Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS radio. Tutatangaza kupita mitabendi ya FM na kwenye mtandao pia, kama una vifaa hivyo Waweza sikiliza makala moja kwa moja pia kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili, pamoja na kutembelea ukurasa wetu wa Facebook ambao unaweza kupata picha pamoja na maelezo na makala mengine ambayo tumechapisha pale. Anwani ni facebook.com mraba sbs swahili. Katika makala ambayo tumewaandalia kwa Waustralia wapya, mchakato wa kupata makazi ni muhimu sana wanapoanza maisha nchini. Vikundi vya jamii tofauti nchini kote hushirikiana na serikali kuwasaidia wanaohitaji msaada zaidi kuwa na suluhu zenye ufanisi na endelevu. Ila moja ya suluhu hizo ambayo ni nyumba za umma kwa sasa imekuwa ngumu kupata kwa watu wengi. Mgogoro wa nyumba unamaanisha mwongezeko wa malipo ya umiliki wa nyumba katika miji mikuu pamoja na matatizo ya kununua nyumba ya kwanza, ila kwa baadhi ya watu tatizo hilo ni kubwa zaidi baadhi yao wanakabiliwa na tatizo la kuweza kukodisha nyumba na huenda hawana hata mahali salama pa kuishi. Keith Jacobs ni profesa katika chuo cha Tasmania. Anafanya uchunguzi kwa matatizo makubwa ya uhaba wa nyumba nchini Australia. Profesa Jacobs ana maelezo zaidi so many Watu wengi hawawezi kuishi katika nyumba nzuri. Inaonekana kwa sasa ni matajiri tu ndio wenye uwezo wa kununua nyumba, ni matajiri tu ndio ambao wanaweza ishi katika nyumba nzuri za kukodi. Kwa hiyo watu wenye mapato ya chini, kwa mfano wanaotegemea mapato ya Centrelink, bila shaka watapata matatizo. Nyumba za umma ni moja suluhu kwa suala hilo. Nyumba hizo hutolewa na serikali kwa ajili ya kuwasaidia watu wenye mapato madogo ambao hawawezi nunua nyumba zao binafsi au huenda wana matatizo ya kukodi nyumba katika sekta binafsi. Wapangaji hulipa kodi yao, ila kodi hiyo imewekwa katika kiwango ambacho si zaidi ya asilimia ishirini na tano ya mapato yao. Hata hivyo, kipaumbele hupewa watu wenye mahitaji makubwa zaidi kama ulemavu au watu ambao wamekabiliana na vurugu majumbani au watu ambao hawana makazi. Watu ambao wanatimiza masharti hayo wanaweza tuma ombi lao la kupewa nyumba za umma kupitia mamlaka inayosimamia nyumba katika jimbo wanamoishi. Hata hivyo, profesa Keith Jacobs amesema kwamba kwa sababu ya uwekezaji mdogo kumekuwa upungufu wa upatikanaji wa nyumba za umma na by... mahitaji ya uhakiki kwa nyumba za jimbo kawaida huandaliwa na mamlaka ya nyumba za jimbo, na huwa wanafanya uamuzi wa kulingana na uzito wa mahitaji. Kwa sababu kuna uhaba wa nyumba za umma katika miji mikuu, mamlaka ya nyumba za jimbo ina matatizo ya kutoa nyumba kwa wanaozihitaji. Kinachotokea ni kwamba wanaopata nyumba hizo ni wazee watu wenye ulemavu na familia zenye watoto wadogo ambao wa hawana ajira kwa sasa. Kuna zaidi ya idadi ya watu wapatao laki moja wasiokuwa na makazi na watu wapatao takriban laki moja elfu sitini wako kwenye orodha ya watu wanaosubiri kupokea nyumba za umma nchini kote. Muda wa kusubiri kupata nyumba ya umma inatofautiana kati ya miezi au miaka kadhaa kulingana na jimbo unakoishi. Kwa hiyo watu husalia kutegemea mashirika ya jamii kwa msaada. Wakimbizi wamo katika kundi linalokabiliana na mwongezeko wa matatizo ya kiuchumi, wakiwa wanaishi kwa msaada wa mapato kutoka Centrelink. Bi Olivia Ngoi ni afisa kutoka shirika la Liverpool Migrant Resource Center. Amezungumzia aina ya misaada ya dharura ambayo shirika lake hutoa clients... wateja wengi wetu wanatoka Iraq. Mmoja wa wateja wetu alikuwa anadaiwa hela nyingi sana, walikuwa wakiishi katika nyumba aina ya Graniford, kwa hiyo walijikuta wanalipia nyumba ambayo hawakuwa wakiishi ndani. Pamoja na yao, walikuwa wakilipa gharama za mwenye nyumba badala ya zao tu kwa hiyo kupitia msaada wa mahakama magi, ya nishati na maji tuliweza kuhakikisha alilipia matumizi yake tu. Bingoi ameongezea kuwa mashirika kama Liverpool Migrant Resource Centre huwa na sehemu muhimu kusaidia katika mchakato wa kukodisha nyumba kwa sababu The best thing that we can do to jinsi tunaweza wasaidia wateja wetu ni kuhakikisha wanaelewa masharti na wajibu wao ili waweze kudhibiti nyumba zao vizuri pamoja na kuwa wapangaji wema ili wawe katika hali nzuri katika siku za usoni kupata nyumba za kupanga bila matatizo. Katika jimbo la Victoria, kila mwaka shirika la AMES Australia husaidia idadi wa watu wapatao elfu arobaini kwa huduma ya makazi ya kibinadamu kwa wakimbizi pamoja na wahamiaji wapya nchini. Joseph