Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Ujambo tena msikilizaji mpenda, popote ulipo, karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio, tukitangaza kupitia mita bendi ya FM na kwenye mtandao pia. Kama una vifaa hivyo, usikilize makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Pia tembelea kurasa za Facebook ambapo una makala pamoja na maelezo zaidi kuhusu jinsi unavyowasiliana nasi pamoja na kushiriki katika mijadala tunayopeperusha pale. Anwani ni facebook.com mraba SBS swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia. Waaustralia wanaendelea kuzeeka na mahitaji ya huduma nzuri za uzeeni yameendelea kuzua wasiwasi wasi. Watu wengi hawana taarifa kuhusu huduma hizo na jinsi wanaweza zipata. Sekta ya huduma za wazee ya Australia iko chini ya shinikizo kukabiliana na mahitaji ya huduma. Ripoti mpya ya kati ya vizazi imebaini kuwa idadi ya watu wanaozeeka inatarajiwa kufikia milioni 40 kufikia mwaka wa 2055, na robo na na ya watu hao watakuwa na umri wa zaidi ya miaka 65. Huduma za uzeeni zimebadilika sana katika miaka 15 iliyopita. Moja wa mabadiliko makubwa ni kuundwa kwa kituo kinachojulikana kama MC. Kituo hicho hupokea simu pamoja na kutoa huduma kupitia tovuti. Kituo hicho kilizinduliwa na serikali mwezi Julai mwaka 2015. Ni sehemu ambako wazee wanaweza omba huduma kulingana na mahitaji yao. Terry Leolios ni afisa anayesimamia miradi ya walemavu na wazee katika shirika la Ethnic Communities Council of New South Wales. Alipozungumzia swala hili alisema kwamba kama una zaidi ya miaka 65 unazeeka na unahitaji huduma nyumbani, hiyo itakuwa alama ya kwanza unayohitaji. Iwapo na kadi ya Medicare, hiyo ni ishara nzuri kuwa umefuzu kuwasilisha ombi. Ila jambo la busara la kufanya ni kupigia simu kituo cha My Health Care Call Center, waleze mahitaji yako, na watakusaidia kufanya uamuzi iwapo umefuzu au haujafuzu kupokea huduma hizo. Watu wengi udhani hawafuzu, ila wanapopiga simu kituo hicho, huwa wanashangaa kugundua aina ya huduma ambazo wanawezapokea hapa Australia. Huduma zinazotolewa na kituo cha Aged Care Services zinajumuisha msaada wa kufanya kazi nyumbani, kama kufyeka nyasi, kuemea, kufanya usafi nyumbani, pamoja na mahitaji mengine magumu kama kutafuta nyumba zinazostahili. Aina ya malipo kwa huduma hizo yanatofautiana na hulengwa kwa mahitaji ya mtu binafsi. Terry Liolios ameongezea kuwa kuna msaada kwa watu wenye matatizo ya kiuchumi biteri. Tena kuna fursa za malipo na unaweza amua kulipa reserve, kila mwezi au wa kila wakati unapopokea huduma. Pia kuna fursa kwa wanaokabiliana na magumu. Iwapo unakabiliwa na matatizo ya kifedha, ni muhimu kujulisha shirika hilo kuwa unakabiliana na changamoto na unahitaji mbinu ya mbadala ya malipo. Nchini Australia hakuna mtu anayehitaji huduma ya uzeeni asiyekuwa na uwezo wa kulipa anayenyimwa huduma. Ni muhimu kujulisha watu wajue kuwa watahudumiwa feka. Ni shirika linalowakilisha jamii za tamaduni tofauti nchini Australia lina maono yanayolenga mwaka wa elfu mbili na ishirini kwa Waustralia wakongwe kutoka jamii zenye lugha na tamaduni tofauti. Ripoti hiyo imebaini kuwa jamii za wahamiaji zinazeeka haraka kuliko jamii pana. Afisi ya takwimu ya Australia imesema kwamba katika miaka michache, asilimia 30 ya umma yenye umri ya miaka 65 na zaidi itatoka katika jamii zenye tamaduni na lugha tofauti. Mary Patetsos ni mwenyekiti wa idara ya kuzeeka vyema katika shirika la feka. Amesema shirika lake linatetea mahitaji ya jamii za wahamiaji kwa ku tunachosema, kimsingini waustralia kutoka jamii zenye tamaduni mbalimbali mbali zinahitaji kuelewa aina ya huduma ambazo wanaweza pata pamoja na jinsi ya kueleza mahitaji katika lugha zao. Pia wanahitaji kuzungumza na watu ili waelewe aina ya huduma zilizopo ili waweze kufanya uamuzi wa unaostahili. Mfumo wa My Aged Care unajumuisha maelezo katika lugha tofauti. Hata hivyo, mawakili na wataalam kutoka sekta hiyo wanaamini utaratibu wa kupokea maelezo na huduma ni ngumu. Rafaela Lopez ni mshauri wa jamii na alikuwa mhudumu wa wazee zamani. Alipozungumzia mada hii, alisema kwamba uelewa wa kutumia kompyuta ni changamoto kwa sababu People who are over 70 and, uh, watu wenye umri wa zaidi ya miaka sabini na hawakupata elimu ya kiteknolojia hawajui kutumia kompyuta, so wataendelea kuwa na matatizo mengi kutumia huduma hiyo. Hata hivyo, msaada upo kwa wanaohitaji kutumia mfumo huo. Teri Liolios tena. It is important, however, that