Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Uendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya ya SBS Radio. Tutaanza kutabita bendi ya FM na kwenye mtandao pia. Iwapo na vifaa hivyo, makala haya moja kwa moja kupita tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Tukaanza makala haya maalum ya Anzac. Kila mwaka tarehe 25 mwezi wa 4 tunaadhimisha siku ya Anzac, ambapo huwa tunawakumbuka wale watu waliokufa wakitumikia taifa kwenye mapambano ya kivita. Siku ya Anzac imekuwa alama ya taifa la Australia. Maana ya ANZAC ni askari wa Australia na wanajeshi wa New Zealand, ikiwajumuisha pia na wenyeji wa mgambo kutoka jamii mbalimbali. Mwandishi wetu Frank Mtao anatupa taarifa zaidi, ungana naye. Ilikuwa mwezi wa Agosti mwaka 1914 zilipotoka taarifa za vita kuu ya kwanza ya dunia. Australia ilikuwa iungane na Uingereza kupigana dhidi ya iliyokuwa inaitwa Central Power, yaani mjumuiko wa nchi za Ujerumani, Hungary, Bulgaria na Ottoman Empire au Uturuki kati ya askari laki nne na ishirini waliojiunga na jeshi zaidi ya elfu moja walikuwa aboriginal na wakazi wa visiwani, yani Torres Strait, ambao walijitolea kulitumikia jeshi. Wapiganaji wengine walitoka kwenye jamii za tamaduni tofauti. Profesa Edmund Chiu ni mtafiti wa kujitolea kwenye makumbusho ya Kichina mjini Melbourne. Anasema kwamba pamoja na kuwepo kwa sheria ya mwaka elfu moja mia tisa na tatu lakini Albert Victor Chan toka Ballarat alikuwa Mwaustralia wa kwanza mwenye asilia ya Kichina, e, kujiunga na jeshi wiki moja tu baada ya vita kutangazwa. Act, e, kulikuwa na sheria ya ulinzi ambayo kimsingi ilitoa msamaha kwa watu ambao hawana asili ya Ulaya kujiunga na jeshi. Kwa hiyo ilitakiwa uwe raia wa Ulaya ili uweze kujiunga na jeshi kipindi kile. Hata hivyo, wa Australia wenye asili ya China walijiunga na jeshi na kupuuza sheria hiyo. Utafiti wake kuhusu historia ya Anzac, wa Australia wenye asili ya China imeweza kugundua watu 217 ambao walihudumu wakati wa vita vya kwanza vya dunia. Anasema ilikuwa lazima madaktari wathibitishe afya yako, ndipo hawa wazalendo waruhusiwe kulihudumia jeshi. Wakati huo, maamuzi ya mwisho kuhusu kujiunga na jeshi yalikuwa kwa madaktari say, well, madaktari waliokuwa wanapima waombaji na madaktari wengi walipuuza sheria na walisema, kama afya yako ni nzuri unakubalika kujiunga pia ukabila haukuwa tatizo kwa baadhi ya watu. Kulikuwa na ghasia kutoka kwa wananchi wakati George Kong Meng alipokataliwa kujiunga na jeshi la Australia, japokuwa kabla alihudumu jeshi na mdogo wake alikuwa ana hudumu western front, jeshi lilokuwa linaongozwa na Uingereza na washirika wake was so, kulikuwa na upingwaji wa waziwazi -wazi -wazi kutoka kwa Australia wakisema kwa nini wanamkataa wakati aliwahi kujiunga, lakini hakupelekwa kupigana nje ya nchi. Rais wa kitaifa wa aborijino na wakongwe wakazi wa visiwani Torres Strait na chama cha udumu na watu wa Gundungala, bwana Gary Oakley, anasema wenyeji asilia ya Australia walikuwa na hari na dhamira kubwa ya kutaka kujiunga nafasi ya kuhudumu zilizokuwepo, lakini like ilikuwa ni swala la mtu or mwenyewe or alitumia njia gani kuzipata. Ungeweza kwenda sehemu ambapo una uhakika ungejiunga na jeshi mara moja, na hawakujali wewe ni wa jamii gani, au ungeogopa ungeo asili yako. Walikuwa