Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza, jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS, waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS redio, tukitangaza kutia mtebendi ya FM na kwenye mtandao pia. Kama una vifaa hivyo wazasikiza makala pia kwenye tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili, ambapo utapata makala pia tuliyotangaza hapo awali ambayo tumepatika pale kwa ajili ya matumizi yako wakati unaotaka na unaokustahili pia. Tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambao pia una makala mengine pamoja na mjadala tunayopeperusha pale kwa pamoja na mashabiki wanaotusikiza ama wasikilizaji wetu wote wanaoshiriki katika makala yetu. Anwani ni facebook.com mraba sbs Swahili. Tukiendelea basi na makala mao tumeandalia, kila tunapoumwa, hatua ya kwanza ya mawasiliano ni daktari wa familia. Madaktari wa familia hujulikana kama GP nchini Australia. Raia wote wa Australia, wakazi wa kudumu na baadhi ya watu wenye visa fulani wanaweza pata kadi ya tiba ya Medicare kadi hiyo husaidia mgonjwa kupokea matibabu bila malipo au kupunguza gharama ya matibabu toka kwa madaktari na wataalam. Maji pii hutibu magonjwa yote pamoja na aina tofauti ya maswala ya afya kama afya ya akili, magonjwa sugu, pamoja na uchunguzi wa kikawaida wa afya. Ni vizuri kuomba nafasi ya kumwona daktari mapema. Hata hivyo katika masuala ya dharura au hali ambazo hazitishii maisha ya mgonjwa, GP anaweza mhudumia mgonjwa kuhusika mara moja. Daktari Tony Bartone ni GP na pia ni naibu rais wa shirika la Australian Medical Association ama AMA kwa ufupi, ambalo ni chama kinachowakilisha madaktari. Daktari Bartone hufanya kazi mjini Melbourne. Alipozungumzia swala hili alisema kwamba Unaweza hudumiwa na daktari bila kadi ya Medicare. Hata hivyo itabidi ujaze fomu binafsi au utoe maelezo kuhusu matibabu hayo. Iwapo una kadi ya Medicare, kadi hiyo itagharamia baadhi ya gharama za matibabu hayo. Hata hivyo si huduma zote za GP ambazo hutumia Medicare. Daktari batoni tena Uh, kimsingi, huduma za kawaida kama za majipi hugharamiwa na medikea. Wakati mwingine baadhi ya huduma hazigharamiwi, kwa mfano uchunguzi wa kinga na baadhi ya upasuaji huwajumuishwa katika ufafanuzi wa mfumo wa malipo ya medikea. Baadhi ya madaktari hukubali ama hukubali mafao ya Medicare kama malipo kamili ya huduma zao kama daktari Bartone anavyoelezea hapa. Iwapo hauna kadi ya Medicare itabidi ulipe binafsi huduma hiyo. Iwapo una kadi ya Medicare, una na unatumia zahanati inayokubali Medicare, kuna marupurupu kwa mgonjwa kutumia huduma hiyo kwa kiwango fulani. Katika mazingira fulani, madaktari hukubali mpangilio huo kama malipo kamili kwa huduma wanayotoa, kwa kimombo inajulikana kama bulk billing. Ila asilimia kubwa ya mashauriano binafsi huhusu kuwa na akaunti na kuilipia na baadaye unadai marupurupu hayo toka kwa ofisi ya Medicare. Majipi huhudumia wagonjwa wenye maswala ya afya kama uchunguzi wa mimba, ugonjwa wa kuambukizwa, magonjwa sugu, magonjwa ya akili na unyenyesaji wa majumbani. GP pia hutuma wagonjwa kwa wataalam kwa matibabu ya ziada kama Daktari Bartone anavyoelezea hapa. You can see a specialist in Australia without... unaweza hudumiwa na mtaalamu nchini Australia bila kuhudumiwa kwanza na GP, ila marupurupu ya Medicare kwa huduma hiyo hupunguzwa. Kimsingi unastahili kumwona GP kwa tatizo fulani, na baada ya uchunguzi na tiba pamoja na historia ya uchunguzi, daktari atakutuma kumwona mtaalamu. Wagonjwa wanaweza chagua wa GP atakayewahudumia ndani ya zahanati au kuomba wahudumiwe na daktari wa jinsia wanayopendelea. Daktari Bartone amesema sababu nyingine ya kumwona GP kwa uchunguzi wa afya wa kawaida ni huenda blood... ni uchunguzi wa kisukari sukari ndani ya damu, na hata uchunguzi wa mafuta mwilini, bila shaka kuchunguza shinikizo la damu, uzito, mazungumzo kuhusu mazoezi, chakula na hali ya maisha, pamoja na usawa wa kazi na maisha tunapohudumia wanajamii wakongwe tutalenga kuhakikisha tunatambua ishara za kwanza za matatizo ya kishinikizo ya damu, matatizo ya figo, matatizo ya moyo, pamoja na matatizo ya maskeleto kama arthritis. Daktari Batone kutoka shirika la AMA