Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio tukitangaza kupitia mita bendi ya FM na kwenye mitandao pia. Iwapo una vifaa hivyo, wazasikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumeuandalia, iwapo ni kutoa taarifa kuhusu tuhuma au kusimamishwa ukiendesha gari kwa ajili ya uchunguzi, iwapo unaendesha gari ukiwa umekunywa pombe. Wengi wetu tutakutana na polisi katika maisha ya kila siku. Hata hivyo kwa baadhi ya wahamiaji wapya huenda uzoefu huo ukawapa uoga na kuwakumbusha rushwa au udhalimu katika nchi zao za asili. Lengo la mradi mpya kwa jina la kunywa kahawa na polisi unajaribu kuondoa chuki dhidi ya polisi. Mwandishi wetu Frank Mtao ana maelezo zaidi. Kuzungumza na afisa wa jeshi la polisi kuomba mwongozo unakuelekea au kutoa taarifa kuhusu kitu unachokishuku ni sehemu ya maisha ya kila siku nchini Australia. Hata hivyo, wakimbizi wengi hususani kutoka nchi ambazo zimekumbwa na migogoro kama vile barani Afrika, ukanda wa mashariki ya kati na katika mataifa ya bara la Asia, huwa wanaona vyombo vya usalama kwa mtazamo tofauti kabisa na hukumbwa na uoga mwingi pale polisi wanapokuwa kwenye doria wakiwakaribia. Katherine ni mkimbizi kutoka Iraki amekiri kuwa anajihisi kutokuwa na furaha pale anapowaona maafisa wa jeshi la polisi. uoga uoga tunapoendesha like, gari that... au pale no, mme wangu you know? Tunapokuwa naye na tunaendesha gari, tunapowaona polisi, huwa anamwambia endesha gari vizuri, usifanye kosa. Charlotte Stef ni daktari wa kisaikolojia ana asili ya Irani. Amesema wakimbizi wengi huchangiwa na uoga pale wanapoona polisi kwa sababu ya uzoefu wa dhuluma wa walizopitia katika nchi zao za asili, huwa so hawajibishwi. Kwa hiyo umma husalia na uoga wa kushirikiana na polisi, kwa sababu si swala la kuwa na hatia ili wakuachie, so inahusu kutoa rushwa, ndipo unaachiwa huru na bila shaka mateso yanaweza jumuishwa katika hali hiyo. E, polisi katika mikoa na wilaya zote nchini wanaelewa hali ya kutokuwa na imani miongoni mwa wakimbizi na wahamiaji wapya dhidi ya vyombo vya usalama. Polisi wa jimbo hili la New South Wales wameanza kutumia mradi mpya wenye lengo la kupunguza pengo hilo. Coffee with the Cop, au kuchangia kahawa na polisi ni mradi uliobuniwa na msimamizi wa polisi Peter Lennon. Mradi wake umewakutanisha wakimbizi wapatao hamsini wa wanajumuiya, wanafunzi na polisi katika mikutano ndani ya ukumbi wa shule ya umma ya Fairfield ambayo iko katika eneo la magharibi ya Sydney. Bwana Lennon ana maelezo zaidi. It started off in America in 2011. Ilianza Marekani mwaka elfu mbili na kumi na moja. Niliarifiwa na rafiki so yangu kutoka for... marekani kwa hiyo nilihisi itakuwa wazo zuri kwa Fairfield kwa sababu ya watu wengi ekutoka eh, ukanda wa mashariki ya kati wanaishi hapa na kuchangia kikombe cha kahawa, nao ni ujumbe muhimu katika tamaduni za mashariki ya kati, ni mwaliko wa urafiki pamoja na mbinu ya kutoa fursa ya jamii kukutana nasi. Bila shaka ulikuwa mkutano wa kirafiki ambapo maafisa wa polisi walitabasamu wakajumuika na waliohudhuria. Kofia za polisi zilichangiwa pamoja na picha nyingi kupigwa. Hata gari la doria nalo lilijumuishwa katika mkutano huo. Waliohudhuria mkutano huo walisema wameridhika. Yeah, oh, nice. Ndiyo ilikuwa nzuri, ilikuwa nzuri sana. Australia ni nzuri sana, napenda kuwaona polisi. Huenda nitakuwa afisa wa polisi wa kike katika siku za usoni au la Ila ninawapenda. Isipokuwa kujenga madaraja kati ya polisi na jamii za wakimbizi imekuwa ni ngumu sana. Mkutano huo ulitoa pia fursa ya kuelimisha jamii kuhusu sheria na masharti yanayotumiwa na polisi wanapoitwa kwenye tukio. Frank Mineli ni naibu kamishna wa polisi na eneo la kusini mashariki ya Sydney lenye zaidi ya tamaduni 140 liko chini ya uongozi wake. Amesema mara nyingi polisi hukutana na jamii za wahamiaji wanapoitwa kuchunguza mkusanyiko wa vijana wengi, hali ambayo inaweza zuia wasiwasi miongoni mwa wamiliki wa maduka na raia wengine. Ameongeza kuwa polisi wanaweza kuhoji mtu yeyote ila huwa wanapenda kufanya hivyo katika hali ya kirafiki kabisa. Tuna mamlaka the the career ya kufanya uchunguzi, kwa sababu ni hatia kutembea na silaha, ni hatia kutembea ukiwa be sold or or na kisu. Iwapo tunaamini mtu fulani anaficha kitu kama ni mihadarati na yuko katika the eneo the the ambalo mihadarati huzwa au ni katika eneo ambalo kosa limefanywa una mamlaka ya kuwachunguza watu hao. Iwapo watu watakamatwa, naibu kamishina Minela amesema mtu husika ataelezwa haki zake, ikiwezekana atapewa pia huduma za ukalimani zitajumuishwa kama zitahitajika. Watapelekwa katika kituo cha polisi, hususani kama wana umri wa chini ya miaka kumi na nane watapewa fursa ya kuzungumza na mwanasheria pamoja na kupokea ushauri toka kwa mwanasheria kabla ya kufanya mahojiano na polisi. Katika kesi zingine, mtu aliyekamatwa tabaki ndani ya kituo cha polisi usiku mzima eh, kabla ya kuachiwa huru. Bwana Mineli ana maelezo zaidi. Inategemea shtaka. Katika visa vingi utapata aliyekamatwa anaachiwa huru kwa dhamana na anapewa siku ya the kufika mahakamani, ila kama ni kosa kubwa la jinai au kama mtu huyo ataingilia kati mashahidi au ushuhuda, katika suala hilo polisi watawasilisha ombi la kupinga dhamana. Naibu kamishina wa polisi Mineli amekiri kuwa baadhi ya wakimbizi hususani wanaotoka katika mazingira ya vita huenda wakawa na mitazamo tofauti kwa uhalifu. Daktari wa saikolojia Charlotte Stef ameongeza kuwa unapojumuisha ukosefu wa imani kwa maafisa wa polisi, inachukua muda mrefu kubadili mawazo yao. they cannot overcome their fears. I think that the Wanaweza they shinda hofu yao. Nadhani wanapoendelea kuishi hapa na wanaona matendo chanya ya polisi na ukarimu wao, basi pamoja na uaminifu wao, ndivyo hali yao ya uoga itakavyopungua, ila itachukua muda bila shaka. Mradi wa coffee with a cop ama kunywa kahawa na polisi, sasa umewasilishwa katika vituo vyote vya polisi vya New South Wales. Kwa makala ya ziada tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na Wolfgang Mule, kutafsiriwa na Gode Migerano na kusomwa na Franki Mtao. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkoaji Swahili.