Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS Waendelea kusikiza idhaa like ya Kiswahili ya SBS Radio, kutangaza kupitia mita bendi ya FM na kwenye mtandao pia, iwapo una vifaa hivyo so, kwamba wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili, pamoja na kupata makala mengine na mengi zaidi kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni Facebook.com mraba SBS Swahili. Katika makala ambayo tumewaandalia, je, wajua kama wanatoa viungo vyako vya mwili unapoaga dunia Unaweza okoa maisha au kuboresha maisha ya angalau watu wapatao kumi. Wakati kuna maelfu ya waaustralia wa ambao wanasubiri katika orodha ya wanaohitaji viungo vya mwili na kupokea matibabu tofauti, ni muhimu kwa watu wengi zaidi kutoa viungo vyao wakati wanaaga dunia. Kwa mengi zaidi, ungana na mwandishi wetu Frank Mtao. Hata kama waaustralia wa wengi husema wako tayari kutoa viungo vyao watakapoaga dunia, si wengi wao ambao wamechukua hatua za kuhakikisha hatua hiyo inachukuliwa. Dr. Helen Odam ndiye mkurugenzi wa kitaifa wa matibabu katika shirika linalosimamia utoaji wa viungo. Amesema ni rahisi kwa mtu kutoa msaada wa viungo vyake. Firstly, kuna vitu viwili, cha kwanza jisajili katika orodha ya wanaotoa viungo. Now, nchini Australia online, ni rahisi sana www. kwa sasa Donate, unaweza fanya hivyo mtandaoni, nenda kwa tovuti hii ya donatelife.gov.au. You know, utapata mwongozo hapo na itachukua dakika chache tu. Kitu cha pili, eleza familia yako, hakikisha watu wako wa karibu wanajua unataka kutoa viungo. Ni muhimu kuwaeleza wapendwa wako uamuzi wako, kwa sababu ndiyo watakaokuwa na neno la mwisho utakapoaga dunia they... kila mara familia hushiriki katika huduma ya mwisho ya maisha ya mtu anapoaga dunia hospitalini, na kama itawezekana kutoa viungo, viungo vya mwili huwa tunaomba familia ithibitishe uamuzi wa marehemu kuhusu utoaji wa viungo. Tatizo ni kama hawajui matakwa ya marehemu, mara nyingi familia itapinga pendekezo la kutoa viungo vyake. Watu mara nyingi hudhani mchakato wa kutoa viungo ni mgumu. Bi Helen ana maelezo zaidi. Kwa sasa mwa Australia, moja kati ya register watatu yuko kwenye orodha ya kutoa viungo. Tungependa kuona watu wengi zaidi wakijisajili. Mara nyingi sababu ambayo watu hutumia kutojiunga ni sababu hawajafikiria hoja hiyo, au wana shughuli zingine. Ili kuchukua dakika chache kufikiria swala hili kunaweza okoa au boresha maisha ya mtu mwingine, kama Bisemeama. Bisemeama aligunduliwa na ugonjwa wa lupus alipokuwa katika miaka ya ujana. Kwa sasa ana umri wa miaka 31 na na lazima apokee tiba maalum mara tano kwa wiki. Iwapo atapata figo jipya, hatua hiyo itabadilisha maisha yake kama anavyoeleza hapa. Sitazuiwa kuimba nyumbani kila wakati. Ningependa endelea kufanya vitu ninavyopenda ambavyo ni kuimba pamoja na kuigiza. Nataka so kurudi chuoni pia, ningependa kusomea uuguzi, so kwa sababu kuwa nazungukwa na wauguzi, kwa hiyo ningependa saidia watu wengine. Semeama anaelewa kuwa kufanya mipango ya kitakachofanywa baada ya kifo huwakera baadhi ya watu, ila amehamasisha kila mtu afikirie mema ambayo atafanya. Nadhani urithi bora wa kuacha ni kujua utaokoa maisha wengine na mtu be behind, mmoja anaweza okoa idadi ya watu kumi. Ni vizuri kusaidia and mtu mwingine kuishi maisha ya ukamilifu. Ni muhimu kukumbuka madaktari kila mara hujaribu kuokoa maisha ya mtu kwanza. Hatua ya kupewa viungo hufika wakati hakuna uamuzi mwingine kwa upande wa matibabu. Australia ni moja ya nchi zinazoongoza duniani kwa upande wa utoaji viungo. Dokta Helen Odam amesistiza kuwa mchakato wa kutoa viungo vya mwili hupangwa kwa makini na maadili. Iwapo kuna makubaliano the kwa utoaji wa viungo, mchakato mzima hufanywa kwa makini. Upasuaji hufanywa na wapasuaji wenye ujuzi sana. Marehemu huhudumiwa kwa heshima. Jeneza la marehemu linaweza funguliwa. The baada ya upasuaji huo, familia nyingi hupata moyo kwa kujua wameheshimu matakwa ya mtu waliyependa, na mpendwa wao amewasaidia wengine hata baada ya kufa. Dini zote kubwa nchini Australia zinaunga mkono hatua ya kutoa viungo vya mwili. Dr Helen tena anaelezea. None of the major religions are against donation. In fact, hakuna dini inayopinga utoaji wa viungo. Dini zote zinachukulia utoaji you know, wa viungo kama tendo la huruma. Kuna mafungo katika baadhi ya dini hizo yanayosema kuokoa maisha ya mtu ndilo tendo kubwa ambalo mtu anaweza fanya. Familia ya anayetoa viungo vyake haitajua anayevipokea, na anayevipokea hatajua aliyetoa viungo hivyo. Hata hivyo, Dkt Helen anasema kuna namna tofauti za kutoa shukrani kwa utoaji wa viungo. Sheria zetu hapa Australia, in Australia, na katika nchi nyingi wazuia wataalamu wa afya kuchukua taarifa binafsi kuhusu mtu aliyetoa viungo kwa mtu anayepewa viungo hivyo, ila familia ya aliyetoa viungo na watu waliopokea viungo hivyo wanaweza tumiana barua kuchangia mabadiliko katika maisha yao. Barua hiyo inaweza tumwa kupitia wafanyakazi katika shirika linalopokea viungo hivyo. Wanaofikiria kushiriki katika mchakato huo wamehamasishwa wajisajili katika wiki ya utoaji viungo, ambayo ilianza tarehe 30 Julai mwaka huu. watu hao Wamehamasishwa pia wajadili suala hili na familia zao. Unaweza eleza marafiki wako nao washiriki katika mchakato huo. Really, huwa tunawahamasisha watu wachangie uamuzi wa kutoa viungo kupitia mitandao ya jamii. Wanaweza tumia hashtag kama #MakeItCount na hashtag #DonateLife kusambaza ujumbe miongoni mwa jamii zao kwa ajili ya kuongeza uelewa na kuhakikisha watu wengine wanatoa viungo. Kwa maelezo ya ziada kuhusu makala haya, tembelea tovuti ifuatayo donetlife.com.au. Tarudia donetlife.com.au kujisajili kama mtoaji wa viungo, ujifunze kuhusu mchakato wa kutoa viungo, pamoja na kupata maelezo ya ziada kuhusu Wiki ya Kuboresha Maisha. Unaweza pata makala haya pamoja na mengine tuliopeperusha hapo awali kwenye tovuti yetu sbscomau mraba Swahili. Makala haya yaliandikwa na Audrey Bourget na kutafsiriwa na Gode Migirano na kusomwa kwako na Franki Mtao. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbscomau sbscom mkoaji Swahili.