Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio. Tunatangaza kupitia mita bendi ya FM na kwenye mtandao pia. Kama una vifaa hivyo, sikiza makala yetu moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au, mraba Swahili. Katika makala leo tuwazungumzia swala la usajili wa kupiga kura nchini Kenya pamoja na masaibu ya kuwa Mkenya ughaibuni. Je, ni yapi ambayo Wakenya hupitia, hususan kwa mambo ya kuchangia katika maendeleo ya taifa pamoja na sauti zao kusikizwa? Na kujua mengi zaidi, utapata fursa ya kuzungumza na baadhi ya viongozi wa jumuia Wakenya wanaoishi nchini Australia, hususan kusini mwa Australia na magharibi mwa Australia. Tukianza kwa kuwatambulisha, wa kwanza ni Bwana Jeffrey Baraka, ambaye ni mwenyekiti wa jumuia Wakenya wanaoishi kusini Australia. Shirika lake linajulikana kama Kasa. Hujambo Bwana Jeffrey? Asi jambo goja, asante wa pili ni bwana Stephen Kury, ambaye ndiye mwenyekiti wa jumuia wa Kenya wanaoishi magharibi mwa Australia. Hujambo? Hujambo. Mwanzo kabisa, pengine tungeaza kwa kuuliza, bwana Stephen, jumuia ya Wakenya ama afya ya jumuia ya Wakenya ya magharibi mwa Australia ikoje? Uh, iko safi huku, tuko safi um, tunaendelea vizuri uh, na wanajivunia kuwa Wakenya hapa. Na kwa upande wako bwana Jeffrey? Sisi uh, pia ni hivyo hivyo, tuko salama hapa Adelaide na kusini mwa Australia uh, Australia South Australia. Uh, Wakenya wanapendana hapa sana uh, kwa hivyo tunaendelea vizuri um, uh, kama kawaida, kuna mambo mengi yanaendelea kwa Wakenya uh, wengine wanasoma, wanafanya kazi uh, kwa hivyo zote unaendelea vizuri tuna-u tuna, tuna, tunapendana hapa. Tunajua kwamba kule magharibi mwa Australia ustralia ndipopisema kitovu cha madini ama uchimbaji wa madini nchini Australia. Je, Wakenya wamejumuika wa katika kazi kama hizo, ama ni aina gani ya mambo ambayo Wakenya wanahusika wana, wana zaidi in magharibi mwa Australia? Huku tuna Wakenya karibu mia mbili ambao wako wanashughulika kwa madini 50, wako kwa oil and gas industry. Uh, so tuko wengi tunashughulikia, um, tunashughulikia madini na sasa hivi tumeanza kuona, uh, wakenya wakipanda juu mpaka kuwa sasa, uh, mameneja kwa kwa hizi hizini, uh, area za madini na kusini yeah. Australia tunajua kwamba kuna bandari kubwa na pamoja na kiwanda kikubwa cha kujenga manowari pale kusini mwa Australia. Je, Bwana Baraka, kuna uwezekano tuone wakenya wana wakiajiriwa pale kuweza kujifunza jinsi ya kujenga manowari ambayo pengine elimu hiyo inaweza kamishwa kupelekwa Kenya kujenga manowari ya Kenya na pengine bara la Afrika pia? Kuna uwezekano Bwana Gode, najua kuna wakenya wengi ambao pia wanahusika wana na madini, lakini sio wengi kama huko um, magharibi lakini Wakenya hapa wanafanya kazi tofauti tofauti. Kuna kuna kuna wakenya ambao wengi ni wanafunzi, wengi pia ni familia ambazo zinafanya kazi. Kuna madaktari, engineers, walimu, watu kwenye serikali na, na watu wengi. Kwa hivyo wakenya hapa uh, wako katika kazi tofauti, um, na wanaendelea na ukiguzia maneno ya, ya kujenga uh, manuari ni itapatia wakenya pia nafasi. Huwezi kujua itaendelea namna gani, lakini hiyo ni nafasi ya Australia wote hapa kusini mwa Australia, na wakenya pia wanahusika. Kwa hivyo tuna t -t tuna matumaini pia tutahusika. Tukizungumzia swala la matumaini, ni kwamba katika miaka ambayo imepita, kumekuwa na matumaini kwamba wakenya wanaishi