Mwongozo wa makazi, maelezo, maswala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio. Tutangaza kupitia mita bendi ya FM na kwa mtandao pia. Iwapo na vifaa hivyo, azasikiza makala haya moja kwa moja pia kupitia tovuti yetu SBS.com.au mraba swahili. Kwa sasa tuangalie makala maalum ambayo tumewaandalia, ambayo pia yanafuatana na sheria nchini Australia. Waaustralia wote wako sawa mbele ya sheria, lakini si kila mtu anaweza kumudu kulipia gharama za huduma za kisheria zinazohitajika kupata haki. Ila kuziba mwanya huu kuna tume nane za msaada wa kisheria hapa Australia, moja kwa kila jimbo na kitongoji. Madhumuni ya tume hizo ni za misaada za kisheria ni kuwasaidia watu wasiokuwa na uwezo wenye matatizo na Waaustralia wapya waliowasili wenye mahitaji ya haki za kisheria. Mwandishi wetu Frank Mtawa anatupa taarifa kwa undani kuhusiana na hilo Radio. Myuko ni mwanafunzi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo aliyekuja Australia mwaka 2014. Alikuwa na hofu kurudi nyumbani kwa sababu ya ghasia za kikabila zinazoendelea huko kwao. Does not have any security, so watu wetu hawako salama. Hivyo familia nyingi zimekimbilia Rwanda kuomba hifadhi. Alikuwa na huzuni kuhusu hali hiyo. Claudia alitaka kuomba hifadhi ya Australia, lakini anasema hakuwa na maarifa yoyote wala mahitaji ya kifedha kufanikisha hilo. to pay legal, sikuweza kumudu kulipia huduma za kisheria, sikuwa na pesa kabisa. Wakati akiwa amekata tamaa, Claudia alitembelea kituo cha waomba hifadhi Sydney, ikitongoji cha Newtown ambako aliambiwa aombe msaada wa kisheria. Claudia anasema, haya yakawa mafanikio aliyokuwa ana matumaini nayo. what actually did help me, kind of Nini hasa ambacho no, tume ya msaada wa kisheria ilichonisaidia ni katika kujaza fomu zote, kuandika taarifa na kunisaidia you know, wakati wa mahojiano. Walifanya kazi ya masuala ya uhamiaji kwa niaba yangu. Ingawaje naongea Kiingereza, lakini yaweza kuwa vigumu kuelewa wanachokuuliza, hivyo kupitia hatua hizo zote nimekuwa nikisaidiwa na tume ya msaada wa kisheria so, aina hii ya usaidizi wa kisheria unapatikana kwa watu wote wapya wanaowasili, anasema Jeremy Kilag, mwanasheria mwandamizi wa kitengo cha msaada ya kisheria kupitia huduma za wakimbizi hapa New South Wales. Kipindi chetu cha ushauri kinachukua dakika 45 hivi, na tunatoa wakalimani bure ikiwa wanahitajika. Hivyo, ujumbe tunaojaribu kuwafikishia wananchi ni kwamba ikiwa unafikiria una tatizo la kisheria, hata kama hauna uhakika ni tatizo la kisheria, tupige simu na kupanga uonane nasi kwa sababu huduma ya ushauri ni bure na ni siri kabisa. Hivyo hakuna mtu yeyote yule atakayejua kuwa ulikuja kuomba ushauri kisheria. Jeremi Kuilag anasema kwamba ushauri wa bure kisheria unatolewa kwa mapana e, katika masuala mbalimbali, kama jinsi ya kuitikia wito wa adhabu za makosa ya barabarani, jinsi ya kushughulikia migogoro ya upangaji jinsi ya kuwasilisha malalamiko au nini cha kufanya katika migogoro ya kifamilia. So in terms of family law, where there's been family breakdown, hivyo katika swala where la sheria ya kifamilia pale ambapo kuna tatizo la mgawanyiko interest, wa familia tunaweza kusaidia born, wakati wazazi wanajaribu kujadiliana violence nini violence. kitatokea kwa watoto. Pia unajua kama watu wanataka kuweka maombi ya talaka na pia mambo ya vurugu kifamilia. Lakini Jeremi anasema msaada ya kisheria sio tu kuhusu kusaidia raia wapya wanaowasili kuondokana na matatizo ya kisheria, bali pia ni kuhusu uhamasishaji kuwa kanuni za kisheria zinaimarisha kila nyanja ya maisha Australia. Njia kubwa ambayo huduma yetu inaweza kuleta mabadiliko