Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio tukitangaza ya SBS Radio tukitangaza kupitia mita bendi ya FM na pia, iwapo, moja kwa mtandao pia iwapo una vifaa hivyo wazasikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Pia tembelea ukurasa wetu wa Facebook, kama una makala picha, pamoja na kanda za video tulizochapisha pale kwa ajili ya matumizi yako. Anwani ni facebook.com mraba sbs Swahili, tukiendelea na makala ambayo tumewaandalia kila mwaka yako anwani ni mraba Swahili, tukiendelea na makala ambayo tumewaandalia kila mwaka maelfu ya wakimbizi na waomba hifadhi wa asili nchini Australia. Mara nyingi huwa wanakimbia vita na mateso. Ni muhimu kuhakikisha wanapokea msaada wa matibabu ya afya, huduma za afya ya akili zikijumuishwa, wanapoanza maisha yao mapya nchini. Hata hivyo, mfumo wa afya wa Australia unaweza zua changamoto mpya kwa wahusika. Kutoa msaada kwa wakimbizi na waomba hifadhi mapema kunaweza wasaidia kuanza maisha mapya kwa urahisi. Mradi wa huduma za kibinadamu wa makazi ama HSS kwa ufupi, hutoa msaada unaohitajika kwa waliowasili nchini kama wakimbizi au ambao hifadhi kwa muda wa mwaka mmoja baada ya kuwasili nchini. Mashirika yanayotoa msaada kama Settlement Services International ama SSI kwa ufupi, mkoani New South Wales, hutoa misaada hiyo kwa niaba ya serikali ya Australia. Jamama Aha ndiye meneja anayesimamia utoaji wa huduma wa HSS katika shirika la SSI amesema kuna huduma kadhaa za afya ambazo wakimbizi wanaweza pokea. Wanapowasili huwa tunawatuma katika shirika la Refugee Health Services kwa uchunguzi wa kina wa afya. Baada ya uchunguzi huo, huwa tunawatuma katika maabara ya kufanya vipimo, na maabara hayo hufanya kazi pamoja na madaktari na kama wanataka tunaweza waunganisha na huduma inayotoa ushauri wa mateso, zahanati ya watoto kama wana watoto, na pia huwa tunawatuma katika hospitali ya meno kama wana matatizo ya meno. Kama wanahitaji huduma ya wataalam, huwa tunawatuma kwa wataalam kupokea huduma hiyo. Pia inapojiri kwa swala la afya ya akili, wamba hifadhi wengi huathiriwa na mateso waliokabiliwa nayo nchini mwao, ila Samatha Ratnam ambaye ndiye meneja wa huduma za wateja katika shirika la Asylum Seeker Resource Center katika kitongoji cha Footscray mjini Melbourne amesema wanachokabiliana nacho nchini Australia si rahisi pia. Work, what we know is that there are experiences that kupitia kazi zetu tunachojua uh, ni uzoefu ambao wateja wetu walipitia really kabla ya wasili Australia, na inaweza athiri afya athi yao ya akili pamoja na kuzorotesha afya yao ya akili. Tunajua uzoefu nchini Australia wanapoomba hifadhi na wanaposubiri matokeo ya ombi la ukimbizi kushughulikiwa. Tunajua uzoefu huu unaweza kuwa na matokeo mabaya kwa afya yao ya akili, kwa hiyo tuna kukabiliana na jumla ya madhara kabla wawasili na baada ya kuwasili kwa wateja hawa. Samantha Ratnam amesisitiza kuwa si waomba hifadhi wote ambao hupokea huduma ya afya ya akili, na hata wakati wanapokea huduma hiyo ni watu wachache tu ambao wana uwezo wa kuhudumiwa hata kama una uwezo wa kupokea huduma, mazingira na uzoefu wa wateja wetu ni ya kipekee. Huduma hizo zinastahili kuwa na vifaa bora kufanya kazi hiyo, kwa mfano, kuzingatia tamaduni na uzoefu wa wateja wetu, la sivyo, wateja wetu huwa hawajisikii huru. Kizuizi