Mwongozo wa makazi, maelezo, maswala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Uendelea kusikiliza idhaa ya like Kiswahili ya SBS Radio, tutaanza kupitia mita bendi ya fm na kwenye mitandao pia, iwapo na vifaa hivyo sakwambazsa makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu to sbs.com.au mraba Swahili, pia tabila ukurasa wa Facebook ambao wana makala pamoja na picha na mengine zaidi ambayo tumechapisha pale kwa ajili ya matumizi yako kwa wakati unaopenda. Anwani ni facebook.com mraba sbs Swahili. Tukiendelea basi na makala tulioandalia, kuanza kwenda shuleni ni hatua muhimu sana kwa watoto na familia zao kuanza kutulia na kuyazoea mazingira ndani ya Australia watoto wa wahamiaji mara nyingi hukabiliana na mazingira magumu wanapokuwa wanajiunga na mazingira mapya ya shule. Wazazi wamekuwa na msaada mkubwa sana katika elimu ya watoto wao, na wataalam huwahamasisha kufuatilia maendeleo ya watoto wao shuleni. Mwandishi wetu Frank Mtao anatuletea taarifa zaidi kuhusiana na swala hili, ungana naye. Ripoti ya OECD ya mwaka 2015 inasema ya kwamba kuwaingiza watoto wa wahamiaji katika mfumo wa shule wa Australia ni njia mwafaka ya kuwaunganisha na mazingira mapya. E, taarifa hiyo inaonyesha kwamba wanafunzi wa kizazi cha pili cha, cha wahamiaji hapa Australia walikuwa na ufaulu mzuri zaidi kwenye uvumbuzi au utatuzi wa shida hisabati, na kusoma kuliko wanafunzi ambao sio wahamiaji, kwa wastani ambao ni juu ya uliowekwa kwa OECD. Vilevile inaelezwa kwamba ustawi wa wanafunzi kutoka familia wahamiaji hutegemea e, na kiasi cha msaada anachopata kutoka shuleni e, kwenyewe na mazingira ya nyumbani ili kukabiliana na changamoto anazopata ili kufanikiwa shuleni na kujenga mazingira mapya. Bila shaka wazazi huwa msaada mkubwa sana kwenye mchakato huo. Serikali ya Australia huita hili jambo kama ushiriki wa wazazi, ambapo wazazi huwa wanafuatilia kwa karibu sana masuala ya shule na masomo ya watoto wao shuleni. Miaka minne iliyopita Aodegujis, mhamiaji kutoka Iraq, alifika Australia akifuatana na mume wake na watoto wao watatu. Alikuwa na matarajio ya maisha mazuri. We all left our country aiming the best for our kids. Tuliondoka kwetu kwa lengo la kuwapatia mazingira mazuri watoto wetu. Watoto wetu ni dhamira yetu kubwa, sisi sote ni familia na familia yetu yote tuna matarajio kwanza. Upya hapa mfumo mpya na kila kitu, kwa ukweli inaogopesha. Nina watoto watatu, wawili wavulana na mmoja msichana. Nashukuru Mungu kwamba waliweza kuyazoea mazingira taratibu, alisema e mwamiaji huyo kutoka Iraki. Hatua ya kwanza hapa kwa ajili ya kutaka kujiunga na shule ni kufanya mawasiliano na shule kwa ajili ya mazungumzo. Hatua hii ya awali ya makubaliano hufuatiwa na kuandika maombi kwenye fomu maalum ya kujiunga na shule. Na baada ya shule kutoa matokeo ya maombi ya mwombaji, familia za wamiaji na watoto wao hupata wakati mgumu wakati wa kuanza mazingira mapya ya shule kwa watoto wao. A parents Victoria ni jumuiya inaowakilisha wazazi katika shule za umma za Victoria. Afisa mtendaji mkuu wa jumuiya hiyo Gail Macady anaeleza vikwazo wanavyopata wazazi wahamiaji. Bila shaka barrier... kikwazo kikubwa wanachokabiliana nacho ni lugha. Mbali na lugha ya kikwazo kingine ni kuzielewa kanuni, sheria, mila na desturi zinazotawala mifumo ya sheria ya shule za hapa Australia, nafikiri hii ni kwa nini ni muhimu sana kwa shule kufahamu kuwa ina watu kutoka jamii mbalimbali mbali, tofauti ambao kila wakati huo na jamii ya shule na hivyo hupeleka mbali na mtoto wako kupata shule, wazazi nao hupata maelezo juu ya kanuni na desturi za shule, alisema afisa huyo mkuu wa jumuiya ya Parents, Victoria anayejulikana kwa jina la Gail Makadi. Hakuna maelezo yaliyotolewa na shule kwenye masuala ya kawaida kwa wageni na familia za wahamiaji. Hii hujumuisha kuwafungia chakula watoto au kufika mapema shuleni e, kuwachukua watoto muda wa shule unapokuwa umeisha. Along Deng ambaye ana asili ya Sudani hufanya kazi kama afisa uhusiano kwenye shule tofauti katika jiji la Melbourne, huwasiliana na wazazi, walimu na wanafunzi ili kukabiliana na masuala ya lugha, masuala ya uchumi jamii, na vikwazo vya mila na desturi. Anasema mwanafunzi anaweza kupoteza imani ya kuingia