Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Unasikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio, kutangaza kupita mita bendi ya FM na kwenye mtandao pia. Kama unavifaa hivyo Wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au/swahili. Pia wazasikiza vipande vya makala ambavyo tumechapisha kwenye ukurasa wetu wa Facebook pamoja na kushiriki katika mjadala ambao tunaanisha pale. Anwani ni facebook.com/sbsswahili. Tukianza tathmini ya yaliyojiri wiki hii, mjadala kuhusu kupunguzwa kwa viwango vya marupurupu umepamba moto mjini Canberra wakati wadau wanaendelea kutofautiana kuhusu muda utakaochukua kwa mabadiliko yaliyoafikiwa kuwasilishwa. Makundi ya wafanyabiashara yanataka kupunguzwa kwa viwango vya marupurupu ya watu wanaofanya kazi Jumapili yawasilishwe haraka iwezekanavyo. Hata hivyo, baadhi ya wanasiasa katika serikali ya mseto wanapendelea hatua wa hiyo iwasilishwe kwa utaratibu. Seneta mmoja kutoka Tasmania amependekeza watu ambao wameajiriwa kwa sasa, mapato yao yasipunguzwe. Tume inayoshughulikia masuala ya kazi mapema wiki hii iliamua kukata viwango vya mafao ya jumapili katika ripoti yenye kurasa mia tano kwa wanaofanya kazi madukani na migahawani. Hata hivyo, kazi ya tume hiyo haijakamilika. Kwa sasa, imeomba mapendekezo kuhusu jinsi hatua hiyo inastahili kutekelezwa. Mapendekezo hayo nayo yamezua utata. Tayari chama cha wafanyabiashara na viwanda cha Australia kinataka mabadiliko yaliyoamuliwa yatekelezwe haraka iwezekanavyo. James Pierson ndiye mkurugenzi mtendaji wa chama hicho. Alipozungumzia swala hili, alisema kwamba we now need to focus on a transition tunastahili kuanza hatua za utekelezaji na tunaamini hatua hizo zinastahili kuanza haraka iwezekanavyo ili tuweze kuona manufaa ambayo tume ya kazi imetambua, masaa ya ziada ya kazini kwa wanaohitaji ajira kwa wanaozihitaji, pamoja na viwango vya juu vya huduma ya wateja kwa Waaustralia wengi wanaotaka kuemea Jumapili. Tume hiyo imedokeza kuwa itawasilisha mabadiliko hayo yote polepole pole, kwa miaka kadhaa kwa ajili ya kupunguza madhara kwa wafanyakazi. Hata hivyo tume hiyo imekaribisha mapendekezo yote. Senata Eric Abetz wa chama cha Liberal alipendekeza wazo moja katika magazeti ya Fairfax mwisho wa wiki hii. Bwana Abetz alikuwa waziri wa ajira katika serikali ya zamani ya Abbott. Anadhani makato hayo yanastahili kutumiwa kwa wafanyakazi wapya badala ya wale ambao wameajiriwa tayari, kwa sababu Have... wanaopokea mapato madogo na ambao bajeti zao nyumbani ni za chini na wanaishi wiki kwa wiki na wamefanya mipango kulingana na mapato yao kwa sasa. Hata hivyo, pendekezo hilo tayari limezingatiwa na tume ya kazi katika ripoti yake mpya. Tume hiyo haipendelei wazo hilo kwa sababu litalazimisha waajiri kufanya hesabu ya viwango viwili vya mapato. Mweka hazina Scott Morrison alipozungumzia pendekezo la mshiriki wake bungeni alisisitiza kuwa hiyo siyo sera ya serikali na well, view, but the I'm Eric ana haki ya kuwa na maoni yake, ila ninachosema ni vyenye we tulipeleka katika the uchaguzi, tulisema tutaheshimu uamuzi wa tume ya kazi na ndivyo tutafanya, alisisitiza Bwana Morrison. Hata hivyo chama cha Leba kinaendelea kuishinikiza serikali ipindue uamuzi wa tume hiyo. Kiongozi wa upinzani Bill Shorten amesema pendekezo hilo la Bwana Abbott ni la kijinga kwa sababu so, nitakueleza kitakachotokea. Ratiba na kazi hutolewa kwa wafanyakazi wanaopokea mapato ya chini, si wale wenye mapato ya juu. Hii ni serikali inayoishi katika sayari nyingine. Wakati huo huo, katika mahusiano ya viwanda, waziri wa uhamiaji Peter Dutton ametangaza kuwa biashara zinazouza vyakula havita huruhusiwa kuleta nchini wafanyakazi wa kigeni kupitia viza nambari 457 na chini ya mipangilio iliyoafikiwa na serikali ya leba iliyoongozwa na Bi Julia Gillard mnamo mwaka 2012. Bwana Dutton amesema wafanyakazi wa Australia hususan vijana lazima wawe vipaumbele kwa sababu My view is, particularly in areas where we've got high... maano yangu ni hususan katika maeneo ambako kuna viwango vya juu vya vijana wasiokuwa na ajira, watoto hao wanasitali kupewa ajira kabla ya wafanyakazi wa kigeni siolee. Kwa nini chama cha leba kiliweka mfumo unaotoa kipaumbele kwa wafanyakazi wa kigeni badala ya vijana nchini? bwana Dutton aliuliza. Licha ya ukosoaji huo, chama cha leba kimemshutumu bwana Dutton kwa kuongezea chumvi tatizo hilo. Inaaminiwa mpangilio wa chama cha leba ulitumiwa kwa ajili wafanyakazi wa kigeni wapatao mia tano katika sekta ya upishi na uuzaji wa chakula katika miaka minne iliyopita. Kumaliza zaidi kuhusu makala tunayopeperusha pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandaliwa na mwandishi wetu James Elton Pime. Na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mko