Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS redio. Tutatangaza kupitia mtebendi ya FM na kwenye mtandao pia. Iwapo unavifaa hivyo wazaskriza makala haya moja kwa moja kupita tovuti yetu SBS u mraba swahili. Pia tembele y ukurasa twa Facebook ambao una makala picha pamoja na kanda za video ambazo tumechapia pale kwa ajili ya matumizi yako. Anwani ni com mraba SBS swahili. Katika makala ambayo tumeoandalia, wasiwasi humeongezeka sana katika umma kuhusu uwezo wa kumiliki nyumba. Je, bajeti mpya ya serikali inaweza wasaidia wenye mapato ya chini, wakimbizi na uhamiaji wapya ambao wako kwenye orodha ya wanaosubiri nyumba za umma? Mwandishi wetu Frank Mtao amechunguza suala hili kwa undani na amekuandalia makala yafuatayo. Ungana naye. Kura moja ya maoni baada ya nyingine imebaini kuwa gharama za nyumba ni moja ya changamoto kubwa zinazoukabili wa Australia. Maelfu ya familia ziko chini ya shinikizo la makazi wanapolipa zaidi ya asilimia thelathini ya mapato yao kwa gharama za nyumba, iwapo wanatozwa kodi au wanazimiliki. Tracy Hall ndiye mkurugenzi mtendaji wa shirika la baraza la huduma ya jamii la New South Wales au New South Wales Council of Social Services kwa kimombo. Alipozungumzia suala hili, alisema kwa watu kutoka mazingira magumu katika kila pembe uh, you know, za jamii you know, wanaoishi health, might... na ulemavu, ugonjwa wa akili, na watu wenye mapato ya This chini na ya kati shinikizo hili la nyumba linaathiri sehemu kubwa ya jamii yetu quite. Kwa sasa so Kwayo, kwa hiyo inachukua juhudi nyingi kuwa na mabadiliko halisi like kwa hiyo uh, ni kama tunahitaji sort of mbinu approach. za haraka. Dr. Ruiz Crabtree ni mtafiti mwandamizi katika taasisi ya huduma na za jamii katika chuo cha Western Sydney. Utafiti wake unachunguza jinsi tunavyoweza kuwa na chaguzi mbalimbali mbali za makazi tunayo kwa sasa. Bila shaka kuna mahitaji ya upatikanaji rahisi. Tunajua orodha ya kusubiri nyumba za umma na nyumba za jamii ni zaidi, zaidi ya miaka kumi. Kwa hiyo bila shaka tuna pengo la huduma ambayo mfumo wa nyumba unautoa kwa sasa. Rachel Eason anaishi kemra na ana watoto wenye umri wa miaka kumi na moja na kumi na nne, amesema kuwa hasalii na mapato yake baada ya kulipa kodi za nyumba yao yenye vyumba vitatu. Our rent is probably 45% of my income. Kodi yetu ni takriban asilimia 45 ya that, mapato yangu mwaka huu home, sote so tutavaa nguo aina ya onsis, ya hapa nyumbani ili tusipashe moto nyumba hiyo ndiyo hali tuliyomo. Asilimia 45 ya mapato kwa kodi ni zaidi ya kile ambacho wataalamu wa nyumba wamebaini ni nafuu. Hata hivyo meneja mtendaji wa nyumba za jamii katika shirika la msaada la kijamii la kimataifa Patrick Young amesema huo ni uzoefu wa watu wengi nchini Australia. afford si they pay more than 30 watu wengi ambao wana nyumba nafuu, hiyo ina maana wanahitaji so zaidi ya asilimia 30 ya mapato ya nyumba zao housing. kulipa kodi au malipo ya umiliki wa nyumba, kwa hiyo wanakabiliwa na tatizo la nyumba ambazo si nafuu. Upana wa tatizo hili umeelezewa katika ripoti ya nane ya Angry Care kuhusu unafuu wa upangaji. Kwa mujibu wa utafiti uliofanyiwa wa nyumba zaidi ya elfu sitini na saba katika wikendi ya kwanza ya Aprili, Kesi Chemba ndiye mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo la misaada, naye pia ameelezea wasiwasi wake kwa swala hili. What we found was dire. If tulichopata ni kibaya sana, iwapo una mapato ya chini Australia, iwapo unapokea mafao toka serikali, itakuwa vigumu sana kupata nyumba ya bei nafuu katika sekta binafsi ya soko la upangaji. Hata hivyo, serikali za mikoa na shirikisho zimeahidi zitachukua hatua za kuhakikisha nyumba zinapatikana kwa bei nafuu, ila mweka hazina Scott Morrison ameonya