ughaibuni, hususan nchini Australia, iwe Marekani, iwe Uingereza ama kwingineko, kwamba nao wataweza kushirikishwa katika masuala ya ujenzi wa taifa upande wa siasa, na kwa sasa tunajua kwamba kuna mradi ambao ni wa usajili wa wapiga kura ambao unaendelea nchini Kenya. Kama Wakenya mnaoishi magharibi mwa Australia ama kama kiongozi wa Wakenya wanaoishi huko, ni maelezo yapi ambayo mmepokea kuhusu hatua hizo za usajili wa wapiga kura? Na je, mmepokea taarifa yoyote kwamba Wakenya wanaoishi huko watashirikishwa pia? Uh, tumeongea nao na wanasema watu wanaendelea ku, ku, ku, ku kurejesta vizuri. Um, pia uh, nasikia uh, department ya diaspora ambayo inashughulikia na sisi iko na haja sana kuona Wakenya wakivote wakitoa mti sasa hivi. Um, uh, uh, election iliyopita tuliona kwanza watu Waafrika wale wako karibu na Afrika kusema Kenya, Tanzania, Uganda, mpaka uh, South Africa waliweza ku, uh, kupiga mti uh, na sasa progressively eh, na ndio wanaita ambao wanataka kuona tukiendelea hivyo, wanaangalia vile um, sasa Afrika nzima ita itaweza ku, uh, ku kupiga election pia uh, so nafikiria kuna haja sana na serikali kuona um, diaspora ikipiga iki, iki, iki mti na kuwa na anashughulika na serikali uh, I think kunayo watu wameona uh, diaspora ni kubwa na ina- ndio ina, inaleta pesa uh, income kubwa kwa kwa Kenya yenyewe. Bwana Baraka, Bwana Kura amezungumzia suala la mchango ambao uh, diaspora ama jumuia ya Wakenya wanaoishi nje ya taifa wanaotoa nchini Kenya na ndio kwa kweli, hela zinatolewa kwa wingi, mabilioni na mabilioni ya mashilingi kila mwaka, lakini mnahisi kwamba pengine kuna shukrani ambayo inatolewa kwa upande wa utawala, ama ni kupokea tu na, na kujua kwamba uliweliwelo uh, mta, bado mtaendelea kuchangia tu kwa, kwa upande wa fedha uh, asante bwana Gode. Upande wangu najua serikali ya Kenya inaelewa sana umuhimu wa Wakenya walioko ng'ambo, na nafikiri mchango wetu una, unaeleweka sana nautadidimika kwa sababu ya uchaguzi ama mambo mengine. Uchaguzi huja, uchaguzi huenda, lakini upande wangu mi naona nimeongea na viongozi tofauti, na jana nilipigwa simu na Canberra uh, nikaeleza kwamba wanajaribu kutafuta Wakenya wangapi wako Australia, ili waweze kuona kama wataisukuma uh, serikali kuandikisha Wakenya kama wapiga kura uh, upande wa diaspora, kwa hivyo ni niaba yetu viongozi tujaribu ku tafuta Wakenya wote, tuweke hiyo orodha chini, tupatie Canberra, tuone kama wanaweza kusajili Wakenya walioko huku Australia, kama kama tunaweza kupiga kura. Na ilikuwa vizuri kupata hiyo simu, kwa sababu tulikuwa tunafikiria matumaini alikuwa naisha kabisa, lakini kwa sasa mi naona kuna matumaini kama tunaweza kufanya kazi pamoja, sana sana ndugu yangu Kuria huko magharibi, ambapo mko wengi sana. Uh, kama tunaweza kupatia Canberra namba namba ya Wakenya uh, iliyoko huku alafu uh, tuweze kusukuma serikali, tuone kama anaweza kutusajili kuwa wapiga kura, na nafikiri wanaweza kutupatia muda uh, uh, beyond uh, um, february ambayo inaendelea sahizi huko Kenya uh, hiyo ndio habari niliko na, nilio nayo kwa sasa Bwana Gode, lakini matumaini yangu siyo ya juu sana. Tunazungumza na baadhi ya viongozi wa jumuiya wa Kenya wanaoishi hapa nchini Australia, tukizungumza na Bwana Jeffrey Baraka kutoka shirika la Kasa kule kusini Australia na Bwana Stephen Kuria kutoka magharibi mwa Australia, tukizungumzia swala zima