darasani. like the exactly, kwa uzoefu wangu wa kukaa na mwanafunzi, wanaweza wasiwe wanajua sana nini wanahitaji kufanya wakiwa shuleni, hasa mazoea wanayopewa shuleni kama hujui kitu chochote na badala ya kuwa muwazi ukasema hujui chochote na unahitaji msaada, labda unaweza kuamua usije shule. Kwa hiyo kama wanahitaji msaada, inabidi wawe wawazi, badala ya kutokuja shule, kwa sababu kujiona kama wameachwa nyuma kimasomo, kwa sababu fulani hawakujua kwa nini tupo pale, mpaka baadaye walipokuja kugundua tupo pale kuwasaidia wao na pia kuwasiliana na wazazi ni kazi ngumu sana kulidhibiti darasa lenye wanafunzi ambao wana mila na desturi zinazotofautiana, na huhitaji waalimu kufanya maandalizi ya kukabiliana na hali hiyo. Pia huhitaji ushiriki wa karibu wa wazazi. Wazazi wengi hukaribishwa wakati wa mikutano ya wazazi na waalimu au wakati wa usaili. Usaili huwa ni mara moja au zaidi kwa mwaka, ambapo ni mahojiano ya ana kwa ana kati ya mzazi na mwalimu kuhusu maendeleo ya mwanafunzi na baadaye matatizo. Gail Makhadi kutoka Parents Victoria anasema kuna namna bora zaidi za kuwasiliana. Sio wazazi wote wanaelewa madhumuni ya usahili kati ya mzazi na mwalimu au mikutano kama inavyojulikana kwenye shule nyingine. Nafikiri ushauri bora kabisa Parents Victoria inaweza kutoa kwa familia kutoka jamii tofauti ni kuhakikisha watu wanazifahamu sheria na pia jinsi tunavyoendesha mfumo wetu wa elimu na mila zetu. Kwa hiyo ni muhimu shule wakaelekeza hayo wakati wa mazungumzo na familia wanazotaka, wanazotoka sehemu tofauti na jamii za shule, sio tu kuhisi na kufikia maamuzi kuwa familia hizo zitakuwa zinajua mambo hayo, alisema alisema, uh, Gel Makadi. Inashauriwa kwamba wazazi wahudhurie usaili wakati katika hali ya kupokea maoni na ushauri na kuongea ukweli. Alo Deng anasema wazazi wengi huonyesha shauku kubwa ya mazungumzo usaili. Wa wazazi huwa unalenga kufahamu maendeleo ya mtoto kitaaluma kwa kipindi cha muhula wa masomo wazazi wengi bila shaka wanapenda kuja na kufahamu wanaotaka kuelewa na mtu kwamba wanasema ni nini kuliko kuambiwa na watoto wao. Labda pia wanaogopa watoto kutoeleza kama mwalimu angeweza kueleza. Kwa hiyo huwa tunakuwepo hapo kwa ajili ya kutafsiri kwa baadhi ya wazazi, hasa wenye asili ya Somalia au Waarabu, kwa sababu ni muhimu kujua maendeleo ya mtoto wao wakati unapopata taarifa, alisema uh, Alodang shule nyingi huwa zina wakalimani e, kutegemea na kiasi cha jamii za watu tofauti zilizopo hapo, lakini kujihusisha na maisha ya shule ya mtoto ni zaidi ya kuhudhuria mikutano ya shuleni. Gail Makahadi anasema wazazi pia wanaweza kujitolea kwa kazi ya darasani au wakati wa shughuli za shule. Loads of ways of parents being able to participate in our Victorian government. Kuna namna mbalimbali mbali wazazi wanaweza kushiriki kwenye mfumo wa viktoria wa shule za umma. Bila shaka kitu cha kwanza Parents Victoria wangependa kuhamasisha wazazi ni kujiunga na jumuiya ya wazazi na mambo mengine kama kuwasikiliza wanafunzi wakisoma darasani, kusaidia kazi za sehemu ya chakula kama itakuwepo, kujitolea kazi za bustani na kusaidia kazi za michezo Mama wa watoto watatu Au De Gogis anasema kujihusisha kwa karibu na masuala ya shule ya watoto husaidia sana maendeleo yao. So, you know, nawahamasisha wazazi wengine kufanya hivyo. Bila msaada wa wazazi na familia, shule peke yake waweze kusaidia wanafunzi. Ngoja ni kuambie kitu kuhusu mimi mwenyewe. Nafanya kazi kwenye kituo cha utamaduni katika chuo cha Lauksberg na mwaka huu nipo pamoja na watoto wangu na ninafanya kazi na Waarabu Wasiria na familia za Waturuki. Bwana Frank Mtao na taarifa hiyo. Na kama umependa ama unataka kujua mengi zaidi, waza kuipata kwenye tovuti yetu SBSCU mraba Swahili. Na wakati huo, serikali ya Australia imetoa miongozo ya wazazi katika mtaala wa elimu nchini Australia, akisema kwamba wazazi wanazatembelea tovuti ya www.studentsfirst.gov.au mkwaju engaging parents education what is parent engagement, ili kupata kwa kina juu ya kushiriki kwa wazazi kelimu kwa watoto wao. Makala yaliandikwa na Maria Shela na kutafsiriwa na kusomwa na Frank Mtao. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini Australia, tembelea tovuti ya sbs.com.au mkwaju swahili.