Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS unasikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio tukitangaza kupitia mita bendi ya FM na kwenye mtandao pia, kama una vifaa hivyo Wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Pia wazapata makala haya pamoja na mengine ambayo tumechapisha kwenye ukurasa wetu wa Facebook anaoni, ambayo ni facebook.com mraba sbs swahili. Na iwapo wataka kuwasiliana nasi, tutumie barua pepe kwa anaoni ifuatayo swahili.program@sbs.com.au. Katika makala ambayo tumewaandalia Maombi ya huduma ya watoto inayofaa yanaendelea kuongezeka wakati idadi kubwa ya wanawake wanaendelea kujiunga katika soko la ajira. Gharama ya huduma hiyo inatofautiana, na mara nyingi ni vigumu kuelewa jinsi ya kutumia mfumo huo. Kwa hiyo, unaweza jitambua huduma zilizopo na kama familia yako inafuzu kutumia ruzuku ya serikali. Huduma ya watoto hutumiwa kwa upana nchini Australia. Ofisi ya takwimu ya Australia ama ABS kwa ufupi imeonyesha kuwa mnamo mwaka elfu mbili kumi na nne nusu ya watoto waliokuwa na umri wa miaka 12, walihudhuria aina fulani ya huduma ya watoto. Samantha Page ndiye mkurugenzi mtendaji wa Early Childhood Australia, shirika hilo linawajibika kutetea maswala ya watoto nchini kote. Alipozungumzia mada hii, alisema kuna maswali muhimu ya kufikiriwa wakati mtu anapochagua huduma ya mtoto kama Kind of aina gani ya masaa unataka kutumia, siku gani za wiki na masaa ngapi, iwapo unataka huduma hiyo karibu na nyumbani kwako au karibu na sehemu na kufanya kazi, ni kitu gani muhimu kwako kwa upande wa jinsi mtoto wako anavyohudumiwa. Bi Samantha Page alisema huduma ya watoto ya siku nzima imebainika kuwa chaguo la wazazi wenye watoto ambao hawajaanza shule. Kwa mujibu wa taarifa kutoka taasisi ya masomo ya familia, takriban asilimia 45 ya watoto wenye umri kati ya miaka mbili na tatu walishiriki katika huduma ya watoto kwa siku nzima mnamo mwaka 2011. Bisamantha tena Iwapo unaenda kazini na unataka huduma ambayo iko wazi mapema asubuhi na inafungwa jioni sana, basi huduma ya siku nzima ni chaguo bora. Huduma hiyo inafanya kazi kwa hiyo, kuna walimu wengi wa kutoa huduma, na kwa kawaida huwa wanatoa chakula pamoja na michezo mingine ya watoto wa kila umri. Huduma ya familia ni huduma ambayo imeidhinishwa ndani ya nyumba za wahudumu. Hayo ni mazingira ya nyumbani ambako huduma hiyo hutolewa kulingana na vituo vingine. Utafiti wa shirika la ABS kwa huduma ya watoto imepata kuwa asilimia mbili nukta tano ya watoto nchini Australia walihudumiwa ndani ya nyumba za wahudumu mnamo mwaka elfu mbili na kumi na nne. Bisamantha na maelezo zaidi If you're looking for shorter hour... Iwapo unahitaji masaa machache au ni muhimu mtoto wako awe ndani ya kundi ndogo na awe na uhusiani wa karibu na, na mhudumu mmoja, basi huduma ya watoto ya nyumbani huenda ikawa huduma badala ya kuchunguza huduma hiyo. Ilikuwa chaguo la Samantha Page kwa watoto wake aliporejea kazini, kama anavyofafanua hapa. Wanted... nilitaka huduma hii karibu na kwenye nafanya kazi. Nilitaka kuwa na uwezo wa kwenda kumnyonyesha mtoto kwa miezi ya kwanza niliporejea kazini. Nilitaka mwanangu awe katika kundi dogo na ahudumiwe na mhudumu mmoja tu, ila sikuwa na uwezo wa kuchagua masaa, na mhudumu alikuwa na nafasi siku fulani tu. Nilipoongeza masaa ya kazi, nilikuwa nimeacha kumnyonyesha, na huduma ya watoto ya siku nzima ilikuwa chaguo bora kulingana na masaa niliyofanya kazi. Hata hivyo kuna huduma za watoto ambazo ziko nje ya masaa ya shule. Bi Samantha tena. For older children who are at school, but parents are, kwa watoto wenye umri wa shule ambao wazazi wao wanafanya kazi, wanahitaji huduma ya watoto kabla au baada ya shule au hata wakati wa likizo. Miradi hiyo huungwa na shule, kwa hiyo huwa unaamua ambako mwanako ataenda shuleni pamoja na kuuliza kuhusu miradi yao