la usajili wa kupiga kura. Swala lingine ambayo tunazungumzia pengine ni mchakato wa kampeni za uchaguzi ambao uwe popote ulipo, lazima utafuatilia. Iwapo ni Mkenya, utafuatilia kwa karibu na kwa muda mrefu. Kumekuwa na hoja kwamba siasa za Kenya zinaegamia zina sana kwa upande wa kabila, na vyama vingi vikiundwa, mara nyingi unapata vinaegamia upande wa kabila zaidi. Unahisi kwamba pengine katika miaka ambayo tumefikia, siasa za Kenya zimefikia kiwango ambacho lile swala la kabila limeanza kuondoka kidogo ama bado ni changamoto ambayo inaendelea kutafutiwa suluhu? Tukianzia kwa Bwana Kuria. Unajua uh, Australia imekuwa ikiendelea kwa hizi chama kwa uh, kwa karibu uh, miaka miaka mia moja sasa, so, nchi zetu za kiafrika tuko ka Kenya tuko na na miaka uh, 50. So, hivi tunaona ukabila uh, unaisha kidogo uh, uh, si haraka sana, lakini unaisha. Sasa so, ukiangalia hata chama chenyewe ukiangalia chama cha, cha Jubilii, mwongozi wa kampeni uh, ametoka upande um, pali ile chama ingine ndio uko strong pia. Ukiangalia hizo chama cha code, ni the same so tunaona uh, generations ikienda, hiyo kabila inaenda ikiisha. Uh, si si vile kubwa ka wakati tulikuwa tunakuwa. So hii tunaona ni progressively tunaendelea, tunaendelea pande hiyo anakuwa kubwa. Na Baraka, labda nitakubaliana na Bwana Kuria kidogo. Uh, ukiangalia vile uh, Kenya inaendelea wakati huu, sio vile tulikuwa zamani. Uh, unaona kwamba kwa mfano, kuchukua chama cha upinzani wamegundua kwamba ili wawe na na upinzani sawa, lazima wawe waje, waje pamoja, sio kabila moja ama, ama, ama makabila mawili anaweza kuchukua uongozi. Wameona kwamba lazima waungane, lazima wa- wawache kiburi chao cha kutaka kuongoza. Kila mtu anataka kuwa rais, ili waweze ku, kuendelea mbele. Ukiangalia Amerika kwa mfano, utaona kwamba Uh, kuna, kuna, kuna kuna vyama viwili hapa Australia, kuna vyama viwili ambavyo ni vikubwa. Kuna vyama vingi lakini, vile ambavyo tunajua vitaongoza kitakuwa ni either labour ama liberal, na watu wanaungana pamoja, sio kwamba sisi waafrika ni tofauti sana. Kwa hivyo nafikiria waafrika wameanza kujua kwamba maneno ya ukabila haitupeleki mbali sana, na ikiwa kama kwa mfano Kenya, kama Kenya kutakuwa na uchaguzi ambao utakuwa uh, ni wa haki Uh, Wakenya wataruhusiwa kupiga kura bila rushwa ama mambo mengine, nafikiri Wakenya watakuja pamoja na wa, wa, ule ambaye atachaguliwa kulingana na mapenzi ya, ya wananchi wa, nafikiri wote watakuja pamoja, tukiendelea hivyo, nafikiria tutaanza ku, kuzika ukabila Kenya na bara la Afrika. Wa Tanzania, wa kwa mfano wa Tanzania bwanagode, tumeona kwamba watanzania wamekuja pamoja na ukabila sio shida kwao wa, na wanaendelea sana, kwa hivyo sioni kama ukabila utaendelea kuturudisha nyuma kama zamani, Bwana Kuria. Bwana Baraka amezungumzia swala la rushwa na kwa upande wa, wa uchaguzi na, na pengine uchaguzi huru pia, na kumekuwa na shutuma kwamba viongozi wengi hususan katika mida hii ambapo ni usajili wa kura ama wapiga kura, wanatumia hela na wanatumia mbinu mbalimbali mbali za ushawishi kwa wapiga kura, unahisi kwamba pengine mikakati ambayo iliyopo kwa sasa inatoa kinga tosha kwa viongozi kuweza kupotosha wapiga kura ama bado kuna kazi ya ziada ya kufanywa kuhakikisha kwamba usawa wa wagombea unahakikishwa? Uh, asante Gode. Uh, ukweli ukiangalia sasa na nafuatilia na, mahali uh, baraza amesema