Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS uendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS radio tukitangaza kutumia bendi ya FM na kwenye mtandao pia. Iwapo una vifaa hivyo, unaweza sikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Pia tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambao una makala, picha pamoja na kanda za video ambazo zimechapishwa pale kwa ajili ya matumizi yako. Anwani ni facebook.com mraba sbs swahili. tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia tunaweza tusisikie kuhusu unyanyasaji wa wazee mara kwa mara, lakini serikali inaamini kuwa hadi asilimia kumi ya wazee wa Australia wanaangaika na unyanyasaji kila mwaka, na mara nyingi ni vigumu kwa wazee wahamiaji ambao wanakutana na vikwazo zaidi vikija swala la kutoa taarifa za unyanyasaji. Kuna njia za kupata msaada, hata hivyo. Frank mtao ametuletea taarifa hii inayofafanua zaidi. Tunaposikia unyanyasaji wa wazee, tunaweza fikiria kwanza ni unyanyasaji kimwili, lakini inaweza kuwa kwa aina mbalimbali mbali. E, kubwa zaidi ni unyanyasaji kifedha. Inaweza ikawa ni kuiba fedha toka kwa mzee, kuwalazimisha kubadili mirathi yao, au kugushi sahihi katika hati za benki na pia kuna unyanyasaji kisaikolojia, kihisia na kijinsia. Kimsingi, unyanyasaji wa wazee unatokea pale mtu anaposababisha madhara au huzuni kwa mzee ambaye walitakiwa wawe na uhusiano wa uaminifu. Mara kwa mara, kutengwa kuna wafanya wazee wawe katika mazingira magumu. Alexander Abramov ni meneja wa huduma ya wenye umri mkubwa Anasema kuwa kuwa mzee mwamiaji kunaweza kuongeza uwezekano wa kutengwa kijamii. of... ni kikwazo cha lugha, ni kutokuelewana au ukosefu wa elimu ya mfumo, mfumo wa huduma, kwa sababu mfumo wa huduma wa Urusi ulikotokea au China au kutoka Ulaya ni tofauti kabisa na uliopo hapa. Ni kutengwa ukosefu wa kujiamini katika kuomba. Daima tumekuwa tukisisitiza kwamba msaada wa kijamii ni sehemu muhimu sana, kwa sababu unawaunganisha watu si tu katika jamii yao, lakini taarifa toka nje ya jamii hiyo yanayoongelewa na watu pia wanaweza kuyapata. Mazingira magumu yanaweza sababisha wazee kuwa walengwa unyanyasaji na wageni na mara kwa mara watu wa familia yao. E, chama cha kupambana na kuzuia unyanyasaji wa wazee cha Viktoria kimesema asilimia tisini ya kesi mnyanyasaji ni mmoja wa wanafamilia. Greg Mane, mkurugenzi wa shirika la Advocare lililoko magharibi mwa Australia linalosaidia wazee, amesema wanyanyasaji mara nyingi ni watoto watu wazima. mnyanyasaji katika kesi za wanyanyasaji, wanyanyasaji wazee anaweza kuwa mtu yeyote, lakini uzoefu wa shirika langu la advokea na kupitia utafiti sehemu zingine unaonyesha kwamba watoto wa kiume, wa kike, watoto wa kambo wa kiume wa kiume na wa kike au watoto wa kambo wa kiume na wa kike wana uwezekano mkubwa wa kuwa wanyanyasaji kwa watu wazee pia kuna manyanyaso toka kwa ndugu kama vile wajukuu wa kiume na wa kike, wapwa na wake. Wakati mwingine kwa wazee walio na asili ya tamaduni mbalimbali, rugha inaweza ongeza kikwazo kingine. Meneja wa huduma za wazee Alexander Abramov amesema uwezo wa rugha unapunguza mtandao waze wa wazee wa hamiaji na pia kupunguza uelewa wa kifedha au maamuzi