Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS waendelea kusikiliza like idhaa Kiswahili ya SBS redio, tukitangaza kupitia mita bendi ya FM na kwenye mtandao pia. Iwapo una vifaa hivyo wazasikiza makala haya moja kwa moja, moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Tukianza basi makala tumeandalia, ugonjwa wa moyo ni moja ya sababu kubwa ya kifo nchini Australia. Kwa wastani Mwaustralia mmoja hufa kila dakika kumi na mbili kwa sababu ya ugonjwa wa moyo. Wa, wa moyo kwa upande wa mshtuko wa moyo, Mwaustralia mmoja hufa kila saa Je, wajua jinsi ya kutambua dalili za mshtuko wa moyo na la kufanya iwapo hali hiyo itatokea? Ungana basi na mwandishi wetu Frank Mtao ambaye ameandaa makala yafuatayo. Ukitambua dalili za mshtuko wa moyo mapema na kupata tiba utakuwa na fursa kuu ya kupona. Tumemuuliza daktari wa moyo Gary Jennings kutoka shirika la Heart Foundation, e, kinachotokea mtu anapokumbwa na mshtuko wa moyo ni nini? Um, anasema kinachotokea ni mishipa mikuu inayotoa hewa safi na damu kwa misuli ya moyo ikiwa miembamba na, na ikizibwa misuli ya moyo haiwezi pona eh, chini ya mazingira hayo Wakati ishara za onyo hutofautiana mtu mmoja kwa kwenda mwingine, kuna ishara za onyo ya mshtuko wa moyo. Rob Pero ni daktari wa moyo kutoka shirika la Heart of Australia amesema watu wanastahili kuwa makini iwapo wanahisi maumivu kifuani. Hatua ya kwanza ni maumivu haya, ni maumivu kifuani. E, kama ni mshtuko wa moyo wa papo hapo, maumivu yatakuwa mengi na kwa muda mrefu right. So mara nyingi maumivu hutokea upande wa kushoto wa kifua, ila yanaweza kuwa katikati pia. Maumivu yatasikika mdomoni na katika mkono wa kushoto. Hiyo ni aina moja ya maumivu ya kifua. Pain that is worse. Aina nyingine anasema inaitwa angina, ambapo mtu hupata maumivu ya mara kwa mara kama yale ya kwanza. Pia husababishwa na ugonjwa wa mishipa ya moyo, ila si mshtuko wa moyo wa papo hapo. Maumivu hayo yanaweza kuwa mabaya unapotembea na afadhali unapopumzika ulipo ishara zingine zinajumuisha hisia za kubanwa kwa koo e, kuhisi mikono yako ni mizito e, kupungua kwa pumzi, kuhisi kama unataka kutapika au kutokwa jasho na kuhisi kizunguzungu. Wataalamu wawili wa moyo tuliozungumza nao wamesisitiza hatua ya kwanza mtu anapokabiliwa kwa mshtuko wa moyo ni kupigia simu huduma ya dharura kwa nambari ifuatayo sifuri sifuri sifuri. Ukishafanya fanya hivyo, Ropelo anasema kuna hatua kadhaa unaweza kuzichukua kusaidia really as as kitu unachoweza stahili kufanya ni kufika hospitalini haraka uwezavyo, au pigia simu huduma za dharura. E, kunywa aspirini maana itasaidia wahudumu wa dharura wakiwasili watakupa aspirini pia. Keti na upumzike na epuka hali itakayokuongezea wasiwasi moyoni hadi utakapohudumiwa na kutibiwa. Inawezekana hujui kama unakabiliwa kwa mshtuko wa moyo, ila ukiwa hata na shaka, nenda hospitalini mara moja. Gary Jennings ameongeza kuwa kila dakika ni muhimu. Mara nyingi utadhani unakabiliwa na mshtuko wa moyo au la ila hiyo sio, sio muhimu. Ni bora kuhakikisha watu wanachunguzwa na inabainiwa wako salama, badala ya kuwa na kosa watu ambapo wamekumbwa kuwa na mshtuko wa moyo, kwa sababu tiba ya visa hivi inahitajika kwa haraka. Kila dakika inaweza tumiwa kuokoa misuli ya moyo pamoja na kuwa na maisha mazuri baadaye kwa waathirika, alisema eh, bwana nchini Australia, nusu ya wanaume na theluthi tatu ya wanawake wenye umri zaidi ya miaka 45 wanasumbuliwa na ugonjwa wa moyo maishani mwao. Idadi hiyo ni kubwa sana, ila habari nzuri ni kwamba hali hiyo inaweza epukika. Rob Pelo ameongeza kuwa la muhimu ni kuwa na hali nzuri ya maisha Uko kwenye athari kuu ya kuwa na mshtuko wa moyo kama wewe ni mvuta sigara, mnene, kama ufanye mazoezi ya mwili, iwapo una shinikizo la damu, na iwapo una kisukari pia, kama una historia katika familia yako ugonjwa wa mishipa ya moyo. Kwa hiyo, kuepuka mshtuko wa moyo, usivute sigara, usiwe mnene, fanya mazoezi Kula vyakula vyenye afya nzuri na punguza mafuta ndani ya chakula chako. Iwapo una shinikizo la damu, lazima utibiwe, na iwapo una kisukari, lazima hali hiyo ithibitiwe vizuri. Wiki ya moyo huanza tarehe 30 Aprili, na shirika la Heart Foundation linataka kuwakumbusha Waustralia kuwa umuhimu wa kuwa na moyo wenye afya nzuri. E, Gary Jennings anaeleza kwa nini wanahamasisha watu wachunguze viwango vya shinikizo la damu. Focus on high blood pressure uh, because we know mwaka huu wiki ya moyo italenga shinikizo la damu, kwa sababu tunajua nusu ya watu nchini Australia wana shinikizo la damu, hawajui wana tatizo hilo au haijapunguzwa kwa viwango vinavyostahili. Tunafahamu ni kitu ambacho kinaweza sababisha eh, tofauti kubwa katika ugonjwa wa moyo ndani ya jamii. Mtaalamu huyo wa moyo ana ushauri wa mwisho kwako, ni ushauri ambao huenda utaokoa maisha yako. Nyanyuka toka kitini ambacho umeketi na ufanye mazoezi E, tunajua na tumejifunza madhara ya kuketi kwa muda mrefu. Haihusu tu kufanya mazoezi ya mwili, maisha mengi yanahusu kuketi mbele ya kompyuta, kuketi kazini, kuketi ndani ya basi au gari ukienda kazini. Moja ya matatizo ya maisha ya kisasa ni tumeketi sana, na hali hiyo huchangia kwa mwongozo wa ugonjwa wa moyo na masuala mengine ya afya. Frank Mtao na taarifa hiyo. Na uwezekano wa kupata mshtuko wa moyo ni mdogo zaidi iwapo unaishi maisha ya afya nzuri, ila iwapo hali hiyo inakufikia au mtu ambaye yuko karibu yako, kumbuka dalili na chukua hatua haraka. Kwa maelezo ya ziada kuhusu swala hili tembelea tovuti ya The Heart Foundation, anwani ambayo ni www.heartfoundation.org.au. Pia tembelea ukurasa wa matovuti ya Heart Week ambayo anwani ni www.heartfoundation.org.au mraba campaigns mraba Heart Week. Na unaweza pata maelezo kuhusu mshtuku wa moyo katika lugha yako kupitia tovuti hiyo hiyo www.heartfoundation.org.au mraba your language. Pia, kwa maelezo ziada pamoja na taarifa zingine kama hizi, tembelea tovuti yetu Mraba, Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkoaju Swahili.