uh, constitution ambayo ilitengenezwa Um, last time inawakilisha kwanza, sasa um, that uh, ukabila unaishi kwanza uh, kwa sababu lazima upate 50, 50% plus um, plus i uh, think one so hiyo ni kumaanisha hata mkiwa lazima uwe upate kura kutoka mikoa yote ya Kenya. Kuendelea habari, umeniuliza swala za, za za za pesa Unajua uh, hata Amerikani, hata hapa uh, lazima watu watumie pesa kufanya kampeni uh, lakini uh, hata hapo constitution pia imesema baka, ilikuwa baka, nafikiria Desemba lazima watu wa wasimamishwe waseme zile pesa watatumia na wasitoe pesa kushinda hapo. Um, kuregulate hiyo ama kuiangalia ni ngumu. Uh, but it, kuna hakikisha uh, kuna hiyo um, itakuwa it, it, it, itakuwa inaendelea kwa kwa hii kampeni um, hatuwezi sema pesa itatumika uh, kwa sababu unajua hata um, kuhaya helikopta kwenda kutoka hapa kwenda isiyo lazima watu watumie pesa, but it, nafikiria itatumika kwa ubaya. Bwana Baraka, kando na wakenya kuendelea kutuma hela, wakenya wanaoishi Australia kuendelea kutuma hela nyumbani kusaidia familia na ambazo pia kodi yake inatolewa kuweza katika miradi yingine ya serikali, ni mchango upi ambao wakenya wanaoishi hapa wanaweza katoa kwa taifa la Kenya na kuakisha kwamba pia sauti zao zinasikika na zinathaminiwa pia? Nafikiria kuna sio pesa peke yake. Uh, nafikiria kuna njia tofauti, kwa mfano kuelimisha uh, jamii za wakenya uh, kwa mfano sisi tunaishi Australia, tumeona demokrasia, tumeona tumeona vile waaustralia wa wanafanya uchaguzi bila vita. Nafkiri ni, ni kazi nzuri. Kama sisi hapa australia tutaweza kuongea na familia zetu huko Kenya ili wa, tuwafunze wapige kura kwa kwa amani uh. Huo ni mchango mmoja uh, kuna michango mingi hapa Kenya hapa Australia, kuna wakenya wengi ambao wamesoma, sasa wana wana uwezo wa kuwafundisha Wakenya wenzao kujiendeleza kimaisha tofauti na vile wanaendelea saa hizi. Kwa hivyo, huo ni mchango mwingine. Kwa mfano, kusaidia um, miradi tofauti tofauti, ambayo itasaidia Wakenya kujiendeleza kujiendeleza maisha yao. Uh, madaktari, uh, walimu, wanaweza kuchangia kwa mfano, tunaweza kufanya exchange programs. Uh, Wakenya waje huku wajifunze na, na watoto wetu pia waende kule ama sisi tuende kule tushughulike na na, na, na mambo ya kujenga taifa. Kwa mfano hatutaki kuwa tunatuma pesa tu, tunataka kutuma akili pia. Tunataka serikali ya Kenya ijue kwamba Wakenya wako kwa Amerika, wako Australia, ambao wanaweza kuchangia kwenye hiyo mipango ambayo wanafanya, na kuna uwezo ambao unaweza kushinda hata hizo dola tunatoa. Upande wangu mi naona tunaweza kushughulika na kuendeleza Kenya, uh, tofauti kuliko tu dola. Dola ndiyo iko, lakini ukishatuma dola hujui inatumika namna gani, zingine zinatuma kule zifanye kazi ambayo umedhaminia itafanya. Kwa hivyo kama, uh, kwa mfano serikali ingefanya kazi na, na ubalozi wa Kenya hapa Canberra, tunaweza kuwashughulisha Wakenya kuhusika na maisha ya wa wakenya wenzao wa ili waweze kuwasaidia mawazo you know, teknolojia na mambo tofauti na mbona kule. Umesikia maoni ya, ya mwenzako hapo, kwa upande wako ni yapi ambayo unahisi? Asante uh, uh, kode uh, kwanza nasimamia uh, Australia mzima chamba cha tunaita Kenya Australian Chamber of Commerce. Uh, na nachea hiyo chamba na kutoka hiyo mahali uh, Wakenya ambao kwa Australia wanatuma pesa zaidi kushinda wale wengine wako dunia uh, pa tunaita pa population kwa uh, sababu