Mwongozo wa makazi, maelezo, masuala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Jambo msiaji mpenda, popote ulipo, karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio. Ukiwa na migode migerano, wazaskiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbscomau mraba swahili. Pia tembelea kurasa za Facebook anwani ambayo ni facebook com mraba sbs swahili. Tukuletea basi makala ambayo tumewaandalia. Wengi wa Waustralia wangependa kujitegemea, kuanzisha biashara zao wenyewe, lakini kuendesha biashara ndogo inaweza ikawa kazi ngumu sana. Kwa hivyo ni jinsi gani ya kuanza, na kipi kinahitajika kupata mafanikio ikija muda wa hali kuwa ngumu? Mwandishi wetu Frank Mtao ana taarifa zaidi. Kuna faida nyingi ukimiliki biashara yako: kujitegemea kiuchumi, masaa rahisi ya kujipangia kufanya kazi, na uwezekano wa kujijengea mali ambazo baadaye zinaweza kuuzwa kwa faida au kuachiwa watoto warithi. Ofisi ya takwimu ya Australia inakadiria kuwa kuna takriban wafanyabiashara ndogondogo milioni 1.2. Hiyo ni zaidi ya elfu 32 kulinganisha na miaka miwili iliyopita. Wengi wa wafanyabiashara hawa wanajihusisha na ujenzi, huduma za kitaaluma, uuzaji wa vyakula na kwenye mitandao. Wachambuzi wanasema ukuaji wa sekta ya biashara ndogondogo unahusishwa na ukuaji wa hivi karibuni wa idadi ya watu wa Australia na kwamba waendesha biashara hizi wengi ni wahamiaji. Muhamedi Suleimani ni mmoja wao, alikuja Australia akitokea taifa dogo la Afrika, Burundi. Duka lake lipo katika vitongoji vyenye pilika nyingi sini vya magharibi mwa Orban. Uh, ni biashara la mchanganyiko, vifaa vidogo vya umeme well kama vya matumizi ya nyumbani, friji, mashine za kuosha na vingine vichache vya jikoni kama vile bilika, vibania vya mikate na vifaa vingine vya jikoni. Nimetimiza ndoto yangu hapa. Shauku kali kwa unachokifanya ni moja ya viungo muhimu vya mafanikio, anasema mwanamikakati ya kibiashara Yugin Smeto. Anasema biashara nzuri huendeshwa kwa shauku. Like usianzishe biashara kwa sababu inaonekana kuna pesa day nyingi kwa sababu yeah, kwa kipindi money kirefu utahitaji kuwa na shauku point kila siku na ikiwa ni kwa ajili ya pesa tu, hiyo shauku kuna wakati itakuishia. Muhamedi alinunua biashara la toka kwa rafiki, lakini kabla ya kufanya hivyo aliweza kuweka akiba ya fedha. Kazi ya kwanza kabisa halisi niliyoanza kufanya Australia hapa ilikuwa ni kazi ya kusafisha, lakini niliona ni ngumu sana kwangu. Baadaye nikaamua kufanya biashara ya kusafirisha vifurushi kutoka hapo, nikapata kidogo pesa na baadaye nikaamua kununua hii biashara hata bila ya kuwa na mtaji wa kuanzia. Inawezekana kuingia kwenye biashara, anasema Eugene Schmeto e. Kinachohitajika ni kuamka na kuanza. Hebu tuseme unataka kuwa mpakaji rangi. Hakuna mengi unayohitaji, unahitaji brashi, lakini huna haja hata ya kuinunua. Unaweza kwenda mlango kwa mlango katika maeneo yako ya jirani, ukisema, mimi ni mpakaji rangi mpya maeneo haya, kuna chochote naweza kupaka rangi? Nitakufanyia kwa bei nzuri, ila kikwazo pekee ni kuwa nitahitaji nusu ya kiwango cha fedha tutakachokubaliana kama malipo ya awali. Kwa fedha zitakazopokelewa, zana za kufanyia kazi na rangi vinaweza kununuliwa na kufanya mradi wa biashara mpya kuanza. Ni rahisi kuanzisha biashara hapa Australia. Sheria nyingi na taratibu za kibenki zinaweza kukamilishwa kupitia mtandaoni, lakini Muhamed Suleiman anashauri kupata msaada wa kitaaluma kutoka kwa mwasibu. Unahitaji akaunti yenye ABN so namba yako. Pia unahitaji jina la kampuni ambalo ndilo jina la biashara yako ili uweze kuandikisha biashara yako hiyo. Hivyo ndivyo ilivyo, moja ya changamoto kubwa katika uendeshaji wa biashara. Changamoto ambayo inaweza kuamua juu ya mafanikio au kushindwa ni huduma kwa wateja na uwasilishaji. Uh, huduma kwa wateja ni so muhimu sana. Kitu ambacho ni kigumu kwenye biashara. Hivyo ikiwa sio nzuri, wateja wanarudisha bidhaa kwako na kusema nirudishie fedha zangu, la sivyo na kushtaki kwa tume ya haki ya biashara. Unafanya biashara iwe bora. Kwa hiyo kama hauna mema, biashara haiwezi kuwa vizuri na inakwenda chini. Kitu cha pili ni tengeneza duka lako. Fanya kila kitu, weka rangi, basi duka lako litakuwa na mwonekano mzuri na hivyo wateja kuanza kuja. Milango michache tu umbali toka kwa biashara ya Muhamedi Suleimani hapo Oban, kuna duka la nguo za kike la Teaso lijulikanalo kama New Look Fashion. Teo anatokea Kambodia, akiwa amesimama nje ya duka lake, anasema anawaonya wahamiaji wapya wasiokuwa na uzoefu kutokuwa na papala ya kukimbilia kwenye biashara Unapokuwa huna uzoefu, wateja wanakupa shida kwa kweli, shida sana. Unatakiwa kufanya kazi kwa kweli, kazi kwa bidii sana, kuwa na uhakika, kwa sababu si rahisi, na masaa kwenye biashara ndogo ndogo huwa ni mengi sana, anasema Tea. Can't to take siku saba kwa wiki hatuwezi kumudu kuchukua likizo, yeah. Lazima kufanya kazi, yeah. You kwa bidii wakati wote, yeah. Unajitahidi mwenyewe kwa mshahara wako mwenyewe, ndio ukweli. Mwanamikakati ya kibiashara Eugene Schmettow anakiri kwamba e, kuingia katika biashara ni kazi ngumu na inaweza kuishia kwa kushindwa, lakini anasema kuwa kujitokeza mwenyewe na kujaribu kujenga fursa ni sehemu ya njia ya maisha ya Australia. Ni nchi yenye kujitegemea, ni juu yako, na unaweza by, kujikuta milionea au unaweza kufikia, lakini ni juu yako. Watu walio karibu yako wanaweza kukusaidia venture, ni jamii ya kushangaza hapa ambayo inawapenda watu wanaotumia kitu, na kwa kila mradi kuna hasara. Ikiwa biashara haifanyi vizuri, anasema Eugen Schmerto, ni muhimu kuchukua hatua ya kuamua kuacha biashara haraka kabla ya kupoteza hasara. Anasema hakuna aibu kwa kushindwa, lakini daima kuna nafasi ya kuanza tena. Namekwa mwandishi wetu Frank Mtao na taarifa hiyo iliyoandikwa na Wolfgang Muller. Waweza kupata taarifa hii kwenye tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini in Australia, tembelea tovuti ya SBS.com.au mkwaju Swahili.