na ngozi nyeusi, walijaribu njia nyingine ili kuepuka kuzuiliwa kuna mtu mweusi tayari ilikuwa tatizo la kiafya. Baadhi ya watu waliokataliwa kwenye sehemu moja walisafiri na kwenda sehemu nyingine ya nchi kwenye maeneo mengine They'd heard that it was na kipindi hicho kilikuwa ni vigumu kutembea barabarani kwa uhuru, na kwa hiyo walipotea kwenda sehemu nyingine za nchi na kujiunga huko, kwa sababu walisikia kwamba ilikuwa ni rahisi huko na madaktari hawakuwa na vigezo vigumu. Gary Okre anasema watu wa aborijino na kutoka visio vya Torres Strait walijiunga na jeshi kwa sababu tofauti, ikiwapo nafasi ya kujipatia ujira. I love the country probably also, they thought after the war, ilikuwa ni kuonyesha mapenzi, mapenzi to kwa nchi. Labda pia walifikiri well, baada ya vita well, watakapokuwa wamerudi nyumbani watakuwa wakionekana well, kwa mwanga tofauti. Unajua hatukuwa raia, kwa hiyo walifikiri hiyo ingesaidia kuwa raia, watu wangetuona kuwa na sisi tulihudumia ingeongeza pia au ingeongeza jambo lisilo la kawaida. Gary Okre anaamini ilikuwa ni mara ya kwanza kwa wenyeji wa asili ya Australia e, kupata usawa majority... mara unapokuwa kwenye sare za jeshi kimsingi umekubalika na wengi. Mnapokuwa kwenye maandaki, hauangalii rangi ya mtu wala dini ya mtu aliye karibu yako. Unachojali ni kwamba atatazama mgongo wako. Wote mlikuwa sawa kukubalika e, pia ilikuwa ni swala la wapiganaji wengi wazaliwa wa Urusi; ilibidi walipiganie, japo wengi wao walikuwa wanatoka Ulaya pia. Kwa mujibu wa Dr. Ellen Gavar, mtafiti kutoka chuo kikuu cha taifa cha Australia, mara nyingi walikuwa na majina ya bandia kwa sababu hawakuwa wakiongea kiingereza fasaha. Watu waliwaona kama wageni wa lakini ilichukua muda kama miezi kadhaa ya kushiriki kwenye uwanja wa mapambano wa mpaka walipokubalika. waanzak wa Urusi walikuwa kundi kubwa lililojiunga na jeshi la Australia nyuma ya Uingereza, New, New Zealand na wanamgambo wazaliwa wa Kanada wa walikuwa wametoka kwenye makabila tofauti kwenye mipaka ya Himalaya ya Urusi. Kwa mfano, Waisraeli waliwakimbiza watu wa himaya ya Urusi kwa sababu walikuwa wanawaua na walikuwa wanawaua kiolela kwa sababu walikuwa ni tofauti. Waisraeli wengi hasa wahamiaji vijana walitoroka Urusi kwa sababu hawakutaka kuhudumu kwenye jeshi la Urusi. Urusi ilikuwa ni lazima watu kuhudumu jeshi. Boy, lakini vijana wa Kiisraeli so, so, so, walipofika Australia na vita vya kwanza vya and dunia vilipoanza, walijiunga na jeshi la Australia, Australia wakihudumu and... na Australia, zaidi ya nusu ya wapiganaji waliozaliwa Urusi walikuwa mabaharia wa Baltic. Sometimes they jumped the ship. They couldn't find employment or... muda mwingine wangerukia meli hawakuweza kupata kazi au walitishwa na ubalozi wa Australia. Kwa hiyo waliamua kujiunga jeshi, hawakuwa na mawazo ya uzalendo. Kwa hiyo ilikuwa sehemu ya kazi zao kwamba walihudumu kwenye meli na sasa wanahudumu kwenye jeshi la Australia. Vita vya kwanza vya dunia itabakia kuwa ni janga kubwa lililogharimu Australia kwa maana ya vifo na wahanga zaidi ya watu elfu sitini walikufa na wanamgambo wengine laki moja na hamsini na sita elfu walipata majeraha, waliuawa au walichukuliwa mateka. Kwa bahati mbaya walipoona kurudi nyumbani hakukuwezesha kubadilisha maisha yao. Matumaini