tuko about 14,000 Kenyans uh, pa uh, there statistics, na sisi ndio tunatuma pesa zaidi kushinda hata wale wako Amerikani na wale wako UK uh, kwa kwa chamba vile, uh, Bwana Baraka amesema tuna tuna tuna tuna organize pia watu o, kaa sasa, tuna delegation inakuja kutoka kutoka Kenya ya, wa, ya ambao ni ministry ya education wanakuja kuona vile Australia inaendelea, ah uh, huku uh, magharibi. Tuna organize uh, inaitwa African Oil and Gas Conference ambao kwa sasa tumekuwa tukiorganize karibu miaka miaka tatu, sasa tunaelekea mwaka nne na tunaona magavana maminister wakikuja kutoka Kenya uh, kuongea na kutwambia vile watafanya, watasaidia. Already tunaona tuko involve huko Kenya, kuna wakenya karibu mia mbili ambao wamerudi kutoka hapa na wengine wako involve kwa madini, na wengine wako involve kwa kwa hii mambo ya extractive. Na last year pia tulikuwa na minister Kazungu Danson uh, Kazungu na Budanza hapa uh, ambao akiosoitisha Kenya warudi huko. So vile bwana Baraka amesema tunasaidia tu uh, kwa pesa na pia tunasaidia kwa kwa akili ambayo kunaonyesha zile vitu tumesoma hapa na vile uh, experience hapa na tunaituma nyumbani, na kitu naweza ta kusema Gordon, every time na nikirudi Kenya naulizwa kwa nini Wakenya ambao wametoka Australia wanafanya vizuri sana Kenya, na nilikuwa nashindwa kwa nini um, kwa sababu wale wametoka amerikani ni wengi, wametoka britania ni wengi. Kwa nini Wakenya ambao wanatoka uh, australia wanafanya vizuri? Na ni vile um, ile tu, nimeona ni kwa sababu vile tuko hapa hapa, uh, tuko wadogo, lakini tunashikana, tunapendana na pia Uh, Australia uh, inatufundisha hii tunasema down to earth eh, sijui inahitaji kwa Kiswahili. Uh, ile unaweza amka na ufanye vitu zako. Uh, si, so hizo inatufanya tuwe mbele sana tukirudi nyumbani. Mm, kwa Australia inakupa uwezo we, wa kuweza kunyenyekea zaidi kuliko kuwa Marekani ama Uingereza eh, eh, ndio, ndio. Naona muda unaanza kutupa mkono kidogo, tungezungumza mm -hmm. Pengine kwa upande wa Bwana Baraka, kwa upande wako, chini ya uongozi wako katika shirika la Kasa, watu ambao wanakutupia macho upande wa kusini Australia, ni wepi ambao wanastali kutazamia kwa mwaka huu? Asante uh, uh, Bwana Gode kwa swali hilo mm -hmm. Uh, mwaka huu tuna shughuli nyingi za kuleta jamii pamoja. Tuna ile mpango yetu ya kawaida mm -hmm. Uh, kwa mfano uh, ya, ya kuleta jamii pamoja uh, mwaka uliopita tulihusika na, na Africa Cup of Nations ambao tulikuwa wageni. Tuli, tulishiriki tuli vizuri, vijana wetu walicheza wali vizuri, tulikuwa na timu changa sana, ingawa tulishindwa, lakini wakenya walikuja pamoja uh, tukashiriki. Tunatarajia pia mwaka huu tutashiriki. uh, tuko na gala kwa mfano June, Mada, Madaraka Day gala ambayo imekuwa um, sherehe kubwa sana ya eh, Wakenya hapa uh, kusini mwa Australia. Kwa hivyo tare, tare, wa, wa June, nafikiri ni tarehe tatu mwezi wa Juni tutakuwa na annual gala hapa, na pia mwezi wa Machi tunatarajia kwamba tutapeleka Wakenya Canberra ili tuongee na balozi kuhusu Kenya na Wakenya wa, wa, wa, wa kusini mwa Australia. Kwa hivyo hiyo ni Machi, alafu nafikiri mwezi ujao tuna tuna tu shughuli za za kawaida za Wakenya ambazo zinahusu kwa mfano tunaleta Wakenya pamoja kusherehekea kabla shule zijafunguliwa. Hiyo uh, ni shughuli ya kijamii ambayo, kwa mfano, mwaka huu tunaenda tunaenda kufanya cruise ambayo italeta Wakenya