hakuna suluhu ya haraka ya kuboresha upatikanaji wa nyumba kwa bei nafuu kwa muda mfupi. E, katika bajeti yake amekiri kuwa swala muhimu ni kulegeza upatikanaji wa nyumba kwa sasa na katika siku za usoni na kujenga nyumba nyingi zaidi. Bwana Mosa anayetangaza kuwa serikali itaboresha ujenzi wa nyumba kwa kushirikiana na serikali za mikoa na wilaya kuweka viwango vya upatikanaji wa nyumba na kuongeza mipango na mageuzi ya kugawa maeneo ya ujenzi. Hali hiyo itafikiwa kupitia maafikiano mapya ya nyumba za taifa na kumaliza ukosefu wa nyumba ikiwekezwa kuwasaidia watu ambao hawana makazi na wale ambao wanahitaji makazi ya dharura kwa Trace Hall, mkurugenzi mtendaji wa shirika la New South Wales Council of Social Service. hii ni taarifa nzuri kwa siku za usoni, ila amesema hakuna hafueni ya haraka kwa watu ambao wako kwenye kila kona ya jamii. Hii ni aina ya malengo ya usoni, tukichunguza kinachokuja kesho. Hakuna kitu chochote cha kusaidia kwa mtu yoyote kwa sasa. Ameongeza kuwa pendekezo la serikali halitakuwa na manufaa makubwa kwa soko la nyumba to be a huge investment from the government and we're talking billions lazima pawekwe uwekezaji mkubwa kutoka serikali na tunazungumzia mabilioni ya dola kuwekezwa katika soko la nyumba kwa ajili ya kutoa nyumba kwa kila mtu na kila mtu awe na uamuzi wakati huo serikali imepanga kuanzisha kituo cha miundombinu ya nyumba yenye thamani ya dola bilioni moja kujenga nyumba mpya katika maeneo yatakayochaguliwa. Ned Cacha hufanya kazi katika chama cha wapangaji, amesema hatua hiyo ni nzuri kwa wanaojenga nyumba na wamiliki wa nyumba za kukodisha, ila si nzuri kwa wanaohitaji nyumba nafuu za kukodi kwa sasa. In the budget, bila shaka so kuna vitu vitakavyowafaidisha wapangaji katika bajeti hususan kwa wamiliki wa nyumba za jamii, ila kwa ujumla uh, bajeti inafunika uh, wapangaji uh, wote uh, wa Australia. Katika hatua nyingine, ardhi ya madola itatolewa kwa ujenzi wa nyumba pamoja na fursa kwa sekta ndogo ya jamii ya Australia kupata uwekezaji kwa viwango vya chini. Dr Louis Crabtree kutoka chuo cha Western Sydney amesema muda umewadia kwa serikali kutambua mchango sekta hiyo eh, hutoa kwa suluhu ya tatizo la nyumba nchini Australia. What the sector delivers is uh, sekta hii inachotoa ni well, makazi well, kwa well, bei nafuu kwa familia zenye mapato ya chini sana au wastani, na kile ambacho sekta hii imeanza kutambua na inastahili kutoa fursa in za umiliki ambao ni nafuu pia licha ya sifa za tahadhari kutoka kwa Dr Cabry kwa baadhi ya hatua katika bajeti huongeza upatikanaji wa nyumba. Ameongeza kuwa baadhi ya upotovu mkubwa katika soko la nyumba haujaguswa. Ukweli ni kwamba hakuna kilichosemwa kuhusu kodi ya umiliki wa nyumba na hakuna kilichosemwa kuhusu kodi ya mtaji wa faida wa nyumba hayo ndiyo matatizo makubwa tunayoyaona kuna mijadala mingi <coughs> kuwa hili si sululu la kudumu na kadhalika wakati huo serikali imesema inashughulikia wasiwasi unaoongezeka kuhusu msamaha wa kodi kwa wawekezaji wa nyumba e, kuanzia julai mosi mwaka huu wa 2017 makato kwa gharama za usafiri yanayohusiana na umiliki wa nyumba yatasitishwa serikali imesema hatua hiyo ni kipimo cha uadilifu kukabiliana na wasiwasi kuwa baadhi ya makato haya yanatolewa vibaya na yatachangia kupunguza kasi ya mwongezeko wa gharama za nyumba. Nam, hiyo ilikuwa ni mwandishi wetu Frank Mtao na taarifa hiyo kuhusu matatizo ya kumiliki nyumba ama hata kukodisha nyumba. Kwa maelezo ya ziada pamoja na makala mengine tembelea tovuti yetu sbscu mraba Swahili. Makala haya yaliandikwa na mwandishi wetu Wolfgang Muller, kutafsiriwa na Gode Migerano na kusomwa na Franki Mtao. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoaji Swahili.