ya wanajeshi wenyeji wa asili ya Australia kupanua hadhi yao haikufanikiwa mpaka mwaka 1949, wakati katazo la kujiunga na jeshi kutokana na rangi lilipoondolewa. Kitu cha kukatisha tamaa na fedhea ilikuwa ni kwamba watu wengi ambao walikwenda kupigana kwenye nchi nyingine, waliporudi walikuta ardhi yao ya asili walipotokea ilichukuliwa na kufanywa makambi ya jeshi, na walizuiwa kurudi kwa hiyo ardhi yao waliokuwa wanaimiliki kabla ya kuondoka, au wamerudi na kushindwa kuichukua. Na kimsingi walienda kupigana kwa ajili ya nchi yao na kurudi kukuta sehemu ya nchi yao imegawanywa, pia bado unakuwa sio raia. Profesa Edmund Chiwa anasema Mwaaustralia shujaa wa vita Biri Sing alikuwa na mwisho wa machungu, japo alipata ardhi kwenye makambi ya jeshi Bili Sing, ambaye ni mdunguaji maarufu wa Galipoli, alipata ardhi kubwa lakini isiyofaa ambayo haikumwezesha kumsaidia kuishi. Aliishia kuiacha na kurudi Brisbani, na alijaribu kuishi Brisbani alipokufa akiwa ombaomba. Daktari Gava anaongelea jinsi Anzak wa Australia ambavyo walishindwa kuendana na hali ya maisha baada ya vita kuisha. In many cases, they... Mara nyingi walikuwa wanaonekana kama wageni, hawakuweza kupata sehemu za kuishi. Wengi wao walijiua kwa kujinyonga. Nafikiri wengi wao walipata maradhi ya mshtuko ambaye hakuna mtu ambaye alikuwa anajua kuyachunguza. Kwa hiyo walikuwa wakifanya mambo ya hovyohovyo na wakaingia kwenye matatizo mengi. Dr Gova alikuwa na shauku ya kujua jinsi Anzak wa Urusi walivyozoea mazingira na kutulia ndani ya Australia baada ya vita ya kwanza vya dunia na kuhudumia jeshi uh, that, hii ni sehemu ya historia uh, nzuri ya wamiaji kwamba huja Australia, Australia na mara moja ukawa mwa Australia, Australia. Huchukua muda kidogo Waanzaki wa Urusi walikuja kuwa Waaustralia kwa msaada wa wanawake wenyeji wa Australia ambao waliwaoa. Dr Gova anasema jamii na tamaduni tofauti za Australia ilianza kutoka kwa historia wa Anzak kutoka tamaduni na makabila ya asili eh, tofauti kuna wakati wahamiaji kutoka himaya ya Urusi walikuwa pekee wakiitwa Warusi wa, wa maeneo ya vijijini na wengine walijitenga, walijenga taswira nani ni Waurusi, kwamba Waurusi wanaweza kuwa watu eh, wazuri. Sio lazima wawe bolsheviks au wakomunisti au vyovyote vile, wanaweza kuwa walowezi kama wewe na mimi. Kwa hivyo ilikuwa ni ujumbe muhimu kwa jamii ya Waustralia wa kwamba watu wanaweza kuwa tofauti lakini ni sehemu ya Waustralia. wa siku ya Anzac ina maana tofauti kwa jamii ya watu mbalimbali mbali. Lakini Gary Okre anasema kwa watu wenyeji asili ya Australia, maandamano ya tarehe 25 mwezi wa 4 yana maana ya, ya jamii yao kutambuliwa. White... hatimaye nimetambuliwa kwa huduma niliyotoa kwa nchi yangu. Ninatambuliwa na jamii zote. Ninajivunia uhudumu wangu, ninajivunia watu wangu, ninajivunia kwa jinsi nilivyo, ninajivunia kwa watu ambao sio wa asili ya Australia kwamba ninaandamana pamoja nao, ambao walinichukua kama nilivyokuwa kama askari baharia au mwanaanga. Franki Mtao na makala hayo. Kwa maelezo zaidi kuhusu desturi ya siku ya Anzac ya Australia, tembelea tovuti ya kumbukumbu kumbu ya vita ya Australia anoni ni www.awm.gov.au, ovau tena, www.awm.gov.au gov au Makala haya yalisomwa na Frank Mtao. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au kwa Kiswahili.