pamoja, uh, vijana wa na wazee. Tunaongea mambo ya, ya kijamii na tunasaidiana uh, kutatua shida uh, za vijana, shida za jamii, kwa mfano Uh, na pia tunaendelea na, na shughuli yetu ya ya shule ya Kiswahili, tuko na Swahili School hapa ambayo ina, ina imesaidia ime kuleta Wakenya pamoja. Uh, tuna, tuna, tuna, tuna, tumekuwa na Swahili School karibu miaka mingapi, miaka saba a miaka sita hivi. Kwa hivyo tutaendelea na mpango wa Swahili School na bwana Gode ukipata nafasi huje utusaidie tufundishe vijana wetu Kiswahili na mila ya Kiafrika. Alafu <laughs> uh, nafikiri mwisho wa mwaka tutakuwa na na Jamhuri Day, uh, uh, event. Kwa hivyo tuko na mwaka ambao utakuwa na mambo mengi sana. Kwa mfano, kabla sijasaa saa kuna, kuna sherehe ambayo inaleta Wakenya uh, artists from Kenya uh, next month wanakuja ku, kuchora kuchora mambo yao hapa Adelaide na tunafurahia kuwa na Wakenya ambao wanakuja wamepewa, um, njia moja mjini ku- kuchora na tunafurahia kwamba wamepata nafasi hiyo, so we going to have Kenyan artists here painting a whole street mm. Na hiyo pia italeta pamoja Watanzania na na Waafrika wengine uh, yeah. Kwa hivyo ha, kwa ufupi tu bwana Gode, tuko na mambo mengi hapa na mnakaribisha, hata bwana Kuria uje hapa tu tujadiliane pengine. uh, kabla tukuache bwana Baraka, kawaida huwa kama sehemu ambapo kuna burudani, kuna sherehe, kuna vinywaji ndipo watu wengi hujumuika, na si kwa wakenya tu, ni jumuia karibu zote za kiafrika na hata jumuia za watu wengine kutoka sehemu zingine, lakini pale ambapo kuna swala la mafunzo ya pengine ya uongozi ama ya ujenzi na vingine, ujenzi wa taifa ni nadra sana kuona umati mkubwa watu ukijumuika. Kwa upande wenu ni yapi ambayo mnafanya kuakisha kwamba mnapata idadi tosha ya watu ambao wanaweza kuwa na mafunzo kama hayo ya uongozi na wengine zaidi isipokuwa tu burudani? Nafikiri tumekuwa na Wakenya wengi sana uh, wameanza kuja uh, kusini mwa Australia na um, tumekuwa tunaona kwamba jamii ikiongezeka, uh, shida pia zinaongezeka na tunahitaji viongozi ambao wame wako tayari kuongoza na kutatua shida za wananchi. Kwa hivyo mwaka huu kama sasa tu, tu, tunajaribu kuweka pamoja mpango wa mafunzo ili viongozi wale ambao wana wana wanataka kuja kuongoza wa, wawe tayari wajifunze vile wanaweza kuongoza jamii uh, kitu tunaita community champion. Uh, tunataka kujenga wale shujaa wa jamii ili waweze ku, kuongoza Wakenya hapa uh, na tunatumia tunatumia hizi sherehe pia kufunza Wakenya kwa mfano uh, mwezi uliopita Desemba tulikuwa na Jamhuri Day barbecue, ambayo uh, ilikuwa na michezo na tulihusisha Wakenya ambao wanaishi tofauti tofauti sehemu tofauti tofauti za Adelaide, na tulikuwa na watu wengi sana. Kwa hiyo tulitumia huo muda kufundisha na kuwafunza uh, Wakenya hapa Uh, na kutatuku, kuongea juu ya shida ambazo tuko, tuko nazo pia tunaweza kutatua uh, kwa, kwa sababu tuko na shida nyingi. Unajua, jamii ikikuwa kubwa shida pia zinakuwa mingi. Tuna- tunakuwa na mafanikio lakini mafanikio pia yanakuja na shida tofauti tofauti za vijana za familia za ndoa na mambo mengi. Hata kuishi tu kuja hapa Australia ku, kuanza maisha mapya hiyo pia ni kazi ngumu kwa hivyo tunatumia hizo sherehe pia kuwafundisha, na tumeunda vikundi tofauti tofauti. Kwa mfano kuna kikundi ambacho kinahusika na wanafunzi, kinasaidia na shida za wanafunzi ambazo ni, ni, ni, ni za kipekee, sio kama