Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Unasikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio. Tutangaza kupitia mitibendi ya FM na kwenye mtandao pia, kama una vifaa hivyo wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu pia anni ikiwa ni sbs.com.au mraba Swahili, katika makala ambayo tumewaandalia nchini Australia. Wateja wana haki chini ya sheria inayojulikana kama dhamana ya wateja, na sheria hiyo inaweza kusaidia kuokoa hela. Hata hivyo, watu ambao wamehamia nchini Australia hivi karibuni wanaweza kuwa katika mazingira magumu zaidi kupitia mikataba na biashara tata, hata kwa manunuzi makubwa kama magari. Wakati mwingine wateja kama Jim wang husalia wakiwa wamevunjwa moyo, kwa sababu tulinunua gari ghali sana, ila injini iliharibika katika wiki tatu. Ilikuwa gari mpya, hiyo sio sawa kwetu. Olivia ngoi hufanya kazi katika shirika linalohudumia wahamiaji na wakimbizi mjini Liverpool, New South Wales Australia. Shirika hilo linaitwa Liverpool Migrant Resource Centre. Bingoi amesema kwamba malalamishi mengi wanayopokea yanajumuisha malalamishi makubwa zaidi yanahusu mikataba ya huduma, kupigiwa simu ghafla, watu kubisha mlangoni bila kualikwa, hali ambayo inaweza changanyisha watu, na watu kutia saini mikataba kadhaa bila kuelewa vizuri wanachofanya. Kuna matatizo pia toka kwa wanaotoa huduma ya simu ya internet kutojua masharti ya mikataba na watu kutojua gharama zinazokuja pamoja na mikataba hiyo. Watu ambao wamehamia nchini Australia hivi karibuni wanaweza kuwa katika mazingira magumu zaidi kupitia mikataba hiyo tata. Denis Nelthorpe ndiye mkurugenzi mtendaji wa shirika la West Justice. West Justice Justice ni kituo cha sheria cha jamii mjini Melbourne. Bwana Nelthorpe amesema shirika lake husaidia wahamiaji wapya zaidi kwa sababu asilimia wateja wote wanaohudumiwa na kituo wa hicho cha sheria ni wageni nchini ambao Kiingereza si lugha ya kwanza, pamoja na wateja wenye matatizo tofauti. Denis Nelthorpe ameonya kuna biashara zisizoaminifu ambazo anaamini hulenga wahamiaji wapya kwa sababu wanaamini hawajui haki zao kama wateja, kwa sababu kuna watu wanaofahamu itakuwa rahisi kushawishi wahamiaji wapya kusaini mikataba au kuingia katika mipangilio bila kuuliza maswali yanayostahili. Olivia Ngoy ameongezea kwamba mchanganyiko wa ujuzi mdogo wa Kiingereza pamoja na uelewa mdogo wa taarifa unaweza sababisha wahamiaji wapya kukubali madai ya kupotosha. Bingoi tena Nadhani sehemu kubwa ni uhaba wa maelezo wanayopewa katika lugha wanazoelewa. Kwa mfano, wanapoingia katika mikataba tofauti, masharti ya mikataba hayako wazi na hakuna msaada wa lugha kufafanua kile ambacho wanasaini, hali ambayo inaweza zua matatizo mengi kwa mteja. Sheria za wateja za Australia hutoa kinga kwa wateja. Sheria hizo zinalazimisha biashara kutoa dhamana kwa ubora wa bidhaa. Dhamana hizo zinajumuisha bidhaa zenye thamani ya dola elfu arobaini na zenye thamani zaidi ya hiyo zinazotumiwa kwa matumizi binafsi au nyumbani. Bidhaa hizo zinastahili kuwa salama, kudumu, na hazistahili kuwa na kasoro yoyote. Huduma zinastahili kutolewa katika hali nzuri na inastahili kuweza kutumiwa. Kama unataka kutoa malalamishi, kuna michakato ya kutumiwa inayoanzia kwa kuwasiliana na wauzaji au wanaotoa huduma, na ueleze tatizo unalo The Australian Competition and Consumer Commission hukuza