kubwa ya waaustralia wengi wapya wanaohamiaji, kuhusu fursa na uhuru, ndio watu wanasharikia katika siku ya Australia Day. Australia Day ya kisasa huadhimishwa kwa njia tofauti nchini kote. Chris Kirby amesema waaustralia wengi huchagua kuwa pamoja na familia na marafiki au kuhudhuria matukio siku ya Australia Day, kwa sababu national day isn't like the days that occur in, in other countries. Siku yetu ya taifa si kama siku zingine zinazoadhimishwa katika nchi zingine, ina utulivu, inahusu kile ambacho watu wanataka. Matukio haya yanajumuisha sherehe za tamaduni za waborijino katika mji wa kof saba gwaridi kubwa la jamii za tamaduni tofauti katika mji wa Melbourne na hata matukio mengine katika maeneo ya vijijini yanayohusu kurusha viatu na mashindano ya vyura. Kwa hiyo kuna aina tofauti ya matukio ambayo hushuhudiwa siku hiyo. Sherehe za uraia pia hufanywa siku ya Australia Day ambapo watu wengi hula kiapo cha uraia wa Australia. Chris Kirby amesema siku hiyo huadhimisha tamaduni zetu tofauti kwa sababu Um, ni kitu ambacho kimependekezwa na idara ya uhamiaji. Ni fursa yetu kuadhimisha jamii ya tamaduni tofauti tunamoishi, mafanikio ya tamaduni tofauti na sote. Isipokuwa Waaustralia wa kwanza, tuna asili ya mataifa mengine. Kwangu hiyo ni hali nzuri ya kuadhimisha siku yetu ya taifa. Siku moja kabla ya Australia Day, waziri mkuu hutoa tuzo kwa raia ambao wametoa mchango muhimu kwa jamii na taifa. Bwana Kabi tena, sherehe hiyo imekuwa tangu mwaka 1960 na mwanzoni ilihusu tuzo ya Mwaustralia wa mwaka, na sasa tuna vitengo vinne vya tuzo ambavyo hutangazwa kila mwaka. Kuna tuzo ya Mwaustralia wa mwaka, mzee wa mwaka, Mwaustralia ya mchanga wa mwaka pamoja na shujaa wa mwaka. Tuzo hiyo zinahusu kuadhimisha mafanikio ya Australia, hali ambayo inaonyesha tunavyofikiria kuhusu Australia. Inahusu matumaini na mshikamano tunaoona kama sehemu ya tamaduni ya Australia. Hata hivyo, kwa watu wengi kutoka jamii ya Waaborijini, Januari 26 inawakilisha siku ya uvamizi au siku ya kupona kwa mwanzo wa ukoloni wa Uingereza. Dr Chelsea Bond anatoka katika jamii ya Mananjali na kisiwa cha South Sea. Dr Ribond hufunza katika idara ya Aboriginal and Torres Strait Islander Studies Unit katika chuo cha Queensland. Dr Ribond amesema Waaustralia wengi wa asili huwa hawasherekei Januari 26 kwa sababu sisitizo which... si kuwa tusherekee siku ambayo ni ya maombolezi kwa watu wa asili, kusherekea kupona kwetu katika ulimwengu ambao nia yake ilikuwa kutuangamiza Nadhani kama taifa kuna siku bora ambayo sote tunaweza sherekea kuwa sehemu ya taifa hili. Chris Kirby amekiri kuna mchanganyiko wa hisia kwa siku hiyo, kwa sababu What's important is that Australia Day isn't about, cha muhimu ni Australia Day haihusu kueleza jinsi watu wanaweza husika au kuiadhimisha kwa maoni yetu ni siku ambayo watu wanastahili chagua jinsi wanataka kuiadhimisha. Kwa upande wangu inahusu kutathmini historia yetu pamoja na kuadhimisha tulipo na kutazama siku za usoni kwa taifa hili katika hatua ya kuwajumuisha waaustralia wa asili. Halmashauri ya mji wa Fremantle hivi karibuni ilizua utata kwa kubadilisha maadhimisho yao ya Australia Day na tukio jipya ambalo waliita one day au siku moja ambayo itaadhimishwa tarehe 28 ya Januari. Tovuti ya halmashauri hiyo ilisema kwamba uamuzi huo ulifikiwa kwa ajili ya kuadhimisha Australia katika hali inayojumuisha waAustralia wote. Dkt. Chelsea Bond anaamini sherehe za Australia Day zinastahili kufanywa siku nyingine nchini kote kwa sababu kufeli kubadilisha kwa tarehe hiyo kufikia sasa licha ya ombi la watu wa asili na watu wasio asili. Nadhani inazungumzia uhusiano wa mamlaka kati ya watu wa asili na watu wasio asili, inazungumzia nafasi ya watu wa asili nchini humo, inatoeleza nafasi yetu katika fikra za taifa hili, ambapo kuna vitu ambavyo havizungumziwi, ambapo taifa hili linapendelea kubaki kimya kuhusu historia ya watu wa asili. Daktari Elizabeth Kwan amesema siku ya taifa ya Australia imeanza kuwa sawa na jamii ya Australia ya sasa, kwa sababu As we've seen from the evolution of Australia day, kama tulivyoona kupitia mabadiliko ya Australia Day, serikali zimezingatia jinsi jamii inabadilika, pengine kwa kasi ya chini kwa baadhi ya watu, ila ni maendeleo. Itakuwa bora tukiendelea kujadiliana na kuhusisha kila mtu, hali ambayo itakuwa bora and involve everybody in that discussion. Kwa taarifa zingine kama hizi tembelea tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Taarifa hii ilaendelewa na mwandishi wetu Amy Chen Yuwang na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea SBS.com.au mko Swahili.