whenever you are concerned, as someone who... ni muhimu unapokuwa na wasiwasi kama mtu anayezungumza lugha ya pili, wasiliana na kituo kinachohudumia uhamiaji wa unakoishi. Wasiliana na shirika linalowakilisha jamii zenye tamaduni tofauti au mfanyakazi anayezungumza lugha yako. Wajulishe kupitia vikundi vyako vya kijamii mahitaji yako na sehemu ambako unaweza pokea huduma. Watakuonyesha jinsi ya kutumia huduma ya Medicare na jinsi ya kupata msaada unaofaa. Resti Sans, ni mwanamke mwenye umri wa miaka 81 kutoka Uhispania ila kwa sasa anaishi mwenyewe mjini Melbourne. Katika siku za hivi karibuni alifanyia upasuaji wa goti na alikuwa tayari ameandaa huduma za uzeeni kabla ya kuingia hospitalini. Biresti hatumii kompyuta, kwa hiyo aliwasiliana na halmashauri ya sehemu anakoishi kwa simu. Hata hivyo haikuwa rahisi kama anavyoelezea hapa. Una cantidad... make... nilipiga simu sana, namba niliyopewa ilikuwa ya Queensland. Queensland, kutoka Queensland, nadhani walinipeleka Canberra. Ilichukua mawasiliano mengi well, ya simu well, na hatimaye well, walikuja baada ya upasuaji. Resti sasa anaweza tumia vifaa nyumbani vinavyomsaidia kuoga na kutumia msalani. Alilipa hela kidogo kupata huduma hiyo. Kwa sasa imekuwa rahisi kwake kutumia mfumo huo, na anafurahia huduma ambayo mhudumu ambayo humtembelea kila wiki mbili kufanya usafi nyumbani kwake kwa gharama kwa ya dola 15 kila mwezi. Siku chache zilizopita aliomba msaada wa mtu atakayempeleka sokoni, kwa sababu binti yake hawezi msaidia kila mara. Alitembelewa na mfanyakazi aliyechunguza mahitaji yake, na hata kama Kiingereza si lugha yake ya kwanza, hakuwa na matatizo ya kuwaeleza mahitaji yake. Biresti tena In katika mahojiano hayo waliniuliza kama naweza endesha gari na nilijibu ndiyo pissed, ila kwa sasa nahitaji mtu anayeweza nipeleka sokoni. Waliniuliza itachukua muda gani, nilijibu kati ya wiki sita said, au nane wakati ambapo nitaweza kuendesha gari tena. Aliandika so kila kitu, na kwa sasa nasubiri jibu kwama itakuwa ndio au la. Kuna vizuizi kadhaa vinavyosababishwa na tamaduni ambazo zinaweza zuia baadhi ya watu kutumia huduma za uzeeni. Rafaela Lopes ameongezea kuwa katika baadhi ya jamii watoto wanatarajiwa kuwahudumia wazazi wao wanapozeeka. Bi Rafaela na maelezo zaidi. to, you know, and... ni rahisi kuvuka barabara na kumsaidia babako, ila kwa sasa tuna tatizo la umbali. Wakati mwingine watoto hununua nyumba mbali na mji. Kwa hiyo inakuwa vigumu kwa watoto kuwasaidia wazazi wao wanapohitaji msaada. Rafaela Lopez amesisitiza kuwa watu wana haki ya kutumia huduma hizo kwa sababu wamelipia wamechangia, katika uchumi wa nchi, na ni haki yao, wanastahili kutumia huduma hizi ambazo lengo ni kurahisisha maisha katika jamii. Oh, na wanaweza ishi nyumbani kwa muda mrefu zaidi. Mradi wa My Aged Care, kama miradi mingine mipya, haitumiki bila changamoto. Biteri Lielios kutoka shirika la ECC New South Wales amewahamasisha watu kuelezea wasiwasi wao na watoe maoni yao kwa sababu It's so important. We are taught as... As multicultural... ni muhimu sana, huwa tunaelezwa kama watu kutoka jamii za tamaduni tofauti, msuzue malalamishi, kwa sababu si jambo la heshima, tunastahili kushukuru vyenye tunavyo hata kama haviko sawa. Ila serikali ya Australia na ya madola zinasema la, tunataka kusikia maoni yenu kwa sababu kila wakati tunapoeleza matatizo yaliyopo, ni kazi yao na wajibu wao wa kufanya marekebisho. Mnamo mwezi Januari mwaka 2017 naibu waziri wa afya na huduma ya uzeeni Ken Wyatt alitangaza nyongeza ya zaidi ya milioni 8.5 kwa huduma ya uzeeni kandani na vijijini. Bwana Wyatt alisema kwamba huduma za uzeeni zinastahili kutolewa kwa jamii zote nchini kote, pamoja na utofauti wake. Kumaelezi ziada kuhusu mradi wa My Aged Care, tembelea tovuti yao www myagedcare.gov.au au wapige simu kwa namba hii 1800200422. Nitarudia 1800200422. Na kwa maelezo ya ziada kuhusu huduma katika lugha zingine tembelea tovuti hii www.myagedcare.gov.au mraba other languages. Na kwa maelezo ya moja kwa moja kuhusu jinsi ya kupokea msaada wa My Aged Care au huduma ya uzeeni, tembelea tovuti ya shirika la New South Wales Ethnic Communities Council. Anwani yao ni www.eccnsw.org.au. Na kwa maelezo ya ziada kuhusu matangazo na peperusha pamoja na makala haya tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandaliwa na mwandishi wetu Este Losano na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkoaju Swahili.