shida za, za jamii ama za watu wazima ambao wanafanya kazi. Kwa hivyo tumejaribu tume, tume, tume kuunda hivyo vikundi ili waweze kuwasaidia wenzao, na tukipata nafasi tunachanganya yote, saa ingine tunakuwa tuna na T tunakuwa na sherehe na bado tunaongea juu ya uh, vile tunaweza kujisaidia na kutatua shida zetu. Tuelekee basi magharibi mwa Australia, ambapo tusikie sasa kwa upande wa Bwana Kuria, kalenda ya jamii ya Wakenya ya magharibi mwa Australia ikoje mwaka huu? Asante Godo. Kwanza mimi ndio chairman wa, wa, wa Kenya community so, kunayo president um, ambao anaitwa John Muragua uh, lakini sasa kwanza sisi tuna, tuna election yetu ambayo inaelekewa kuwa uh, karibu uh, mwezi uh, wa tatu, uh, so kwanza hiyo ndio tunashughulikia sasa, um, ambao next next week or two weeks, tuna tunayo, um, inaitwa kaa ni kaa tu Kenya, tuna registration drive, uh, kuongeza wamemba uh, lakini vile unasema the program uh, ni karibu na uh, mheshimiwa Baraka tunazo jamhuri de huwa tuna organize gara uh, na tuna sasa, niliposema ile African Oil and Gas Conference uh, pia tuko nao waheshimiwa wa, wanaokuja kutoka Kenya uh, kwa Ministry of Education tunatarajia pia spika akuje, uh, mwaka huu hatujafika uh, mahali akina Baraka wamefika huko. Uh, uh, kwa Swahili but hiyo uh, imekuwa kwa kwa uh, in, uh, direction kwa, kwa miaka mingi na uh, lakini pia tumeingiza hii program ya African leadership uh, ambayo ina involve sisi wote no sisi tu Afrika uh, uh, sorry ina si wa Kenya peke yako ba ina involve Afrika wote, but, ina uh, but uh, hii program inakonfomiwa once uh, tukipata president mpya ndio sasa tuna confirm uh, zile zilo zingine zote zitafanya, but on, on behalf of Kenya Australian Chamber of Commerce uh, tuko na vitu mingi um, sisi ndio pia tuna organize yu, yu the whole Australia. Tutaongea na baraka kwa sababu tunakuja Melbourne uh, Sydney na pia sasa hivi tuna spika wa Senate ako ako Sydney, nafikiria alitoka jana. Uh, na pia tuna organize watu wa mafuta uh, Kenya Pipeline uh, kuja uh, ku, kuona vile tunaendelea huko uh, na pia kuna ministry ya mining ambao wanakuja pia kuona education zote tunafanya pamoja. Uh, Kenyan Community of Western Australia, Kenya Chamber of Commerce tu, uh, tunashikana pamoja, kwa sababu mimi na chair board the both organization. Ukiangalia okay, zote tuko busy sana Uh, na mimi pia naenda narudi Kenya mwezi mwezi, mwezi mbili alafu narudi hapa so tuko busy pia Kenya tunafanya some, uh, uh, organization ya chamba iko kubwa huko uh, pia huko tuko na karibu wa, wa Kenya ambao walikuwa wamesoma hapa karibu uh, mia mbili ambao wanashughulika na, na chamba so uh, tuko uh, kareda iko busy sana Bwana Godo uh, na tunatarajia uh, kuona mwaka mzuri na pia kuona uh, Waafrika na Wakenya wazima wakishikana Australia, ndio tuwe tunasimama na msimamo mmoja, um, tukiongea na Wakenya na, na, na waheshimiwa Kenya, tuko pamoja. Tukimaliza mazungumzo haya, Bwana Baraka na Bwana Kuria, ujumbe wenu wa mwisho kwa Wakenya ambao wanasikiza makala haya ni upi, kuhusu matarajio yao kwa mwaka pamoja na pengine matarajio ya kuweza kushiriki katika mchakato wa uchaguzi nchini Kenya ingawa wako hapa Australia? Mimi na, naomba um, tuambie watu wetu huko nyumbani. Kwanza ni imani, imani ndio kitu muhimu huku na huko. Um, sisi tuna, tunao influence hata tukiwa hapa kwa wale watu wako vijijini huko kwetu, so