kisheria. Unaweza fikiria mtu ambaye hana mtandao mkubwa wa watu na anategemea mtu mmoja au wawili. Ni rahisi kwa watu hawa kumpata mzee kutia sahihi kwa kitu wasichokielewa, nini wana sahihi au ni kaka mkubwa kwa mtu huyo, na ingawaje uangalizi uliotakiwa kufanywa ni katika kumsaidia mtu kukaa nyumbani ila kiukweli ni kwamba kinachofanywa wanamsubiria mtu kufariki na kutoa msaada mdogo sana. Utoaji taarifa za unyanyasaji pia ni ngumu kwa waathirika wasiongea kiingereza vizuri. Greg Mane wa Advocare anaelezea zaidi kwa nini shirika kama lake linawatumia watafsiri wa kujitegemea. Tatizo hasa tunalokumbana nalo wakati tunashughulika na mhamiaji aliyepatwa na tatizo la unyanyasaji ni kwamba inatubidi tuongee nao ili kupata taarifa, na mara nyingi huwa ni ndugu au wakati mwingine mtu wa karibu na familia anayetaka kuwa mkalimani. Tatizo la hilo ni kwamba hatuwezi kuwa na uhakika asilimia mia moja kuwa kinachotafsiriwa kwetu ni taarifa sahihi, au labda mtu anayefanya tafsiri hayuko sahihi asilimia mia moja kwa tafsiri hivyo. Kwa tafsiri hivyo, mara nyingi ni hatari kidogo. Sisi daima tunajaribu kupata mtafsiri wa kujitegemea wakati tukiwa tunaongea na mtu asiyeongea Kiingereza. Hivyo kuna vyanzo elekezi katika rugha ya Kiingereza, lakini pia kwenye lugha zingine mbalimbali ili mbali, vyote ni kuwasaidia wazee. Kila jimbo lina shirika kuwasaidia waathirika unyanyasaji wa wazee Greg Mane wa advokea na shauri watu wawapigie simu zao za msaada wa dharura. Karibu kila jimbo lina simu za msaada wa dharura kwa unyanyasaji wa wazee, hivyo watu wanaweza piga simu and hizo katika majimbo yao au hata katika jimbo lingine na wataweza kupewa msaada uh, mzuri kupitia kupiga hizo namba uh, lakini kitu cha muhimu kabisa nafikiria ni kwamba usiruhusu kufanyiwa unyanyasaji. Sio kawaida kufanywa unyanyasaji ukiwa unaelekea uzeeni, na ni muhimu kuwa unalifanyia kazi swala hilo. Na ikiwa hautopiga simu kwa msaada, kuna watu wengine unaweza kuwaona wakusaidie kama vile daktari wako kiongozi wa dini au rafiki unayemwamini. Melissa Chaplin ni mwanasheria katika jimbo la New South Wales, ya kitengo cha huduma za haki za wazee. Anataka kuhakikisha wazee wanazielewa haki zao ili wafanye maamuzi yao. Ni muhimu kujua kwamba tunavyozeeka, bado tunazo haki bado tunazo haki kufanya maamuzi yetu wenyewe na kuwasiliana hayo maamuzi. Tunapata viwango tofauti vya uwezo, lakini tuna uwezo wa kuendelea kufanya maamuzi ambayo tunaelewa madhara yake. Na pia ni muhimu wazee kuwa na ufahamu kuwa kuna huduma ambayo itawawezesha kupata msaada wa kisheria bure na, na usaidizi wa taarifa hivyo, wanaweza kuendelea kuzifanyia kazi haki hizo na kumudu kusimamia mambo yao kadri ya uwezo wao. Frank, mtaona na taarifa hiyo, na kama unadhani mtu unayemjua anakabiliwa na swala la unyanyasaji wa wazee Pigia simu viongozi katika eneo unakoishi. Unazapata namba yao kwenye tovuti yao myagedcare.gov.au. Taarifa hii iliandikwa na Audrey Bourget na Olga Klepova na kutafsiriwa na kusomwa na Frankie Mtao. Kwa makala mengine kama haya, tembelea tovuti yetu sbs.com.au, Mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo, mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au kwa Kiswahili.