baada ya shule, kwa sababu ni muhimu kwa mzazi kuwa hu. na huduma hiyo iko shuleni au karibu ya shule, ambako watoto wanaweza safiri salama baada au kabla ya shule. Wazazi wanaweza tazama vipimo vya mhudumu kwa kutembelea tovuti inayosimamia huduma za watoto ambayo kwa kimombo inajulikana kwa jina la The Australian Children's Education and Care Quality Authority. Bi Samantha ana maelezo zaidi. There is a national quality framework and... kuna mfumo wa ubora kitaifa a... na huwa zinapata vipimo vya kutumikia kwa ubora wa kitaifa, kufikia viwango vya ubora wa kitaifa au kuzidisha ubora wa vipimo vya kitaifa. Serikali ya Australia kwa upande wayo hutoa msaada wa huduma ya watoto kwa familia zinazofuzu katika mifumo miwili. Wa kwanza ni mafao ya huduma ya watoto, na wa pili ni ruzuku ya huduma ya watoto. Mafao ya huduma ya watoto hutolewa kwa familia zinazopita mtihani wa mapato kutoka idara ya huduma za kibinadamu, kama Bi Samantha anavyoelezea hapa. Mafao ya watoto hulipa sehemu ya gharama na hupitia mtihani wa mali, kwa hiyo mapato yako yataamua kiwango cha mafao ya huduma ya watoto utakayofuzu kupokea, ila yatakusaidia kupokea msaada wa dola nne kwa saa. Kwa upande mwingine, ruzuku ya huduma ya watoto huwa haifanyiwi mtihani wa mapato, kama wazazi wanatimiza masharti ya kazi au mafunzo katika wiki Ruzuku hiyo hufunika asilimia 50 ya gharama ya huduma ya watoto, ina kikomo cha dola elfu saba mia tano kwa kila mtoto. Hata hivyo, serikali pia inahitaji watoto wote wachanjwe ili waweze kupokea malipo ya huduma ya watoto. Familia zinastahili kujisajili na settling pamoja na kutumia huduma ya watoto walioidhinishwa. Bi Samantha na maelezo zaidi malipo ya huduma wa ya watoto hurejeshewa mzazi asilimia hamsini ya gharama zake. Kwa mfano, unatumia huduma ya siku nzima inayolipisha dola mia kila siku, huenda ukafuzu kupokea dola arobaini au arobaini na sita kwa malipo ya huduma ya mtoto wako, na utalipa dola sitini zinazosalia. Pia huenda ukarejeshewa dola thelathini malipo hayo kupitia ruzuku ya huduma ya watoto. Gharama ya huduma hutegemea aina ya huduma ya watoto unayotumia. Wazazi wanastahili kuwasiliana na Centrelink kuchunguza kiwango cha msaada wanaoweza pokea, kama Bi Samantha Page anavyoelezea hapa. Kwa mfano, huduma ya siku nzima huwa inalipisha kila siku, kwa sababu unalipia uwezo wa kutumia huduma hiyo wakati wowote, wa haulipii tu masaa ambayo mtoto wako anahudumiwa. Wakati huduma ya wa watoto ya nyumbani mara nyingi huwa ya masaa machache au inaweza lipisha kwa kila saa, kwa hiyo gharama zao ni tofauti. Kwa hiyo inategemea masaa unayohitaji na huduma utakazotumia, na gharama pamoja na msaada utakaofuzu kupokea vituo vingi maarufu vinavyotoa huduma ya watoto ambavyo viko mijini mara nyingi huwa na muda mrefu wa kusubiri. Kwa hiyo wazazi wanahitaji kujisajili mapema kwa ajili ya kuhifadhi nafasi ya wanao. bisamantha tena Look, you... inategemea unakoishi. Ni muhimu kuchunguza mapema unakoishi jinsi huduma ziko. Kwa hiyo iwapo unatarajia kujifungua ama umejifungua inaweza kuwa bora kuwasiliana na wahudumu walio karibu yako ili ujue kama wana muda wa kusubiri. Kwa maelezo ziada kuhusu huduma za watoto tembelea tovuti ifuatayo www.mychild.gov.au. Nitarudia www.mychild.gov.au pia unaweza pata maelezo kuhusu jinsi ya kupata msaada wa fedha kupitia tovuti ya idara ya huduma za binadamu. Anwani yao ni www.humanservices.gov.au. Nitarudia tena www.humanservices.gov.au. Unaweza chunguza viwango vya ubora wa mhudumu utakayetumia kwa kutembelea tovuti ifuatayo, anwani ni www ACECQA org au. Nitarudia www ACECQA org au. Kwa taarifa zingine kama hizi pamoja na makala mengine tunapeperusha, tembele tovuti yetu SBS com au mraba Swahili. Taarifa hii iliandaliwa na mwandishi wetu Emy Chenyowang na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbs.com.au kwa Kiswahili.