so ni kwa kuwasaidia wakimbizi wapya wanaowasili kujifunza kanuni hizi, hivyo kufanya mchakato wa makazi yao kuwa rahisi, huku wakijua kwamba kuna muundo wa kisheria kwa haya yote yanayofanyika. Hili ni somo ambalo Nena Yunus kutoka Sudani alijifunza kwa njia ngumu sana. Msudani huyo mwenye umri wa miaka 21 aliwasili Australia akiwa binti mdogo, na baada tu ya kuwasili alipata matatizo na polisi. Ni kuwa tu na utundu wa udogoni, ni hayo tu, kutokuelewa mambo mengi emotions, na kutokuwa na udhibiti wa hisia zangu, ni hayo tu. Hata hivyo wakati amewekewa mashtaka dhidi yake, Nena alikuwa akitafuta ushauri wa misaada ya kitaaluma ya kisheria. Um, sikujua, lakini ni wazi mara unapokumbana na polisi hakushauri kuwa utumie msaada kisheria sort of. Hatimaye Nena ilibidi ajitetee mwenyewe mahakamani dhidi ya mashtaka ya polisi kwa kuwakilishwa na mwanasheria toka msaada wa kisheria katika kesi hiyo alifanikiwa. Denis Nathop ni mkurugenzi mkuu wa West Justice, kituo cha sheria toka vitongoji vya magharibi mwa mji wa Melbourne. Anasema kama uwakilishi mahakamani wa namna hiyo huwa unafanywa na kitengo cha msaada wa kisheria lakini si mara zote ni bure. Ikiwa unashtakiwa kwa kosa kubwa, kubwa, kubwa la jinai na hauna vyanzo vyovyote vya, vya mwanasheria unaweza kufuzu serious, lakini suala hilo liwe kubwa sana kiasi cha uenda ukaenda, ukaenda jela. Lakini the ni haki kusema watu wale ambao wako kwenye Centrelink mara nyingi wanafuzu kupata msaada wa kisheria ilivyoundwa miaka ya 1920 kitengo cha msaada ya kisheria ulitanuka zaidi katika miaka ya 1970 hivi, kwa kipindi kile Whitlam alikuwa akiongoza serikali ya shirikisho. Baadaye serikali ikaanzisha tume ya msaada ya kisheria katika majimbo yote na vitongoji vyake ili kutoa huduma za sheria kwa Waustralia. Dennis anasema mpango wa kitengo cha msaada kisheria ni huduma mojawapo bora kabisa duniani. If you committed a really serious crime in Australia and you were, ikiwa umetenda kosa kubwa kabisa la jinai hapa Australia na unatakiwa kufikishwa katika mahakama kuu, itakubidi uwe na mwanasheria akuwakilishe. Katika nchi kama Marekani unaweza in wakilishwa Australian na mtu asiyekuwa na uzoefu awesome mfumo wa msaada kisheria australia like nafikiri unaonekana ni mfumo bora kabisa. Craudi anakubaliana na hili anasema kitengo cha msaada wa kisheria umemsaidia maishani mwake sana. really in, uh, kwa kweli walinisaidia kila hatua katika masuala ya uhamiaji, na ilikuwa muhimu really kuwa nao binafsi. Kwa sasa nimeshapewa viza really ya makazi ya kudumu, najisikia furaha sana na nashukuru kwa hilo. Nena Yunus alipata weni pale alipokutwa hana hatia juu yake lakini anasema mahakamani ilikuwa tatizo. and... ilikuwa ni uzoefu wangu mpya and na watu wengi hupatwa na wasiwasi mkubwa, na huwa napatwa wrong. na wasiwasi was lakini nilijua sikufanya um, kosa lolote. Ilikuwa uwene kwangu kuwa kitengo cha msaada wa kisheria walikuwepo. Kwa sasa amepatwa na hamasa ya kujiunga na kikosi cha polisi na kusaidia vijana wengine wadogo. Mwandishi wetu Frank Mtao na makala hayo na makala hayo yalikuwa yameandikwa na Wolfgang Muller na kutafsiriwa na kusomwa kwako kwa na mwandishi wetu Frank Mtao. Unaweza ukazasikiza yote kwenye tovuti yetu sbs.com.au mrabaswahili, lakini pia kwa maelezo ya ziada juu ya tume ya msaada wa kisheria katika jimbo lako au kitongoji, tembele ya tovuti ifuatayo www.australia.gov.au mraba legal aid. Wazapata makala pia pamoja na mengine ambayo tumechapisha na kupeperusha hapo awali kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini Australia, tembelea tovuti ya SBS.com.au mkwaju Swahili.