Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio, tukitangaza kupitia mitabendi ya FM na kwenye mtandao pia. Iwapo una vifaa hivyo, waza kusema makala haya moja kwa moja pia kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili na kama pia wataji maelezo ziada kuhusu ratiba pamoja na makala na peperusha, pamoja na kupokea vipindi ama vipande vya vipindi ambavyo tumepeperusha tayari, uweze ukapata kwenye tovuti hiyo moja ambayo nimekupatia hapo awali, ni sbs.com.au mraba Swahili. Pia tembelea kurasa ya Facebook ambapo una makala pamoja na picha zingine ambazo tumechapisha pale. Anwani ni facebook.com mraba SBS Swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia Afya ya mdomoni inahusu masuala mengi zaidi kuliko kuwa na tabasamu nzuri. Afya ya mdomo wako mara nyingi inaweza kuwa na athari kwa afya ya mwili wako mzima. Tiba ya meno ni ghali nchini Australia, ila kuna mbinu za kupunguza gharama hizo. Nchini Australia, baadhi ya watu wanaweza pokea tiba ya meno toka sekta ya umma, ila idadi kubwa ya watu lazima wapokee tiba toka sekta binafsi, huwa wanalipia gharama hiyo toka mfukoni mwao na wakati mwingine husaidiwa na dhamana yao ya afya binafsi. Daktari Debra Cole ndiye mkurugenzi wa shirika la Dental Health Services Victoria. Shirika hilo hutoa huduma ya afya ya meno kwa umma jimboni Victoria. Daktari Debra amesema kwamba Medicare huwa haitoi msaada kwa gharama za msingi kama kuosha meno, uchunguzi na baadhi ya huduma zingine. Huyapa Daktari Debra na maelezo zaidi. By Medicare. There are very, very few things It's really... Medicare karibu kila kitu hakifunikwi na Medicare. Kuna vitu vichache ambavyo Medicare inaweza funika kama umelazwa hospitalini kufanyiwa mtihani, ila tiba ya msingi ya meno haiwezi funikwa na Medicare. Medicare itafunika tu baadhi ya huduma za tiba ya meno iwapo ni muhimu kulinda afya yako kwa ujumla. Suala la malipo ya tiba ya meno, gharama hutofautiana kulingana na daktari na sehemu unakoishi. Kwa mujibu wa chama cha madaktari wa meno, eneo ghali zaidi kwa tiba ya meno ni wilaya ya Kaskazini, na Tasmania ndiko gharama ya matibabu ni nafuu. Mtihani wa msingi wa afya ya mdomo unaojumuisha kuosha meno na tiba aina ya fluoride cha kugharimu takriban dola mia mbili. Tom Godfrey ndiye msemaji wa shirika la Choice linalotetea haki za wateja Amesema kwamba unapochagua daktari wako wa meno ni muhimu kuchunguza kwa makini na kuchunguza tofauti ya gharama ya huduma kabla ya kumwona daktari, kwa sababu kama hauna bima ya afya, gharama inaweza kuwa tofauti toka kwa daktari mmoja hadi mwingine. Ni muhimu iwapo uko kwenye bajeti, kumwomba daktari akueleze gharama ya huduma kabla utibiwe. Hali hiyo itakusaidia kwenye bajeti yako. Kupokea huduma katika shule ya madaktari wa meno kunaweza kusaidia wagonjwa kuokoa hela kwa sababu gharama yao huwa ndogo kuliko kupokea tiba kwa zahanati binafsi. Tom Godfrey ameongezea kuwa bima nzuri ya afya inaweza saidia kupunguza gharama, ila haitaweza funika gharama zote kwa sababu you need to On average, insurance... unastali kumbuka, kwa wastani, wateja wa bima ya afya binafsi huwa wanadai kurejeshwa nusu ya gharama zote za tiba ya meno. Kwa hiyo hata kama umechukua tunachoita kifaa cha bajeti na sera za ziada kwa tiba ya meno, bado utalipa hela za ziada. Hata hivyo, Tom Godfrey amesisitiza kuwa kuchukua kinga ya ziada ya bima ya afya binafsi ni muhimu iwapo unapanga kutumia kwa vitu kadhaa kama tiba ya macho karabati na tiba ya miguu. Ameongezea kuwa wanaochukua bima ya ziada kwa mahitaji ya tiba ya meno wanastahili tu kulipa gharama ya siku ya matibabu. Hata kama tiba ya meno inaweza kuwa ghali kwa watu wazima, matibabu hayo hupatikana kwa bei nafuu kwa watoto. Karibu watoto wote nchini Australia wenye kuwa na kadi ya Medicare wanaweza faidi kupitia mradi wa serikali ya Australia kwa tiba ya watoto. Daktari Debra tena Until I, um, 17. So watoto wote hadi wanapokuwa na miaka kumi na saba na kabla wawe na umri wa miaka kumi na nane, wanaweza fuzu kupokea huduma hiyo iwapo wamo katika kitengo fulani cha mafao ya kodi ya familia. Ila wote wanaofuzu kupokea huduma hii wamo katika kitengo hicho, wazazi hupokea dola elfu moja kwa kila mtoto. Hela hizo zinastahili tumiwa kwa matibabu ya huduma ya meno kwa muda wa miaka miwili. Daktari Deborah Cole ameongezea kuwa huduma ya meno ya umma hutolewa kwa sehemu ndogo tu ya umma kwa sababu Every state has kila jimbo lina vigezo tofauti vya uhakiki ila kimsingi, kama una kadi ya afya au pensheni ya unafuzu mkoani Victoria, kama wewe ni mkimbizi au mwomba hifadhi, tutakuhudumia. Katika mikoa mingine hali ni tofauti kidogo, ila zote hutoa huduma ya dharura. Bi ameongezea kuwa idara ya matibabu ya meno ya Dental Health Services Victoria hufanya kazi bega kwa bega na mashirika ya jamii kutoa huduma bure na ya bei nafuu kwa wakimbizi na waomba hifadhi ambao wanakabiliwa na mazingira magumu. Daktari Debora tena. Um, ni muhimu kwa sababu watu wengi ambao walikuwa wakimbizi wao au waomba hifadhi, mara nyingi wamekimbia nyumbani kwao kwa muda mrefu sana, afya yao haijawa nzuri na hawajaweza kupokea huduma nzuri ya afya, tiba ya meno ikijumuishwa pia hawajawa na chakula kizuri kwa sababu ya uwezo mdogo, na afya yao ya meno haijashughulikiwa kwa muda mrefu so um, mara nyingi wakimbizi naamba hifadhi hukabiliwa na maswala tofauti ya meno yao, kwa sababu walikuwa waathiriwa wa kuteswa. Dr. Debora ana maelezo zaidi. The main thing we want to do is to tunachotaka kufanya ni kuwahamasisha watu ambao ni wakimbizi au ambahifadhi kutafuta huduma mapema. Kama tunaweza shirikisha watu katika miradi ya kinga, tunaweza angalau wahudumia kabla hali yao hajawa tete. Kwa maelezo ya ziada kuhusu huduma ya umma ya afya meno katika mkoa jimbo au wilaya unakoishi, tambila tovuti ya idara ya afya jimbo, wilaya au mkoa unakoishi. Kwa makala mengine kama haya na ratiba kamili ya vipindi tunavyopeperusha tembela tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliendelewa na mwandishi wetu Audrey Bouget na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au mkoaji Swahili.