Mwongozo wa makazi, maelezo, maswala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Waendelea kusikiza idhaa Kiswahili ya SBS Radio, tukitangaza kupitia mitabendi ya FM na kwenye mtandao pia. Kama una vifaa hivyo, wazasikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili pamoja na kupata maelezo ziada makala na mjadala tunaopeperusha kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com mraba SBS Swahili. Tukiendelea na makala ambayo tumewaandalia wakati wa kukodisha nyumba, wapangaji wana haki muhimu pamoja na wajibu. Hata hivyo, utafiti mpya umebaini kuwa wapangaji wengi hukabiliana na masuala ya ubaguzi na wasiwasi Wahamiaji wapya hususan hujikuta katika mazingira magumu ya kubaguliwa pamoja na unyonyaji ndani ya soko la nyumba. Hatua ya upangaji inaweza kuwa ngumu katika soko la nyumba nchini Australia linaloendelea kukua. Utafiti uliofanywa na shirika la Choice pamoja na chama cha wapangaji cha kitaifa kwa ushirikiano na shirika la National Shelter umebaini wapangaji wengi hupatwa na wasiwasi, ubaguzi na ukosefu wa usalama. Utafiti huo ulipata zaidi ya asilimia 80 ya wapangaji walikuwa na mkataba wa kukodisha nyumba usiozidi miezi 12 au mkataba huo hauna masharti ya kudumu. Alan Kirkland ndiye mkurugenzi mtendaji wa shirika la Choice. Alipozungumzia suala hili alisema kwamba mikataba hiyo huwaacha wapangaji atharini kwa sababu Really sheria kwa sasa zimefanya iwe rahisi kwa watu kubaguliwa kwa sababu watu wana usalama mdogo wa umiliki. Watu wengi wana mikataba ya mwezi mmoja baada ya mwingine, ambayo inaweza futwa kwa urahisi unapofika mwisho wa mkataba wako wa upangaji. Iwapo unao, haki zako huwa chache sana. Utafiti huu ulipata kuwa mtu mmoja kati ya watu wanne waliohitaji ukarabati wa haraka katika nyumba zao walisubiri jibu zaidi ya wiki nzima na mpangaji mmoja kati ya wapangaji wa saba hakutaka kuwasilisha malalamishi au ombo la ukarabati kwa hofu ya kodi ya nyumba kuongezwa, kufukuzwa nyumbani au kuwekwa katika orodha inayozuia watu kupewa nyumba za kukodi. Adrian Pisarski ndiye kiongozi wa idara ya nyumba katika shirika la National Shelters. Alipozungumzia utafiti huo, alisema kwamba wapangaji mara nyingi huepuka kuwasilisha malalamishi kwa sababu The longer people have been tenants, the less. Kama mtu amekodi nyumba kwa muda mrefu huwa vigumu kwao kufanya malalamishi, inamaana kwamba wapangaji wana uzoefu mbaya wa kufanya malalamishi. Rod Sto ndiye mkamishina wa tume ya New South Wales Fair Trading, amesema tume yake inafanya kazi kwa karibu na mashirika ya jamii kwa ajili ya kulinda haki za wapangaji. Bwana Stow na maelezo zaidi. Tunatambua hususan magumu yanayowafikia wahamiaji wapya, kwa sababu moja ya vitu vya kwanza wanavyohitaji fanya ni kupata sehemu ya kuishi. Tunatambua pia huenda hawakuwa na sheria na masharti fulani katika nchi wanakotoka, kwa hiyo tunataka kuhakikisha jamii hizo zinaelewa vizuri wajibu na haki zao. Tume hiyo imetoa kanda ya video yenye mwongozo wa haki na majukumu ya mtu anayekodi nyumba. Rodstow amesema mtu anapoanza kukodi nyumba kuna vitu kadhaa ambavyo wapangaji lazima watilie maanani. Lazima wakala wako wa nyumba au mwenye nyumba akupe hati yenye maelezo kuhusu mchakato wa kukodi nyumba. Bwana Stow tena, so that's a copy of the checklist hiyo ni hati ya mkataba wa kukodi pamoja na hati mbili zenye maelezo kuhusu nyumba. Ripoti hiyo ina maelezo kuhusu hali ambayo nyumba hiyo iko. Unapohamia ndani, utapewa pia barua ya malipo, uitie saini ili uwasilishe barua hiyo na shirika la Fair Trading. Na bila shaka utapewa funguo za nyumba yako mpya. Rod Stow ameongezea kuwa kabla ya kutia saini fomu hizo, watu wanastahili kusoma mkataba wa kukodi nyumba kwa makini kwa sababu So unastahili kusoma kwa makini. Kwa mfano, moja ya vitu unastahili kuchunguza ni urefu wa mkataba huo. Je, ni miezi sita au miezi kumi na mbili? Unastahili kujua jinsi kodi italipwa. Unastahili kujua