Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS Waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio, tutaanza kutoa mtibendi ya FM na kwa mtanda upia, so kwa kwenye mtandao pia, iwapo una vifaa hivyo, sio kwamba wazapata maelezo ya ziada kwenye tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Tukaendelea basi na makala tuliyowaandalia. Wito wa mwanamnada akisema kwa kimombo going once, going twice, sold ni kawaida katika nyumba nyingi zinazouzwa nchini Australia. Mbinu moja maarufu ya kununua nyumba ni kupitia mnada, ila kuna mitego mingi kwa watu ambao hawaelewi masharti na wanaweza salia na makosa yenye gharama kubwa. Frank Mtao ana maelezo ambayo yanaweza kusaidia kufanikiwa kwenye mnada. Kwa watu wengi, hatua ya kununua nyumba ni hatua kubwa maishani mwao. Minada ni njia maarufu ya kununua nyumba. Sababu moja ya kununua nyumba kupitia mnada ni inafupisha muda wa kutafuta na kushauriana kuhusu nyumba kwa mchana mmoja tu. Hata hivyo, kununua nyumba kupitia mnada inaweza kuwa vigumu kama kufanya mtihani vile. Mafanikio ya kununua nyumba kupitia mnada yatategemea ya utafiti utakoufanya katika soko, kuelewa mchakato wa kununua nyumba kupitia mfumo huo pamoja na kuwa na hela za kutosha. Eli Katum ni kiongozi mwenye uzoefu mwingi e, katika kampuni ya nyumba za kukodi na kuuzwa katika eneo la magharibi ya Sydney. Alipozungumzia swala la kununua nyumba kwenye mnada, ameshauri mbinu bora ya kujifunza mwanzo ni kutizama minada kadhaa. Luck, For the first time, it is mara ya kwanza inaweza tisha, wanastahili tizama minada kadhaa kwanza. Nenda utazame jinsi minada inavyoongozwa. Eli Katum ameongezea kuwa ni muhimu kuzingatia wakati wasili nusu saa kabla ya mnada kuanza. Hivyo itakupa muda wa kutosha wa kufanya uchunguzi wa mwisho wa nyumba inayouzwa. Huo ni muda pia wa kuchunguza hati za uuzaji, hati kama masharti ya kukamilisha ununuzi, kwa sababu baada ya mnada kukamilika, masharti hayawezi badilika. Bwana Kartum anaongeza tena Actually, do the In terms of the property, chunguza nyumba jielimishe kuhusu nyumba hiyo, jua mazingira ya karibu ya hiyo nyumba you know, linganisha bei. Uh, gusa nyumba hiyo, chunguza ina kama inakufaa na kama nyumba hiyo inafaa inastahili, linganisha bei yake na nyumba zilizouzwa karibuni. El Katum, ameshauri wenye nia ya kununua nyumba wafanye uchunguzi unaostahili. Kwa hiyo unaweza omba msaada wa wakili, umweleze: nataka kuchunguza nyumba kabla ya kuinunua, nahitaji ripoti ya uchunguzi wa nyumba, ripoti ya kinga ya wa wadudu, na kama kuna mtu mwenye malengo kwa ardhi hii, kama kupanua barabara au kuweka miti ya umeme au hata kama kuna shule itakayohitaji ardhi hii. Siku ya mnada, wanaotaka kununua nyumba wanastahili jisajili na yanaongoza mnada, wataombwa vitambulisho, pamoja na kupewa namba watakayotumiwa katika mnada huo. Wauzaji wengi huwa wanaweka bei ya hifadhi, ambayo ni bei ya chini watakayoikubali kwa nyumba hiyo kuuzwa. Kama mnada huo unafikia bei ya hifadhi nyumba hiyo lazima iuzwe. Rajesh ni raia wa Australia mwenye asili ya Nepal amesema si rahisi kuwa katika mnada. Mara ya kwanza nilipoenda kwenye mnada ilitisha sana, idadi ya watu waliokuwa hapo ilinipa wasiwasi. Rajesh amesema mara kadhaa alipendekeza bei ya juu kwa nyumba, hata hivyo hakufanikiwa. Ameonya kuwa ni muhimu kuwa mtulivu wakati wa mnada na usijiondoe kwenye bajeti yako. Huyo hapa bwana Rajesh tena akielezea Have a The price you're willing to pay. Weka matarajio unaoweza timiza kwa bei unaotaka kulipia nyumba, kwa sababu si bei tu ya nyumba, maana kuna kodi ya ardhi na gharama zingine zitakazofuata. Kama nyumba hiyo inahitaji ukarabati, utakubali kulipa kiasi gani? Nadhani watu wengi wanaweza jisahau wakati wa mnada. Rajish amwongezea kuwa anapendelea wakala shauriane na mwenye nyumba kwa niaba yake badala ya kushiriki katika mnada . Personally, I don't like auctions. For me, the strategies didn't work. Mimi binafsi sipendi mnada, kwa upande wangu mikakati haikufaulu. Nilijaribu kujiamini, ila kama sikuwa na hela za kutosha kulipa hakuna kiasi cha kujiamini ambacho kingenifanikisha. Kwa upande wa yota ana matumaini zaidi baada ya kushiriki katika mnada. Amesema kama kushiriki katika mnada ndiyo mbinu bora ya kupata nyumba yake na familia yake, yuko tayari kuipigania. Like sidhani I napenda ushindani sana, ila nadhani kama nimeenda kutazama nyumba ambayo nahitaji, bila shaka najua itakuwa changamoto, ila kama ni nyumba ambayo nataka sana itabidi niwe katika hali ya ushindani. Kama pendekezo la mnunuzi aliyesajiliwa linakubaliwa katika mnada, mmiliki mpya lazima akutane haraka iwezekanavyo naye anayeongoza mnada huo. Eli Katum ana maelezo zaidi. If you are the kama pendekezo lako ndiyo la mwisho, nyundo inapoangushwa in kwenye mnada, sheria inasema unastahili lipa asilimia kumi ya bei ya nyumba. Si lazima hela zote siku hiyo, lazima utie saini mkataba na lazima uwe na asilimia kumi ya hela hizo wakati huo. Tofauti na mikataba binafsi ya kuuza nyumba kwa bei isiyobadilika, hakuna muda wa kubadili mawazo. Mtu ambaye pendekezo lake lilikubaliwa mwisho lazima atekeleze masharti ya mkataba. Kama nyumba haiuzwi, Elkatumu amesema asilimia sabini ya nyumba hiyo hupata mmiliki katika muda wa wiki mbili baada ya mnada. Katika hali kama hii, wakala wa nyumba atatoa bei inayolingana na usawa wa soko kati ya muuzaji wa nyumba hiyo na anayetaka kuinunua. Kwa makala mengine tembelea tovuti yetu ya sbs com au mkoaji Swahili. Taarifa hii iliandaliwa na Wolfgang Mule na litafsiriwa na Gode Mighanano na kusomwa kwako na Franki Mtao. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs com au mkoaji Swahili.