cha lugha huongeza matatizo mengine. Kuzungumzia masuala nyeti ya afya katika lugha ambayo hauelewi vizuri haifai. Hii ndiyo sababu kuna huduma ya wakalimani ila Mamaha ameongezea kuwa si rahisi kuwafikisha wateja hao katika mkutano na wataalam bi ya mama tena, suala tunayokabiliana nalo ni wataalam wanapokataa kuwatumia wakalimani. Kwa hiyo inakuwa changamoto kubwa kwa wakimbizi kuchukua mtu kutoka familia yao, ambao huenda hawaelewi Kiingereza vizuri, au inabidi waahirishe mkutano huo kwa sababu wataalam hao hawajawaagiza wakalimani. Baadhi ya wataalamu wa afya huwategemea jamaa wa mteja kutoa huduma ya ukalimani, hali ambayo inaweza zua matatizo. Huduma hiyo huenda isiwe ya kutegemewa, na wakati mwingine watoto hushuhudia masuala mazito. Olivia Ngoi ndiye meneja wa huduma za wateja katika shirika la Shirika hilo liko katika kitongoji cha Liverpool magharibi mwa mji wa Sydney. Alipozungumzia swala hili, amesema kwamba shirika lake limeona viwango vya juu vya wasiwasi wa afya ya akili miongoni mwa wateja wao. Bi Olivia na maelezo zaidi. Tumeona matatizo mengi ya afya miongoni mwa watoto kutoka familia za watu kutoka Siria, na tunadhani hali hiyo inajumuishwa na madhara ya mateso pia. Tunadhani pia kwa sababu ni mgogoro wa hivi karibuni na kuna mchakato wa marekebisho, kuwa wameishi maisha ya kawaida tulivu, ya amani, pamoja na kukabiliana na mazingira ya migogoro na mateso waliokabiliana nayo, ambayo yana athiri afya athi ya akili. Licha ya masuala ya afya ya akili kuwa kawaida, Olivia Ngoi amesema bado kuna hali ya unyanyapaa kwa swala hilo. Bi Olivia tena huende ikaonekana, um, kuwa mtu ni mwenda wazimu na inaweza kuwa kizuizi kwa watu wa kutafuta msaada wa afya ya akili. Watu wengi waliripoti kuwa wametengwa na jamii like zao kwa sababu ya afya and um, mbaya, mbaya ya akili. Ndio sababu mashirika kama Liverpool Migrant Resource Centre huandaa mikutano kuhusu mchakato wa marekebisho na afya ya akili kwa ujumla. Jitihada hizo ni za kujaribu kupunguza wasiwasi kuhusu afya ya akili na kuhakikishia watu kuwa hali hiyo ni kawaida. Hata hivyo, huduma za afya ya akili zinahitaji kuenda sambamba na misaada ya aina nyingine. Kama Samantha Ratnam anavyosema, ni vigumu kufikiria kuhusu afya yako ya akili kama una wasiwasi kuhusu utakapopata chakula unapofikiria. So kile ambacho wateja wetu wanapigania, wateja wetu wengi hawana mapato wala haki za kufanya kazi, kwa hiyo wanajitahidi kuwa na nyumba na kuweka chakula mezani. Kwa hiyo kama una wasiwasi kuhusu afya ya akili na unafikiria mahitaji yako ya msingi, mara nyingi unalenga mahitaji ya vifaa, hauna muda wa kushughulikia afya ya akili, ila inakuathiri huwa inajiongeza. Wateja wetu wengi hukabiliwa na wakati mgumu kwa sababu ya hilo, kitu cha kufikiria wakati wiki ya wakimbizi inaadhimishwa nchini in Australia kuanzia tarehe 18 hadi 24 Juni, Waustralia wamehamasishwa kusherekea ujasiri wa wakimbizi na kutambua ujuzi na nishati ambayo wakimbizi huleta nchini. Kwa maelezo ya ziada, tembele tovuti zifuatazo dss.org.au au utarifa Taarifa hii iliandikwa na Audrey Bouget na Ildiko Dauda na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Kwa makala mengine kama haya, tembelea tovuti yetu sbscomau, mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbscomau, sbsc u mkoaju Swahili.