pia kama kuna ukarabati ambao unahitajika, kama ukarabati huo utafanywa kabla uhamie ndani ya nyumba hiyo, au kama mwenye nyumba na wakala wa nyumba wameahidi kufanya ukarabati, lazima wakesha maelezo hayo yameandikwa. Ni muhimu kwa pande zote kuelewa kile ambacho wameafikiana. Unapohamia ndani ya nyumba yako, ni wajibu wa mpangaji kujaza fomu yenye maelezo kuhusu hali ambayo umepata nyumba hiyo, pamoja na kurejesha fomu hiyo kwa afisi ya wakala au mmiliki wa nyumba hiyo baada ya siku saba. Wapangaji wana haki kadhaa pia wakati wanakodi nyumba hiyo. Rodstow amesema wapangaji wanastahili kuishi katika hali ambayo haivurugi shughuli zao za kawaida, kwa sababu you are entitled for instance to have repairs undertaken. Kwa mfano, una haki ya nyumba yako kufanyia ukarabati pia una haki ya kuomba vitu vya ziada unapokodi nyumba hiyo. Kwa hiyo kama kuna mabadiliko unataka kufanya ndani ya nyumba yako au kufuga mnyama, lazima uombe ruhusa. Iwapo mwenye nyumba anataka kuuza nyumba hiyo, mpangaji ana haki ya kuamua mara ngapi watu wanaweza kutembelea nyumba hiyo. Una haki pia ya kupewa ilani ya siku sitini iwapo malipo ya nyumba yanaongezwa. Wapangaji wanaoishi New South Wales wana haki ya kupinga mwongezeko wa kodi au kujadiliana na mwenye nyumba ambaye hajatekeleza wajibu wake katika nyumba yake ipasavyo kwa kuwasilisha malalamishi yao katika mahakama ya utawala ya New South Wales. Hata hivyo, kama wapangaji hawalipi kodi, mwenye nyumba anaweza waomba wahame kwa kuwapa siku kumi na nne. Kamishina wa tume ya New South Wales Fair Trading, Rod Store ameongezea kwamba wapangaji wanaweza hoji uamuzi huo iwapo wanadhani hauko sawa. Bwana Rod tena: you need to lodge a application with the tribunal. Lazima uwasilishe malalamishi yako kwa tume, kisha tume itaamua kama unaweza lipa hela unazodaiwa. Kama unaweza lipa hela hizo, mpangilio wa kukodi unaweza endelea. Ila kama huwa unachelewa kila mara kulipa kodi yako kuna uwezekano tume itakubali kufuta makubaliano yako ya upangaji. Sababu nyingine ya mkataba huu wa upangaji kufutwa ni kama mwenye nyumba anaiuza. Katika mazingira hayo, lazima upewe onyo ya siku tisini kabla ya hatua hiyo kuchukuliwa. Unaweza pinga hatua hiyo pia mahakamani. Kiongozi wa shirika la National Shelters Adrian Pisarski ameongezea kuwa wahamiaji wengi wapya hukabiliwa na magumu kurejeshewa dhamana yao na hawataki kuhoji uamuzi wa mwenye nyumba kupitia mahakama ya nyumba. Bwana Pisarski ameongezea kuwa sheria mara nyingi huwa haiko upande wa wapangaji. na a real, a significant... kuna uhaba wa usawa wa mamlaka kati ya wapangaji na mwenye nyumba, na kwa bahati mbaya wenye nyumba wana mamlaka zaidi kwa sheria ya upangaji. Kamishna wa NSW Fair Trading Rod Stowe ameongezea kuwa la muhimu ni kwamba unapowasiliana na wakala au mwenye nyumba, hakikisha unafanya hivyo kwa kuandikia barua, kwa sababu kama tofauti zinatokea baadaye, itakuwa rahisi kupata suluhu. Kwa hiyo hakikisha unaandika kila kitu, kama ni barua pepe au barua ya kawaida. Hakikisha unalipa kodi yako. Hata kama kuna tatizo, endelea kulipa kodi wakati unaendelea kutafuta suluhu ya tatizo hilo. Pia hakikisha unapata ruhusa mwenye nyumba iwapo kuna watu wa ziada wa unataka waishi nawe, ama kama unataka kubadili kitu ndani ya nyumba. Maelezo ya ziada kuhusu haki na wajibu wa wapangaji yako katika kila jimbo na mkoa, katika lugha mbalimbali. Iwapo unahitaji maelezo hayo New South Wales, tembelea tovuti ifuatayo: Fair Trading New South Wales gov au. Tarudia, Fair Trading NSW gov au. Na iwapo huko Victoria, tembelea tovuti hii: consumer vic gov kwa taarifa zingine kama hizi, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti ifuatayo sbs.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandaliwa na mwandishi wetu Ildiko Dauda na kusomwa na Gode Migerano. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini Australia, tembelea tovuti wa sbs.com.au mkwaju Swahili.