Yohana ndiye kiongozi wa idara inayoshughulikia masuala ya makazi katika shirika la AMES Australia huko Victoria. Bwana Yohana anafahamu vizuri masaibu ya kuwa mhamiaji mpya anayehitaji nyumba, kama anavyoelezea hapa. Uh, originally came from Iraq. I arrived to Australia in 2006, nilikuja hapa kutoka Iraq 2006, na niliwasili Australia mwaka 2006, 2006, na sita kupitia mradi wa kibinadamu wa shirika la wakimbizi la UNHCR. Wakati huo nilikuwa nchini Siria baada ya kukimbia vita Iraq. Nilikubaliwa kuja australia mwaka elfu mbili na sita pamoja na familia yangu. Tulipowasili katika uwanja wa ndege, tulilakiwa na wahudumu wa na hatukuwa tukijua maana yake. Joseph na familia yake waliishi pamoja na shangazi yake hadi walipohamia katika nyumba yao wenyewe. Bwana Joseph tena Full of multicultural tuliishi katika sehemu yenye tamaduni na jamii tofauti ambayo iko katika kanda kaskazini ya Melbourne tangu miaka elfu sabini na themanini. Kwa hiyo ni kawaida kuona watu wengi kutoka tamaduni tofauti, kwa sababu ni sehemu yenye bei nafuu. Bwana Joseph ameongezea kwamba bado ni changamoto kulipa kodi ya nyumba katika maeneo ya karibu ya mji, kama anavyoelezea hapa. Kuna uhaba wa nyumba nafuu Victoria. Jamii nyingi za tamaduni tofauti ziko katika maeneo ya kale katika vitongoji vya magharibi. Tuna bahati kuwa na sehemu kama Werribee na maeneo ya karibu pia ni nafuu. Tuko na bahati ya kuwa na maeneo kama Broadmeadows na maeneo ya vitongoji kwa kaskazini ya Melbourne ambavyo yako sawa kwa bajeti za wateja wetu. Profesa Keith Jacobs ameongezea kuwa hali hiyo ni hivyo pia katika sekta ya nyumba za umma. Hata kama kuna nyumba chache za umma karibu na katikati ya mji wa Sydney na Melbourne, nyumba hizo zimejengwa zaidi nje ya miji mikuu na mbali na fursa za ajira. Profesa Jacobs tena. Most of the people who want public housing Watu wengi wanaotaka nyumba za umma huwa wanataka kuishi katika mitaa ambako watu wao wapo na kwa karibu na huduma nzuri na fursa za ajira. Kwa bahati mbaya, nyumba nyingi za umma zilizojengwa Australia ziko nje ya miji mikubwa kwa sababu ilikuwa bei nafuu kujenga nyumba hizo hapo. Kwa mfano, tunajua kwamba baadhi ya nyumba za umma mjini Sydney ziko mbali sana na sehemu ambako ajira zinapatikana hali ambayo imesababisha hasara zaidi. Baadhi ya Waustralia wanaweza tegemea msaada wa familia na marafiki, ila wahamiaji wapya hawana fursa hizo nchini Australia na wanakabiliana na upweke katika jamii zao mpya. Bwana Joseph Yohana amesema kwamba msaada jamii wa jamii unahitajika katika mchakato wa kuanza maisha mapya nchini kwa sababu I naamini jumuiya ambazo zimekuwa hapa kwa muda mrefu zina jukumu la kueleza wahamiaji wapya jinsi ya kuanza maisha nchini australia ili wawe na mafanikio kama vile wenzao walivyofanikiwa ni muhimu kuelewa maana ya makazi ya bei nafuu na ambayo yanaweza patikana kwa urahisi bwana yohana tena ningehamasisha deliver... jamii itoe maelezo sahihi kwa jamii mpya ambazo zinawasili nchini, kwamba nchini Australia si rahisi kupata nyumba ya kukodi na ni mfumo tofauti na unakotoka. Kwa mhamiaji mpya, itakuwa safari ndefu kabla ya ombi lako la kwanza la nyumba kukubaliwa, unapozingatia jinsi soko la kukodi nyumba halitabiriki nchini Australia. Profesa Keith Jacobs angependa kuona hela za ziada zikiwekezwa katika nyumba za umma ili kila mtu apate fursa ya kuzipata, kwa sababu hautafukuzwa na mwenye nyumba kama unaishi katika nyumba za umma, na kwa hivyo fursa za kujiundia mazingira mazuri pamoja na familia yako ni kubwa zaidi. Hali hii inatoa uhakika kwa watu ambao wako katika hali ngumu. Hatari ya kutoa nyumba za umma ni kuwa unalazimisha watu kuishi katika mazingira magumu, itakuwa vigumu kwao kupata ajira. Kwa hiyo inaweza sababisha msongo pamoja na kusababisha matatizo ya afya. Kwa mujibu wa data ya mwaka 2014 ya taasisi ya afya na ustawi wa Australia, kuna nyumba za umma zipatazo laki tatu elfu sabini nchini Australia. Hata kama asilimia kubwa yazo ya zina wapangaji, baadhi ya nyumba hizo, hususan katika maeneo ya vijijini, ziko tupu. Iwapo unataka kuwasilisha ombi la nyumba ya umma, wasiliana na mamlaka ya nyumba katika jimbo unakoishi. Kwa maelezo ya ziada kuhusu makala haya na makala mengine ambayo tumepeperusha, tembela tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Taarifa hii ilaendeliwa na waandishi wetu Eldiko Dauda na Audrey Bourget na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkoaji Swahili.