ameongezea kuwa zahanati nyingi huwa na mipangilio yazo kuhusu huduma baada ya masaa ya kazi, iwapo wagonjwa wanahitaji kumwona daktari nyuma ya masaa ya biashara. Dr Bartone ana maelezo zaidi. There are after hours, locum services that are kuna huduma za baada ya masaa ya kazi zinazotolewa na zahanati hizo. Hizi ni huduma kubwa zinazojumuisha zahanati nyingi, usiku na kwa masaa mengi katika wikendi au siku kuu. Baadhi ya zahanati hutumika baada ya masaa ya kazi na huwa na mipangilio yao wenyewe. Huenda simu itajibiwa na huduma nyingine au kutumwa kwa daktari ambaye anafanya kazi katika masaa hayo, kama zahanati imefungwa. Hata hivyo, kila zahanati itatoa mpangilio mbadala kwa huduma za baada ya masaa ya kazi zinapofungwa. Wagonjwa wanaopokea huduma baada ya masaa ya kazi wanaweza pokea ushauri wa masaa ishirini na nne ya siku kwa kupigia simu huduma ya afya ya Health Direct. Daktari Bartone tena. Hizi ni baadhi ya huduma zinazotolewa na viwango tofauti vya serikali, kama serikali za shirikisho na mikoa nchini. Serikali hizo ni uti wa mgongo na ni huduma muhimu kwa watu ambao hawawezi pokea huduma baada ya masaa ya kazi kupitia zahanati au watu ambao hawajawahi kumwona GP na katika hali ya dharura ya afya wagonjwa katika mikoa yote isipokuwa Queensland na Tasmania wanahitaji kulipia huduma ya matumizi ya gari la wagonjwa iwapo hawana bima binafsi ya afya. Daktari Bartone amesema kununua kibali cha kutumia magari ya wagonjwa kutoka kwa kampuni inayotoa huduma hiyo mkoani unakoishi ni suala la busara kwa sababu huduma ya magari ya wagonjwa si bure, ila wanachama wa huduma hizo kwa malipo ya kila mwaka itahakikisha hakuna gharama kwa huduma hiyo panapo stahili. Ni vigumu kwa wagonjwa kuamua wakati mwingine iwapo hali walimo ni ya dharura au la. Kwa hiyo kuita gari la wagonjwa baada ya masaa ya kazi, kama kuna shaka iwapo ni hali ya dharura na huwezi mwona GP, mara nyingi utapewa ushauri iwapo unahitaji gari la wagonjwa kupeleka hospitalini. Medicare hutoa huduma bila malipo kwa mgonjwa wa umma katika hospitali ya umma. Pia inajumuisha asilimia 75 ya ada ya ratiba ya Medicare kwa huduma katika hospitali binafsi, isipokuwa makazi ya hospitalini pamoja na vitu kama madawa au gharama ya eneo la upasuaji. Dr Bastone tena Iwapo una kadi ya Medicare na unatembelea idara ya dharura katika hospitali ya umma, hakuna gharama isipokuwa kwa gharama za vifaa au madawa. La muhimu ni huduma ya idara ya dharura inafunikwa na kadi yako ya Medicare. Daktari Bartone ameongezea kuwa huduma ya ukalimani na tafsiri hutolewa bila malipo kupitia simu au ana kwa ana kwa watu wanaohitaji msaada wa lugha. Daktari Bartone na maelezo zaidi: <coughs> huwa inachukua muda wa kupanga na mara nyingine, kama ni lugha inayojulikana sana, si lazima kupanga mapema kuwa na mkalimani atakayekusaidia utakapomwona daktari na ushauriano kati ya GP na mgonjwa huwa siri, isipokuwa kama maelezo hayo yataweka umma au mgonjwa katika hali ya hatari. Unaweza pata msaada kuhusu ushauri wa kawaida wa matibabu masaa ishirini na nne kwa siku kwa kupigia simu shirika la Health Direct kupitia namba hii moja, nane, sufuri, sufuri, sufuri, sufuri, mbili, mbili, mbili, mbili, mbili. Tarudia: moja, nane, sufuri, sufuri, sufuri, mbili, mbili, mbili, mbili, mbili. Unaweza pata maelezo ya ziada pia kupitia tovuti yao, anwani yao ambayo ni www healthdirect gov mraba after hours GP helpline. Huduma ya kutafsiri na ukalimani kupitia simu na ana kwa ana kwa watu wanaohitaji msaada wa lugha inaweza patikana pia kupitia shirika linalojulikana kama TIS ama TIS. Namba ya simu ya shirika hilo ikiwa ni moja tatu moja nne tano sufuri, nitarudia: moja tatu moja nne tano sufuri na iwapo unahitaji maelezo ya ziada kuhusu Medicare piga simu kwa namba ifuatayo: moja, tatu, mbili, sufuri, moja, moja. Nitarudia moja, tatu, mbili, sufuri, moja, moja, au tembelea tovuti yao www medicare australia gov au. Kwa maelezo ya ziada kuhusu taarifa hii pamoja na taarifa zingine tembelea tovuti yetu SBS com au mraba Swahili. Taarifa hii iliandaliwa na mwandishi wetu Emi Chenyuwang na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea SBS com au mkoaji Swahili.