kwanza kuambia uchaguzi inakuja na inaenda, sisi wa Kenya tuko pamoja hata um, uchaguzi ikiisha. So kwaza amani, kwanza um, mi natarajia iwe mwaka mzuri ambayo tutaona Kenya ikiendelea um, Kenya imeendelea vizuri uh, sasa hivi uh, nikiongea kwa e-commerce uh, tumeona Kenya ndio uh, nchi imeweka GDP ya 5% this year uh, uh, hata tumeshinda South Africa and some other places, so kuendelea hivyo, lazima tuwe na amani. Amani ndio muhimu kwako, bwana Baraka. Mi <laughs> uh, naomba wakenya wenzangu tuwe, tuwe kitu kimoja. Nafikiri wakenya ambao wanaishi Australia, tumeonyesha um, Kenya kwamba tu, tunaweza kuishi kama kitu kimoja. Tumewakaribisha viongozi tofauti tofauti kwa mfano uh, mwaka jana tulikuwa na bwana Wetangula hapa, nasikia alikuja huko Perth na kaenda Melbourne. Na kumekuwa na wengi pia wamepitia humu uh, wameona kwamba tunaishi kama kitu kimoja uh, tujui kabila uh, tunajua tuna sisi ni Wakenya na mi naomba Wakenya ambao wanasikiza kwamba wajue uh, Kenya ni kubwa kuliko hao viongozi, na Kenya ni sisi. Kwa hivyo tukae kama kitu kimoja, tusaidiane tumeona kwa mfano leo nimeketi nime, nime, nime nikiangalia inauguration wa bwana wa, wa Trump rais Trump, nimeona Barack Obama, nimeona nimeona hata Hillary Clinton akiwa pale, wamekuwa kitu kimoja, wanaangalia dunia kama Waamerika. Tusikue tunachanganywa tuna, tuna, tuna, tuna, tuna na ukabila, tuwe kitu kimoja na tujifunze kwa wale ambao wana, wanaongoza, na tumesikia katika hotuba ya bwana Trump akisema kwamba Amerika itakuwa kwanza, wataweka Amerika kuwa kwanza na nchi zingine, mambo mengine itakuwa second. Kwa hivyo sisi kama Wakenya tujifikirie kama Wakenya, tuweke Kenya mbele, tusaidiane kama Wakenya ili tuweze kuongoza, tuweze tuweze kulinda masilahi yetu kuliko ya wengine, na kulinda masilahi yetu tujue kwamba Kenya ni kubwa kuliko Mkenya mmoja na Wakenya wasipigane kwa sababu wamekosana kisiasa. Uh, vile Bwana Kuria amesema uchaguzi unakuja mwaka huu siku moja alafu utaisha, alafu tutazidi tuta, tuta kuishi na jirani wetu kama wamepigia kod ama Jubilii. Uh, kesho yake ukienda dukani utanunua mkate kwa ile bei tu. Wewe kama ni wajubilii bei yako haitakuwa tofauti ya, ya mtu wa kodi. Watoto watenda shuleni malipo yatakuwa ni yale yale Utaambiwa wewe ni mtu wa code, lipa zaidi ama lipa kidogo. Njia zitakuwa ni zile zile, mafuta yatakuwa ni yale yale. Kwa hivyo Wakenya wapendane, wajue kwamba uchaguzi huja na uchaguzi huenda na bora kuwe na amani, vile Bwana Kuria amesema. Uh, uchaguzi ukuwe wa amani, yeyote ambaye atachaguliwa tu, tumkumbatie kama kiongozi wetu, akuwe ni mtu wa code, akuwe ni mtu wa Jubilii, bora uchaguzi ukuwe sawa na wananchi waone kwamba wamepewa nafasi yao wamepiga bila bila bila kuzuiliwa, bila ubaguzi wowote. Kwa hivyo wakenya wote, sana sana wale ambao wako Australia, mimi naomba wakuwe, tuzidi kuwa kitu kimoja. Tumeongoza wakenya kimawazo, na tuendelee hivyo hivyo. Asante sana bwana Gode mawaidha mazuri tukuwa tukizungumza na bwana jeffrey baraka mwenyekiti wa kasa ambayo ndio jamii ya wakenya wanaoishi kusini australia na bwana stephen kuria ambaye ni mwenyekiti vilevile wa jamii ya wakenya wanaoishi magharibi mwa australia asanteni sana waheshimiwa asante sana asante, iwapo ulikosa makala haya moja kwa moja unaweza kuyapata kwenye tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au kwa Kiswahili.