usawa wa biashara chini ya sheria za wateja nchini Australia. Dale Richard ndiye mwenyekiti wa ACCC. Ana maelezo zaidi. Cha kwanza cha kujua ni dhamana ya wateja. Umuhimu wake ni unaponunua bidhaa ambazo unagundua ni hatari au hazitumiki pasavyo, una haki ya kurejea uliko inunua na kupewa bidhaa tofauti au kurekebishiwa. You have rights to go back to where you bought it from and get either it repaired, a refund or a replacement. Shirika la ACCC limekiri kwamba uelewa mdogo wa Kiingereza unaweza kuwa tatizo ila Delia Rickard amesema maelezo kuhusu haki za wateja yanaweza patikana katika lugha nyingi. Bi Rickard tena. You can find information in multiple languages. Arabic, unaweza pata maelezo katika lugha tofauti kama Kiarabu, Kichina, Dari, Dinka. Orodha ni ndefu. Ukitazama tovuti ya hc utaona mwelekezo kwa taarifa kwa wasiozungumza Kiingereza, na unaweza pata maelezo yanayokuelimisha haki zako kama mteja. Hata hivyo, kuhakikisha haki za wateja zinaheshimiwa inaweza kuwa changamoto na baadhi ya biashara na watoa huduma wasioaminika wa wanaweza kuwa wagumu kukabiliana nao iwapo malalamishi yako halali yanapuuzwa au hahudumiwi ipasavyo. Delia Rickard ana ushauri ufuatao: wasiposikiza malalamishi yako, unastahili kwenda kwa shirika la Fair Trading. Wakikataa kukushughulikia, nenda kwa tume ya haki za binadamu, kwa sababu huenda unabaguliwa kwa sababu ya rangi. App ya simu ya mkono iliyozinduliwa na shirika la Etriposi hutoa maelezo muhimu kwa wateja katika njia ambayo unaweza tembea nayo. Ap hiyo ina majibu kwa masuala kama: je, naweza rejeshewa hela zangu lini? Haki zangu na msaada wa kuandika barua ya malalamishi au barua pepe kwa kampuni ni zipi? Daily Record amesema ap hiyo ni kifaa muhimu cha kutumia dhidi ya mazoea mabaya ya biashara. Chukua simu yako, unatembelea tovuti ya shirika la HCC chini ya kitengo cha wateja. Utaona maelezo kuhusu dhamana ya wateja ukionyesha kuwa huo ndiwo ushauri wa HCC kuhusu haki zako. Bila shaka utahudumiwa ipasavyo. Iwapo hatua hiyo haitatumika, Delia Riker amesema ni vyema kutembelea ofisi ya HCC na uwasilishe la mishi lako rasmi. Wakati huo huo, Dennis Nelthorpe amesema mengi yanaweza fanywa kulinda wahamiaji wapya nchini dhidi ya kuingia katika mikataba potovu kupitia elimu ya ziada. Bwana Nelthorpe tena. We sometimes think that if a refugee gets permanent... kuna mara tunadhani iwapo mkimbizi anapewa kibali cha makazi ya kudumu ni kama wanakuwa mbinguni na kila kitu kiko sawa, ilhali wanastahili kujifunza kuishi katika uchumi wa kisasa ambao utakuwa na mitego mingi kwao economy which will have all sorts of traps for them. Shirika la Australia Competition and Consumer Commission ni tume linalolinda haki za wateja na ushindani nchini Australia. ACCC hukuza ushindani na haki katika biashara kwa niaba ya kila mtu. Kwa maelezo ya ziada kuhusu shirika hili, tembelea tovuti yao www.accc.gov.au. Ntarudia www www accc.gov .au. Choice ni jarida linalochunguza masuala ya wateja pamoja na kuwasaidia kuchukua hatua na kufanya malalamishi. Kumeleza ziada kuhusu shirika hilo, tembelea tovuti yao www choice com au. Ntarudia www kwa makala mengine kama haya tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Taarifa ila ndilo mwandishi wetu Wolfgang Mola na kusomwa na Gode Migirano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au kwa Kiswahili.